ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องน้ำเข้าท้ายรถครับ  (อ่าน 1580 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
ขอปรึกษาเรื่องน้ำเข้าท้ายรถครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:05:42 »
ห้องสัมภาระท้ายรถตอนมีแผงหลังก็ดูปกติดี แต่ลองรื้อแผงหลังดู พบน้ำขังบางจุด :'( อยากแก้ให้หาย จึงรบกวนปรึกษาดังนี้ :-X

1.มีจุดไหนที่น้ำสามารถเข้าได้บ้างครับ

2.ผมเห็นจุกยางอยู่บริเวณที่เก็บป้ายสามเหลี่ยม, หลุมยางอะไหล่, หลุมวางแบต มันเอาไว้ระบายน้ำขังใช่ไหมครับ? แต่ทำไมมันเปิดไม่ออกครับ? แล้วถ้าเราเปิดเอาไว้ตลอดเลยได้ไหมครับ?

3.ห้องสัมภาระร้อนมาก (หลังขับ) ปกติหรือเปล่าครับ หรือเป็นระบบไล่น้ำที่ขังท้ายรถ

- ตอนนี้ผมทดลองเช็ดให้แห้ง แล้วเอาน้ำฉีดตามกระจกหลัง, ขอบฝาท้าย, ขอบไฟ เพื่อหาจุดที่น้ำเข้า แล้วเปิดมาดูก็ไม่พบครับ พบน้ำขัง แต่ไม่พบว่าไหลมาจากไหน

- หากทดลองเข้าไปนอนฝากระโปรงท้าย แล้วให้อีกคนฉีดน้ำ+เปิดฝากระโปรงให้ ;D จะอันตรายไหมครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ขอปรึกษาเรื่องน้ำเข้าท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:08:53 »
ของผมมันเคยเข้าที่ไฟท้ายครับ ยางรองมันเสื่อม ผมเลยใช้กาวเส้น 3m นำ้ไม่เข้าอีกเลยครับ ส่วนท้ายรถขอบอกว่ามันร้อนแบบนั้นแหละครับ ผมก็ไม่รู้ครับว่าทำไมมันถึงร้อนนะครับ แหะแหะ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: ขอปรึกษาเรื่องน้ำเข้าท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:09:29 »
น่าจะมีทางเดียว...ไฟท้าย...แผ่นรองไฟท้ายชำรุด ฉีกขาด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:22:14 »
เจอจากช่างเครื่อบเสียง ใส่ขอบยางรับฝากระโปรงไม่สนิท / ความร้อนมาจากหม้อพักไอเสีย  / จุกยางเอาออกควันเข้าซึมห้องโดยสารแน่นอน อันตรายครับ / การทดสอบน้ำรั่ว เอาของออกหมด ทั้งล้ออะไหล่ แผ่นปิด เอาน้ำฉีดแบบจำลองน้ำฝน
ไม่ใช่อัดฉีด ก็จะเห็นรอยทางน้ำ ไม่ต้องเข้าไปนอนหรอกครับ

จุดที่น้ำเข้า จากซีลยาง ไฟท้าย อันนี้ก็มีโอกาสเข้ามากครับจากความเสื่อมของยางที่แบนลีบแข็ง  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:24:59 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:06:38 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะลองแก้ไขตามที่แนะนำครับ :-X