ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตคือการเปลี่ยนแปลง ผมอาจจะไม่ได้ใช้ E46 อีก  (อ่าน 4682 ครั้ง)

crayonz

• ขาประจำ
ตอนที่ผมใช้ E46 ใหม่ๆ เมื่อปี 2001 มันเป็นช่วงปลายปี อากาศเย็น ๆ ตอนนั้นผมกลับมาเมืองไทยชั่วคราว เพราะน้องชายของแม่ผมเสีย เลยต้องกลับมาเป็นกำลังใจให้แม่

ผมกลับมาอยู่เมืองไทยได้ 2 เดือน คิดว่าคงต้องหารถใช้ชั่วคราว ตอนนั้นมี E36 Compact อยู่แล้ว และยังมี E39 ทั้งสองคันใช้กันในบ้านหลายคน ทั้งพี่น้อง และญาติที่ไม่ได้อยากจะเป็นญาติด้วย

ด้วยความพึ่งจะพ้นเบญจเพศได้ไม่ถึงปีนัก ผมก็เลยคิดว่าหาอะไรให้ตัวเองใหม่ ๆ ไปเลย ถึงแม้จะเป็นช่วงสั้น ๆ

ผมเลยตัดสินใจไปดูรถ BMW และ Benz โดยคิดว่าไม่ออก E46 318i ก็คงเป็นเจ้าตาถั่ว W203

ด้วยความที่ว่าศูนย์เบนซ์ใกล้กว่าเพราะอยู่ นครปฐมผมก็เลยไปดูเบนซ์่ก่อน พอไปถึงผมไม่พูดพร่ำทำเพลง เดินไปเปิดประตูเจ้าตาถั่ว แต่ความรู้สึกแรกที่ลงไปนั่งทำให้ผมคิดว่า คันนี้ไม่ใช่แน่ ๆ

ผมออกจากศูนย์ วิ่งตรงไปกทม. หาศูนย์ BMW

ไปที่ศูนย์แห่งหนึ่ง เป็นช่วงที่เขากำลังจัดเอาE46 ตายกมาโชว์พอดี ๆ ผมเห็นก็รู้สึกว่าเออมันก็สวยดีครับ ผมสอบถามเซลอยู่พักนึง เดินดูรถอีกพักนึง รู้สึกราคาแพงไป ไม่เหมาะกับรถที่ผมจะเอามาใช้ชั่วคราวแน่ ๆ เหลือบไปเห็นตาตกสีน้ำเงินจอดสงบ ๆ อยู่ริมกำแพงศูนย์ ผมเดินไปดูเข้าไปนั่ง ไม่รู้เพราะภายในมันเป็นหนังเทียมสีดำทั้งหมด หรือเพราะอะไร ทำให้ผมรู้สึกถูกชะตาอย่างแรง  คุยกับเซลถามใจความได้พักใหญ่ ถามหาส่วนลดมากมาย ได้ราคาต่ำกว่า 2 ล้านมา กับแถมการบำรุงรักษาให้อีก

ตกลงใจซื้อเลย สองวันได้รถมาขับ

ผมตั้งใจว่า คงไม่ได้ขายมัน ถึงผมจะไม่ได้อยู่เมืองไทยตลอด รถคงต้องจอด ๆ อยู่บ้าง ก็ไม่คิดจะขาย ให้พี่ ให้น้อง ให้พ่อ ได้ใช้ไปใช้ แล้วผมก็ค่อยกลับมาใช้มันบ้าง

ผ่านไปเกือบ 5 ปี ผมลาออกจากงาน กลับมาเมืองไทย E46 กลายเป็นรถที่ผมคิดว่า คงได้อยู่กับมันไปอีกนาน หรืออาจจะไม่ขายมันด้วยซ้ำไป

จนเมื่่อไม่นานนี้ อะไร ๆ หลาย ๆ อย่าง ทำให้ผมต้องคิดถึงการเปลี่ยนแปลง

ลูกก็เริ่มโต
รายได้ก็ไม่ค่อยโตเท่าไหร่
อาชีพที่ผมทำก็ไม่มีคนดูแลได้
เจ้านายเก่าบริษัทก็เสนองานให้

ผมมานั่งคุยกับภรรยา เราจะย้ายไปอยู่อเมริกากันเหมือนที่ผมเคยอยู่ไหม เธอตอบแทบทันที ว่าผมอยู่ไหนเธอก็จะไปอยู่ด้วย

ผมรักภรรยาผมที่สุดก็ตรงนี้

เธอไม่เคยเลยที่จะขัดจะห้ามผมทำอะไรที่เกี่ยวกับงาน ถ้ามันไม่ได้เดือดร้อน

ผมเลยตอบตกลงเจ้านายเก่าผมไป

อาจจะต้องไปเป็นลูกน้องเขาใหม่
อาจจะต้องหาที่อยู่ใหม่
อาจจะต้องเหนื่อยกันหน่อย
อาจจะต้องไปไกลพ่อกับแม่ผมบ้าง

แต่อย่างน้อย ผมก็คงมีรายได้คงที มีประกันสังคม ประกันชีวิต มี 401k ที่หากผมเป็นอะไรภรรยาและลูกก็กลับมาอยู่เมืองไทยได้สบาย ๆ

