ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทแช่ยาว  (อ่าน 2020 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
สตาร์ทแช่ยาว
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 13:46:28 »
รบกวนสอบถามครับ ผม 323i ตาตก +lpg สตาร์ทแช่ยาวถึงจะติด แต่เป็นบางครั้งเท่านั้นครับ ส่วนใหญ่สตาร์ทชิ่งเดียวติดเลย เริ่มกังวลครับ มันเป็นเพราะอะไร และป้องกัน, แก้ไขอย่างไรครับ

yo-e46

Re: สตาร์ทแช่ยาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 15:25:04 »
ผมว่าปั๊มตคมันจะกลับ เยอรมันแล้วครับติดแก๊สได้ตัดระบบตัดปั๊มติคไหมครับ?? หรือ อีกอย่างนึง regulator ครับ ลองเช็คอันนี้ดูก่อนนะครับ 1ใน2 อย่างนี้แน่นอนครับ อาการนี้ฟันธง!!!

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 16:36:38 »
เป็นเหมือนกันครับ ถ้าเครื่องเย็น สตาร์ท ชึ่งเดียวติด

ถ้าเครื่องยังร้อนหรืออุ่น ๆ บางครั้งสตาร์ทครั้งแรกไม่ติด ต้องสตาร์ทยาวขึ้นอีกครับถึงจะติด
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:00:36 »
ลองดูวาล์วกักแรงดันน้ำมัน
แรงดันที่รางหัวฉีด
และปั๊มติ๊ก

แต่รถใช้แก๊สไม่ต้องกลัวครับ ถ้าปั๊มติกหรืออะไพัง ทำให้สตาร์ทด้วยน้ำมันไม่ได้  แก๊สจะมีระบบ emergency สามารถบังคับให้สตาร์ทด้วยแก๊สได้ครับ

ด้วยการ กดปุ่มที่สวิทย์เปลี่ยนแก๊ส ค้างไว้แล้วสตาร์ทครับ  ลองดูได้เผื่อ ปั๊มติ๊กพัง หรือน้ำมันหมด

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:21:13 »
รถไม่ได้ติดแก๊สครับ ยังใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิงครับ
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

OreO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:18:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นเหมือนกันครับ ถ้าเครื่องเย็น สตาร์ท ชึ่งเดียวติด

ถ้าเครื่องยังร้อนหรืออุ่น ๆ บางครั้งสตาร์ทครั้งแรกไม่ติด ต้องสตาร์ทยาวขึ้นอีกครับถึงจะติด

OreO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:21:05 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เคยเป็นครับ เครื่องอุ่นสตาร์ทติดยาก เวลาวิ่งมานาน ๆ แล้วจอดเครื่องร้อนสตาร์ทไม่ติดต้องรอสักครึ่งชั่วโมง สรุปเป็นที่คอยด์จุดระเบิดไหม้ครับ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:22:51 »
Coolant temp sensor ครับ ลองให้ช่างเช็คอุณหภูิมิจากตัวมันหลังดับเครื่องร้อนดูครับ ว่ามันลดลงเร็วไปรึเปล่า บางทีัค่าจากตัวมันตกไปเยอะ แต่เครื่องยังร้อน ก็จ่ายน้ำมันหนาครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

X-talize

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:27:27 »
ถ้ารถติดแก๊สมีโอกาสเป็นไปได้ว่า แก๊สรั่วจากหัวฉีดเล็กน้อยมาสะสมรอจุดระเบิดพร้อมกับน้ำมันทำให้ตอนสตาร์ทแรกๆเชื้อเพลิงหนาไปแต่พอไล่แก๊สส่วนเกินออกไปบ้างทำให้ส่วนผสมพอดีเองก็เลยจุดติดง่าย :-*. แบบว่าเคยเป็นนะ่ครับ O0
เฉาก๊วย

กุลชาติ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 22:45:49 »
ขอบคุณทุกท่านครับ