ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันทุกอย่างที่ศูนย์ครับ  (อ่าน 1913 ครั้ง)

TumE46M54

• ขาประจำ
รบกวนทุกท่านครับ คือได้รถมาใช้สักพักหนึ่ง แต่ไม่มั่นใจเท่าไรเรื่องระยะเวลาการ service ของรถอะครับ เคยเข้าไป 0 แล้วทางพนักงานเช็คให้ว่า เจ้าของเดิมเช็ดใหญ่ล่าสุดไปเมื่อต้นปีที่ผ่านมาเอง (เห็นบอกบิลเป็นแสนเลย) แต่อย่างว่าครับ ตอนนี้เปลี่ยนมือมาเป็นขับเอง เลยอยากชำระล้างใหม่อะครับ แต่สงสัยว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันอะไรบ้าง และราคาประมาณเท่าไรครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  :'(

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
ขอดูรายการที่เขาทำมาแล้ว และก็ทำเพิ่มตามระยะที่กำหนดหรือตามรายการที่ยังไม่ทำดีกว่า เปลืองของทิ้งเปล่าๆ ถ้าศูนย์ยืนยันและตรวจสอบได้ก็อย่าวิตกไปเลยครับ น่าจะมั่นใจมากกว่าที่รถเราทำมาแล้ว ;)
เฉาก๊วย

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ถ้าเป็นอู่นอก จะอยู่ที่ประมาณ 2 หมื่นครับ แต่ถ้านำ้มันเกียร์เคยถ่ายมาแล้วตามที่ 0 บอก ก็แค่ดูว่าระดับนำ้มันยังดีอยู่หรือเปล่าว ถ้ายังยังดีอยู่ก็ไม่ต้องเปลี่ยน เราก็จะประยัดไปอีก 1 หมื่นเลยที่เดียวครับ ลองเช็คดูนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
แล้วระดับน้ำมันเกียร์มันดูตรงไหนครับ ^-^
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
หากตามรายการที่เจ้าของเดิมเคยทำมาแล้ว ก็อย่าไปทำซำ้เลย
เปลืองตังค์ปล่าวๆ ทุกอย่างที่ทำที่ศูนย์ รับประกันสองปี ไม่จำกัดระยะทาง
หากไม่มีอะไรเสีย ก็อย่าไปเสียเงินเลย

ถือว่ารถมีประวัติเช็คได้ อย่าไปกังวลใจอะไรเลยพ่อหนุ่มเอ๋ย

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
สังเกตุอาการแล้วค่อยแก้ก็ได้น่ะครับ จะได้เซฟค่าใช่จ่าย เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น เจ้าของคงเข็ดกับค่าซ่อมหรืออาจมีอาการอะไรบางอย่างที่แก้ไม่่ตกครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วระดับน้ำมันเกียร์มันดูตรงไหนครับ ^-^

ต้องดูใต้ท้องรถครับ จะมีน๊อตอยู่ข้างเกียร์ ไขออกดูว่ายังมีนำ้มันที่ระดับรูน๊อตหรือเปล่า ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่มีหรือมีน้อย อันนี้ต้องระวังงานจะเข้าเอานะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

TumE46M54

• ขาประจำ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ  :-X ขออีกหน่อยครับ งี้น้ำมันที่สำคัญๆมันมีกี่อย่างครับ รวมไปถึงอายุการใช้งานด้วยอะครับ

ลืมแนะนำตัวครับ ผมตั้ม อยู่เชียงใหม่ครับ จะขอแนะนำตัวอีกทีทีหลังนะครับ

chaky

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ  :-X ขออีกหน่อยครับ งี้น้ำมันที่สำคัญๆมันมีกี่อย่างครับ รวมไปถึงอายุการใช้งานด้วยอะครับ

ลืมแนะนำตัวครับ ผมตั้ม อยู่เชียงใหม่ครับ จะขอแนะนำตัวอีกทีทีหลังนะครับ

ที่สำคัญแล้วจะนึกถึงเป็นอันดับแรกคือ น้ำมันเครื่องยนต์ครับ
ของศูนย์ สเปค 0w-30 castrol ลิตรละ ประมาณ 800-900บาทครับ ไม่รวมค่าแรง
ผมเปลี่ยนเองใช้สเปค 0w-40 castrol ลิตรละ ประมาณ 450-500บาทครับ ถ้าให้ช่างอู่BMข้างนอกก็น่าจะมีค่าแรงสัก 300บาทครับ

น้ำมันที่สำคัญที่สอง น่าจะเป็นน้ำมันเกียร์ครับ แล้วแต่ว่าเป็นเกียร์รุ่นไหน
ของศูนย์มีสองราคา คือ ลิครละ 650 บาท กับ ลิตรละ 800กว่าบาท ถ่ายธรรมดาใช้ 4-5 ลิตร ล้างทั้งระบบ ใช้ 9-10ลิตร ไม่รวมค่าแรงเปลี่ยน
ผมเปลี่ยนเองอีกเช่นกัน ใช้น้ำมันของ Valvoline maxlife 75,000km ซึ่งมีมาตรฐานรับรอง ว่าใช้กับเกียร์รถ BMW ได้ลิตรละ 220 บาทครับ

น้ำมันที่สำคัญที่สาม ก็คือน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ ใช้น้ำมันเกียร์ใส่แทนกันได้ครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยไม่รู้ว่าต้องใช้กี่ลิตร

น้ำมันที่สำคัญที่สี่ ก็น่าจะเป็นน้ำมันเฟืองท้ายครับ เห็นว่าต้องเปลี่ยนทุกๆ 100,000 km แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ยังไม่มีข้อมูลครับ

ส่วนน้ำสุดท้ายที่สำคัญมากๆ เหมือนกันครับ คือน้ำยาและน้ำในหม้อน้ำครับ ใช้น้ำยาหม้อน้ำแท้ของ BMW ขวดละ 350 บาทเองครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

ถ้าเหมือนรถผมค่อยทำครับ ตอนซื้อมาประวัติเข้าศูนย์แทบไม่มี ผมเลยจัดหนักๆ กับศูนย์ไปเลย อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

ถ้าเหมือนรถผมค่อยทำครับ ตอนซื้อมาประวัติเข้าศูนย์แทบไม่มี ผมเลยจัดหนักๆ กับศูนย์ไปเลย อิอิ

ราคาศูนย์ที่แพงกว่า เพราะว่าเป็นของแท้ และรวมรับประกัน อะไหล่ทุกชิ้นถึง2ปี ด้วยนะครับ  ;)

ส่วนของเทียบ ถูกว่า ไม่ใช่ของแท้ แล้วก็ ไม่มีประกันด้วยครับ....  แฮะๆๆๆ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า