และผมอาจจะต้องตัดสินใจขายรถที่ีมี เพราะคงไม่มีใครใช้ัมันอีก

อะไรหลาย ๆ อย่างที่ตั้งใจไว้ ก็ต้องเปลี่ยนไป แผนการดำเนินชีวิตก็ต้องวางใหม่ ทั้ง ๆ ทีคิดว่าพอกันทีชีวิตลูกจ้าง แต่นี่คงต้องกลับไปใหม่อีกครั้ง

ยาวไป

พอแค่นี้ดีกว่าครับ

ขอบคุณที่แวะมาอ่าน

และขอลา E46 ไว้ล่วงหน้า แต่ไม่ลา เว็บ ถ้าผมย้ายไปเมื่อไหร่ คงมีเวลามาคุยกันน้อยลง ยินดีที่ได้รุ้จักเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ คน ขอบคุณคำชม คำติด ทั้งหน้าเว็บ หลังไมค์

เย้ยยย

แล้วคงได้คุยกันอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 18:53:06 โดย admin »
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ชีิวิตคือการเปลี่ยนแปลง ผมอาจจะไม่ได้ใช้ E46 อีก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:05:43 »
ยินดีด้วยครับกับอนาคตที่ดีกว่า ว่างๆก็เข้ามาตอบกันบ้างนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

Re: ชีิวิตคือการเปลี่ยนแปลง ผมอาจจะไม่ได้ใช้ E46 อีก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:09:20 »
น่าเสียดายจริงๆ ครับเพราะผมก็ได้ความรู้เรื่อง E46 จากพี่มาเยอะ
ยังไงก็อยากรบกวนให้พี่แวะเวียนเข้ามาในเวบ E46TH อยู่นะครับ
แวะมาอ่าน แวะมาพูดคุย แวะมาตอบคำถามและข้อแนะนำต่างๆ ให้แก่สมาชิก E46 ทั้งใหม่และเก่ากันบ้างนะครับ
ประสบการณ์และความรู้ของพี่น่าจะเป็นประโยชน์แก่ตัวผมและเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมากมายครับ
ยังไงก็ขอให้พี่และครอบครัวโชคดีและประสบความสำเร็จในทางที่เลือกเดินนะครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:10:00 »
สู้ๆครับ ตราบใดที่มีลมหายใจ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 11:58:44 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:12:55 »
ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ สู้ๆครับพี่ :P :P :P

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:27:04 »
โชคดีนะครับว่างก็เข้ามาพูดคุยกันครับ ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

moo bangplee

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:28:11 »
ขอให้โชคดีครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:30:39 »
ทุกชีวิตย่อมมีหนทางของตัวเอง ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:40:01 »
เดินทางปลอดภัยนะครับ
อยู่ที่โน่นพี่จะขับรถอะไรก็ได้ รถถูกกว่าเมืองไทยมากๆ

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:09:18 »
ยินดีกับงานใหม่ขอให้โชคดีนะครับ และขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆ รถเป็นเพียงวัตถุสักวันหนึ่งก็ต้องเสื่อมสภาพจากลากันอยู่ดี อยู่โน่นแวะเวียนมาช่วยให้ความรู้กันบ้างนะครับ :P

หม่อม e46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
    • www.facebook.com/tchakrab
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:11:43 »
โชคดีครับ :P

babywhale

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:37:28 »
 :P

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:50:10 »
ชีวิตกับการเปลี่ยนแปลงเป็นของคู่กันครับ
หลีกเลี่ยงไม่ได้
ขอให้ประสบความสำเร็จ อย่าท้อถอยครับ ซักวันจะเป็นอย่างที่หวังไว้

มีภรรยาที่ดี ครอบครัวที่น่ารัก อบอุ่น สำคัญที่สุดแล้วครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:14:28 »
เป็นแฟนคุณ crayonz มาซะทุกเว็บ ขอให้โชคดีประสบความสำเร็จครับ

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:21:23 »
ขอให้โชคดีกับอนาคตข้างหน้าครับผม  ;)

chogunkku

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:26:23 »
โชคดีนะครับพี่ คิดถึงเว็ปนี้เมื่อไหร่ก็มาพูดคุยกันนะครับ อิอิ  :-[

Mr.K

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:57:35 »
ผมติดตามหาความรู้เรื่อง BMW e46 กับ e39 จากคุณ Crayonz จากที่ไปโพสไว้ตามเว็บอื่นๆ ด้วยมานานแล้วครับ.....ขอบคุณที่โพสสิ่งดีๆ เกี่ยวกับ BMW ให้ได้อ่านมากมาย

....จริงๆ แล้ว ถ้าคุณ crayonz ย้ายมาอยู่อเมริกา ก็ยังขับ e46 ได้อยู่นะครับ ยิ่งมีความรู้เกี่ยวกับตัวรถแบบคุณเนี่ย...ผมว่าคงไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมบำรุงมั๊ง  ;)

BMW e46 M3 ที่ผมเจอที่เท็กซัสนี่ก็ประมาณ หมื่นเหรียญกลางๆ ส่วน e39 M5 สภาพดีๆ ก็หมื่นเหรียญปลายๆ (ใน craigslist.org--ไม่ได้โฆษณานะครับ) นี่ถ้าไม่ติดว่าอนาคตเรียนจบต้องกลับเมืองไทย......แล้วได้ทำงานที่นี่ ผมสอยไปแล้วครับ (หนึ่งในสองเนี่ยแหละ) :'(

ผมว่าคุณอาจจะย้ายมาอยู่ถูกที่ก็ได้นะครับ...อย่าลืมนะครับว่ารถที่อเมริกานี่มันถูกกว่าบ้านเราเยอะ บางเรื่องถ้าคิดในแง่ดีมันก็ไม่ได้น่าเศร้าอะไร....เป็นกำลังใจให้ครับ :)

yo-e46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 14:06:40 »
ผมจะจำชื่อไว้ครับ พี่ crayonz บุคคลผู้ประสาทวิชา e46 ให้ผมกล้าแกร่งก่อนผมจะซื้อ e46  ผมอ่าน review พี่รุ่งขึ้นผมตัดสินใจซื้อเลยไม่ยากเหมือนตอนแรกเลยครับ ยังไงก็กลับมาจ่ายแจกประสาทวิชาให้คนรุ่นหลังๆ ต่อๆไปนะครับ ..ผมเป็นกำลังใจให้พีเสมอครับ พี่ crayonz แห่ง pantip

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 14:25:19 »
ขอให้พี่โชคดีครับ ผมคงไม่มีกูรูบีเอ็มมาเขียนให้อ่านมันส์ๆ อีกแล้วซิ :P

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 14:45:01 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  :-X

ผมคงแวะมาคุยกันเรื่อย ๆ ไม่ได้ไปนอกโลกนี่นา internet ยังถึงกันอยู่ครับ

ไปอยู่นู่นคงซื้อรถใหม่เลยครับ

ตอนนี้มีอะไรต้องจัดการอีกหลายอย่าง ถ้าเรียบร้อย ย้ายไปอยู่นั่นเข้าที่ีเข้าทางคงได้คุยกันอีกครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

PirenZe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 14:58:35 »
ผมก็ศึกษาจากกระทู้พี่crayonzหลายๆกระทู้ ทั้งในเว็บนี้และในPantip บางกระทู้อาน3-4รอบ อ่านแล้วอ่านอีก
ขอให้พี่โชคดีและขอขอบคุณพี่จากใจจริงครับ

JSLEE

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 15:06:19 »
ขอให้โชคดี คับ :P :P

otto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 16:01:15 »
F30ที่นู่นผ่อนเดินละ1200เองครับผมเห็นโบชัวอยู่เลย  :) (ผมเห็นที่เบย์แอเรียนะ ถ้าสเตทอื่นผมไม่แน่ใจจะทำแบบนี้ได้ไหม) โชคดีครับพี่  :)
Silver 2002

jurakil

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 17:30:28 »
โชคดีนะครับพี่ ขอให้โชคดีมีความสุขมากๆกับอนาคตการทำงานที่โน้น นะครับ

RZ_PorZa

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: ชีวิตคือการเปลี่ยนแปลง ผมอาจจะไม่ได้ใช้ E46 อีก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 18:55:31 »
อนาคตที่รุ่งโรจกำลังรอ อยู่ ครับ พี่  ::)

Fortis

• Read Only
Re: ชีวิตคือการเปลี่ยนแปลง ผมอาจจะไม่ได้ใช้ E46 อีก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 18:59:29 »
ขอให้โชคดีครับพี่ :)

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:16:45 »
ขอขอบคุณคุณ crayonz ที่โพสเรื่องราวดีๆเกี่ยวกับ bmw ทั้งที่เว็บนี้ พันทิป และที่อื่นๆครับ
อเมริกาไม่ทราบว่าอยู่รัฐไหนครับ ถ้าอยู่ NY อาจได้เจอกันก็ได้นะครับ ^^

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:49:44 »
ความรู้สึกดีๆ แบบนี้หายากนะครับ...เหมือนผมเมื่อห้าหกเดือนที่ผ่านมาก็ต้องอำลา MersidesMania มาอยู่ Club นี้แหละ
แต่คงมีสักวันก็ต้องได้อำลา...เพราะการเปลี่ยนแปลง...นั่นเอง ยังไงก็แวะเวียนมาอีกนะครับหากมีอะไรต้องเปลี่ยนแปลง (ดีขึ้นกลับมาสะสม M3 E46ไว้สักคัน)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:16:22 »
ไปเราก็อยากบอกลา ถ้ากลับมาเรายินดีต้อนรับคร้าบบบบบบบ
 :P
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

toffyblues

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:17:22 »
ชีวิตมันต้ องเดินตามหาความฝั น หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่ มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้ องไปให้ ถึ ง ที่สุดถ้ ามันจะไม่คุ้ ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้ จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป แค่คนที่เชื่อในความฝั น จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้ องเดินต่อไป

ขออนุญาติคุณตูนครับ

ขอให้โชคดีนะครับ