ผู้เขียน หัวข้อ: เดินเบาสั่น  (อ่าน 4007 ครั้ง)

ukrit

• ขาประจำ
เดินเบาสั่น
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:59:04 »
n42 เดินเบาสั่นเหมือนรถกระบะ ทำยังไงดีครับ ลองไล่หลักๆแล้วไม่หาย เช่น ล้างไอเดิลสปีด ปีกผีเสื้อ ล้างแอร์แมส เป่ากรองเบนซิน ไม่ยักกะหาย
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไม่อยากให้คนมานั่งแล้ว ทักว่าเหมือนนั่งรถกระบะ อะ  :-[

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: เดินเบาสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 17:04:57 »
ล้างเสร็จต้องทำการปรับจูนครับค่าองศาปีกผีเสื้อมันเพื้ยนตามอายุการใช้งานเข้าศูนย์ก็ได้ปรับจูนค่าโรงงานตามเดิมไม่แพงเข้ามีตารางสเป็คอยู่
เก่า แต่ไม่แก่นะ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 19:21:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
n42 เดินเบาสั่นเหมือนรถกระบะ ทำยังไงดีครับ ลองไล่หลักๆแล้วไม่หาย เช่น ล้างไอเดิลสปีด ปีกผีเสื้อ ล้างแอร์แมส เป่ากรองเบนซิน ไม่ยักกะหาย
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไม่อยากให้คนมานั่งแล้ว ทักว่าเหมือนนั่งรถกระบะ อะ  :-[

ถ้าจะReset ลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ ให้บิดกุญแจไปตำแหน่ง 2 ทิ้งไว้ 10 วินาที แล้ว บิดปิด ทิ้งไว้ 10 วินาที แล้ว สตาร์ท เป็นการลบค่า Adaptation สำหรับ N42 ครับ ทำเมื่อมีการถอดปีกผีเสื้อ แล้วเดี๋ยวมันเรียนรู้ค่าใหม่เอง

เดินเบาสั่น มีเสียงดัง ...

เิดินเบาสั่น ต้องเช็คหัวเทียน คอยล์ว่าปรกติรึเปล่าครับ แล้วก็ไปเล่นของหนัก เช่นพวก MAF, CAMshaft position sensor. ถ้าเช็คแล้วก็ไปดู Valvetronic, TIMING CHAIN

N42 นี่ดังมากเรื่อง Valtronics มีปัญหา กับชุดปรับตั้งแรงตึงโซ่ครับ เห็นว่ามีเสียงดังเหมือนรถกระบะ น่าจะเป็นเสียงโซ่มันยานเลยไปตีกับราง ทำแคมไม่ถูกกดอยู่กับล็อกที่มีสปริงกดไว้ เกิดอาการเครื่องสั่นได้ครับ

ผมไม่รู้ว่าช่าง BMW ในไทยทำได้รึเปล่าเรื่องการปรับVANOS, Valvtronic ให้เหมือนเดิม ต้องไล่ตัวตั้งแรงตึีงโซ่ก่อนครับ แล้วค่อยไปเปลี่ยนชุดซ่อม VANOS กันอีกที คิดว่าอะไหล่คงไม่แพงเท่าค่าแรง

ทำใจไว้ครับ แต่อย่าหมดหวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 19:28:59 โดย crayonz »
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

Preetz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 23:28:54 »
เคยเป็นนะครับ ถ้าอู่เอา gt-1จิ้มจะรู้
ของผมหัวเทียนมีปัญหาครับ

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 23:46:44 »
ของผมตาตกนะครับ 318i

เอาไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง หายสั่นเลยครับ รถ 9 ปี

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 00:07:34 »
ตอนทำรถที่อู่เจออยู่คันครับ ท่ออ่อนของกรองอากาศขาด พอเปลี่ยนไปก็หายครับ ลองเช็คดูก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN