ผู้เขียน หัวข้อ: DIY Black Front Grille  (อ่าน 3808 ครั้ง)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
DIY Black Front Grille
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 15:34:01 »
สวัสดีครับกลับมาพบกันใน DIY อีกครั้งนะครับ คราวนี้จะเป็น DIY ที่ง่ายแสนง่ายใช้เวลาไม่เกิน 5 นาที แต่ของผมใช้ไปเกือบครึ่งชั่วโมง เพราะอะไรเดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ

สืบเนื่องจากการหาของเล่นไปเรื่อยๆหลังจากสั่งเจ้า gauge rings ให้พี่ปลัดไปแล้ว ก็เลยคิดว่าน่าจะลองสั่ง Front Grille มาลองใส่ดู ราคาของ $27 ค่าส่ง $24 เกือบเท่าค่าของ ทั้งหมดรวมค่าส่งแล้วประมาณ 1600 บาท ถูกกว่าตามร้านนิดหน่อย ไม่เป็นไรประหยัดไปได้นิดนึงแล้วก็ประหยัดค่าน้ำมันฝ่ารถติดไปที่ร้าน ว่าแล้วก็จัดเลย  :-*

ใช้เวลาเดินทางจากใต้หวันสามวันก็มาถึงที่โดย FEDEX ครับ

หน้าตาดูดี

ขั้นตอนแรกก็ต้องเปิดฝากระโปรงก่อน ถ้าไม่รู้วิธีเปิด แนะนำให้ขับไปให้ร้านทำให้ครับ

จากนั้นก็มาดูหลังจมูกกันเลยครับ แต่ละอันจะยึดไว้ด้วยแท็บพลาสติก 6 แท็บตามรูปเลยครับ (ถ้าสังเกตุดูของผมจะเห็นว่าแต่ละแท็บโดนซิลิโคนอัดไว้หมดเลย ไอ้เจ้าซิลิโคนพวกนี้แหละตัวทำเสียเวลา) ใช้ไขขวงกดที่แท็บแต่ละตัวได้เลยครับ เริ่มจากซ้าย ล่าง ขวา ระหว่างกดก็ออกแรงดัน grille ไปข้างหน้าหน่อย เดี๋ยวเจ้าตัว grille ก็หลุดแล้วครับ

จมูกโล่งๆ มีขี้มูกติดด้วย(ซิลิโคน) เสียเวลามานั่งขูดออก ไม่งั้นใส่ grille ใหม่ไปมันจะไม่ล็อค สงสัยช่างหวังดี เห็นบางแท็บหักเลยอัดซิลิโคนมาให้ครบเลย 12 จุด  :'(

ก่อนใส่จะทำความสะอาดซักหน่อยก็ได้นะครับ เสร็จแล้วก็เอา grille ใหม่ใส่ได้เลยตรงๆ ออกแรงกดหน่อยก็เข้าล็อค เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ยังดูมันแปลกๆอยู่ สงสัยไม่คุ้นตา ว่าจะลองใส่ไปซักพักถ้าไม่ชอบคงถอดขาย

ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับสำหรับ DIY นี้ สวัสดีครับ

DIY นี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นแนวทางเท่านั้น เจ้าของบทความไม่รับผิดชอบหากมีความเสียหายเกิดขึ้นกับรถของท่านอันเนื่องมาจากบทความนี้

พราย

Re: DIY Black Front Grille
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 21:23:43 »
กำลังหาอยู่เลยครับ ไม่ทราบว่าสั่งยังไง หรือหกซื้อในเมืองไทยได้ที่ไหนครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 22:55:06 »
ผมมว่ามันสวยขึ้นเยอะเลยนะครับ ;)

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 23:32:27 »
ทำไมรู้สึก ฮา

หากเปิดฝากระโปรงไม่เป็น กรุณาไปให้อู่ทำ

lol

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 00:19:06 »
สวดยอดครับ เคยจะแงะเองแล้ว งงๆ สุดท้าย วิ่งไปร้านดีกว่า (แต่ผมเปิดฝากระโปรงเองได้นะ)

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:06:14 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กำลังหาอยู่เลยครับ ไม่ทราบว่าสั่งยังไง หรือหกซื้อในเมืองไทยได้ที่ไหนครับ

ที่ bmoption ก้มีครับ ของผมซื้อ ebay  :-*

ohmpipat

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:04:08 »
 ;) ;)

wichakhun

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:41:19 »
 ::2thmb:: ;) ::2thmb::
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน