ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเต็มถึงวันนี้ แจ้งว่าวิ่งได้ 500กม ครับ  (อ่าน 3604 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
ก่อนเติม range จะอยู่ร้อยนิดๆจำไม่ได้ เติมน้ำมันไป 1910 บาท ตัวเลขที่คำนวณระยะทางที่วิ่งได้ วิ่งมาหยุดที่ 500กม หน่ะครับ

ตกลง น้ำมันเต็มถังวิ่งได้ 500 กม.เหรอครับ 323 นะครับ

พี่ๆเติมเต็มถัง มันโชว์เท่าไรกันบ้างครับ

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
อย่าไปเชื่อตัวเลขนั้นมากครับ ผมเติมเต็มถังทีไรมันโชว์ว่าวิ่งได้สี่ร้อยกว่าโลตลอด
แต่พอวิ่งจริงได้ประมาณ 300 โลเองครับ (วิ่งในเมืองล้วนๆ นะครับ)   >:(

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อย่าไปเชื่อตัวเลขนั้นมากครับ ผมเติมเต็มถังทีไรมันโชว์ว่าวิ่งได้สี่ร้อยกว่าโลตลอด
แต่พอวิ่งจริงได้ประมาณ 300 โลเองครับ (วิ่งในเมืองล้วนๆ นะครับ)   >:(

หมือนจะพอๆกับของผมเลย ตอนนี้จอดสนิด :-\ :-\ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jason

• แฟนพันธุ์แท้
323 ครับ ผมเติม 1000 แล้วจดเลขไมล์ไว้ตลอด เฉลี่ยแล้วจะตกอยู่ที่ 150-160 กม คิดแล้ว อยู่ประมาณ 5-6 โลลิตรอ่ะครับ

yo-e46

ให้ที่แจ้งว่าเหลือเท่าไหร่วิ่งได้เท่าไหร่เนี่ยมันคำนวณมาจากค่าเฉลี่ยนของอัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะนั้นก่อนครับ
หมายความว่ามันเชื่อได้คือเราเคยสังเกตไหมครับว่าเวลามันเต็มถังแล้วหน้าจอคำนวณระยะวิ่งได้ไม่เหมือนกันซักครั้งก็เพราะว่ามันคำนวณ มาจากการขับขี่ ณ ขณะที่เติมน้ำมันลงถังครับ คือ ตอนเติมเต็มถังครั้งแรก วิง่ได้ 500 ก.มที่น้ำมัน 50 ลิตร มันก็คือ ณ ตอนที่คุณขับและเติมน้ำมัน ณ ขณะนั้นรถคุณมีอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ขึ้นที่หน้าจอคือ 10ก.ม/ลิตรครับ เติมน้ำมันเข้าไปเต็มถัง 50 ลิตรมันเลยแจ้งว่าวิ่งได้ 500ก.ม ไงครับ และพออีกวันคุณไปซัดในเมืองมามากๆทำให้ค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันของรถคุณ ณ ขณะนั้น เพิ้มขึ้นมาจาก 10โล/ลิตร เป็น 8โล/ลิตร ถ้าคุณเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตรเหมือนเดิม หน้าจอก็จะแจ้งว่าวิ่งได้ไม่ถึง 500 ก.ม เพราะค่าเฉลี่ยนมันลดลงจากเดิมเคยวิ่งได้ 500ก.ม ที่น้ำมัน 50ลิตร  พอเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตรแต่รถคุณกินน้ำมันมากขึ้น ก็วิ่งได้ไม่ถึง 500 ก.ม อย่างที่เคยเป็น และก็ในทางตรงข้าม ถ้าคุณวิ่งทางไกลทำให้รถคุณประหยัดขึ้นมาที่ 12โล/ลิตร คุณเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตร หน้าจอมันก็จะแสดงผล ว่าวิ่งได้เกิน 500 ก.ม แน่นอนเท่าไหร่ก็อยู่ที่อัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะที่คุณเติมน้ำมันอยู่ ตอนนั้น สังเกตดีๆว่าทุกครั้งที่เราเติมหน้าจอมันจะแจ้งระยะทางที่วิ่งได้ไม่เท่ากันเลยซักครั้งก็เพราะมันคำนวณต่อมาจาก หน้าจอโปรแกรมอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย ณ ขณะนั้นครับมันก็เชื่อถือได้แน่นอนเพียงแค่เอาจำนวนลิตรที่เติมมาคูณกับอัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะนั้น ก็จะออกมาเป็นค่าที่รถจะวิ่งได้ในการเติมเต็มถังครั้งนั้น แต่ค่าที่ไม่ค่อยจะน่าเชื่อคือ ค่าอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยครับ มันก็กะๆเอาแค่นั้นห่างไกลกับความจริงอยู่พอสมควรผมเคยลองดูหน้าจอ กับ การเติมจริงคำนวณ เองมาแล้วครับ หน้าจอแจ้งว่ากินเฉลี่ย 8.3 โล/ลิตร แต่พอคำนวณ เองประมาณ 9.2โล/ลิตรครับ ต่างกันเกือบๆกิโลเลยที้
เดียว ยังไงก็อย่าไปซีเรียสกับหน้าจอมันมากครับ ยึดเอาเข็มเป็นหลักดีกว่า

bank4s

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ให้ที่แจ้งว่าเหลือเท่าไหร่วิ่งได้เท่าไหร่เนี่ยมันคำนวณมาจากค่าเฉลี่ยนของอัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะนั้นก่อนครับ
หมายความว่ามันเชื่อได้คือเราเคยสังเกตไหมครับว่าเวลามันเต็มถังแล้วหน้าจอคำนวณระยะวิ่งได้ไม่เหมือนกันซักครั้งก็เพราะว่ามันคำนวณ มาจากการขับขี่ ณ ขณะที่เติมน้ำมันลงถังครับ คือ ตอนเติมเต็มถังครั้งแรก วิง่ได้ 500 ก.มที่น้ำมัน 50 ลิตร มันก็คือ ณ ตอนที่คุณขับและเติมน้ำมัน ณ ขณะนั้นรถคุณมีอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ขึ้นที่หน้าจอคือ 10ก.ม/ลิตรครับ เติมน้ำมันเข้าไปเต็มถัง 50 ลิตรมันเลยแจ้งว่าวิ่งได้ 500ก.ม ไงครับ และพออีกวันคุณไปซัดในเมืองมามากๆทำให้ค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันของรถคุณ ณ ขณะนั้น เพิ้มขึ้นมาจาก 10โล/ลิตร เป็น 8โล/ลิตร ถ้าคุณเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตรเหมือนเดิม หน้าจอก็จะแจ้งว่าวิ่งได้ไม่ถึง 500 ก.ม เพราะค่าเฉลี่ยนมันลดลงจากเดิมเคยวิ่งได้ 500ก.ม ที่น้ำมัน 50ลิตร  พอเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตรแต่รถคุณกินน้ำมันมากขึ้น ก็วิ่งได้ไม่ถึง 500 ก.ม อย่างที่เคยเป็น และก็ในทางตรงข้าม ถ้าคุณวิ่งทางไกลทำให้รถคุณประหยัดขึ้นมาที่ 12โล/ลิตร คุณเติมน้ำมันกลับเข้าถังที่ 50 ลิตร หน้าจอมันก็จะแสดงผล ว่าวิ่งได้เกิน 500 ก.ม แน่นอนเท่าไหร่ก็อยู่ที่อัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะที่คุณเติมน้ำมันอยู่ ตอนนั้น สังเกตดีๆว่าทุกครั้งที่เราเติมหน้าจอมันจะแจ้งระยะทางที่วิ่งได้ไม่เท่ากันเลยซักครั้งก็เพราะมันคำนวณต่อมาจาก หน้าจอโปรแกรมอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย ณ ขณะนั้นครับมันก็เชื่อถือได้แน่นอนเพียงแค่เอาจำนวนลิตรที่เติมมาคูณกับอัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะนั้น ก็จะออกมาเป็นค่าที่รถจะวิ่งได้ในการเติมเต็มถังครั้งนั้น แต่ค่าที่ไม่ค่อยจะน่าเชื่อคือ ค่าอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยครับ มันก็กะๆเอาแค่นั้นห่างไกลกับความจริงอยู่พอสมควรผมเคยลองดูหน้าจอ กับ การเติมจริงคำนวณ เองมาแล้วครับ หน้าจอแจ้งว่ากินเฉลี่ย 8.3 โล/ลิตร แต่พอคำนวณ เองประมาณ 9.2โล/ลิตรครับ ต่างกันเกือบๆกิโลเลยที้
เดียว ยังไงก็อย่าไปซีเรียสกับหน้าจอมันมากครับ ยึดเอาเข็มเป็นหลักดีกว่า

Clear ครับพี่ ขอบคุณครับ

ไว้จะสังเกตุตอนเติมรอบหน้าครับ ^_^  ;)

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
มันคงตั้งไว้ที่ค่ามาตรฐาน รถใหม่ๆ อาจจะใกล้เคียง ตอนนี้ถ้าผมเติมโซฮอล 95 เต็มถังเคยวิ่งได้ที่ 400+- 20 กม.
เฉลี่ย กม. ละ 6 บาทครับ ตอนนี้เติม E85 วิ่งได้ 320+- กม.นิดหน่อย ก็เฉลี่ยที่ กม. ละ 4 บาท

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
323ise ของผม เติมเต็มถัง ตอนนี้วิ่งไปได้ 400 โลแล้ว ตัวเลขยังบอกว่าวิ่งได้อีกประมาณ 130 กว่าโลครับ
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

e46

• มือใหม่หัดขับ
  • *
318i     เครื่องเดิมๆล้อ19

เต็มถังแจ้ง 600+  ตลอด

เลยลองอัดยาวสงกราณที่ผ่านมา พระราม2-ภูเก็ต 

ถังเดียวอยู่ถึงเซนทรัลยังเหลืออีก 5โล  งงเต๊ก   ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

แต่กทม  ได้ 400+  เท่านั้น
O0

bank4s

• ขาประจำ
318i     เครื่องเดิมๆล้อ19

เต็มถังแจ้ง 600+  ตลอด

เลยลองอัดยาวสงกราณที่ผ่านมา พระราม2-ภูเก็ต 

ถังเดียวอยู่ถึงเซนทรัลยังเหลืออีก 5โล  งงเต๊ก   ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

แต่กทม  ได้ 400+  เท่านั้น
O0

318 นี่ประหยัดจริงๆครับ ^-^

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
318 n42 เคยขับได้จากกรุงเทพ ถึงเชียงใหม่ครับ
แต่ขับไปเรื่อยๆนะครับ ไม่เกิน 120 เต็มเต็มถังแถวๆ
อยุธยาครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
การบริโภคเชื้อเพลิง  ทดสอบล่าสุด เติมเต็มถัง ลบไมล์เช็คระยะทาง 0
 ( น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ 95 เอสโซ่ )

น้ำมันหมดไปค่อนถัง วิ่งได้ระยะทาง ที่ 419.6 กิโลเมตร
ในมาตรวัดคำนวนว่าจะวิ่งได้ระยะทางอีก ราว  314 กิโลเมตร
รวมระยะทางที่คาดว่าจะวิ่งได้ 733.6 กม. / ถัง    หารด้วยปริมาณน้ำมันเต็มถัง 63 ลิตร

จะได้ค่าเฉลี่ยการบริโภคน้ำมัน ยุค รัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์    318iase เครื่อง N42 ทำได้ ที่  11.64 km / ลิตร

หมายเหตุ :  -  ระยะทางอาจลดไปจากที่ประเมิน
                -  การทดสอบ ในเมือง + นอกเมือง  นอกเมืองขับที่ 140-150 กม. /ชม. บ่อย หรือเฉลี่ยเดินทาง 110-120 กม. /ชม
                -  ล้อ 225 / 45 R 17    BBS RX  แท้ เติมลมตามคำนวน หน้า 30 หลัง 36 ปอนด์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2012, 13:51:31 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
แสดงว่าเครื่อง 6 สูบ มันสูบน้ำมันจริงประมาณ 5-8 กม./ลิตร ไม่น่าจะเกินนี้ครับ

jason

ขอยืนยันด้วยคนคร๊าบผม 323 5-6 โลลิตรจิงๆครับ

bank4s

• ขาประจำ
ขอยืนยันด้วยคนคร๊าบผม 323 5-6 โลลิตรจิงๆครับ

ใช่ครับ ในเมืองนะครับ นอกเมืองจะลองอาทิตหน้า ไปหัวหิน เดี๋ยวจะมารายงานครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ของผม 323 ติดแก๊สโดนัท ถัง52 ลิตร

น้ำมันวิ่งได้เท่าไหร่ไม่รู้ รู้แต่แก๊สเติมเต็มวิ่งในเมือง 200 โลหมดเกลี้ยง
แต่วิ่งทางไกลต่างจังหวัด เติมเต็ม วิ่งได้ 315 กิโลถึงจะหมดเกลี้ยง

แสดงว่า วิ่งทางไกล ( เหยียบ 150-180 ตลอดเวลา )  ได้ระยะทางเพิ่มขึ้น 30กว่า%

OaTt

ของผมก็เริ่มเพี้ยนแล้วครับ พึ่งเป็นเอง ปกติครึ่งถังจะขึ้นประมาณ 320 เที่ยวนี้ขึ้นไปตั้งล 410 แถมวิ่งแล้วน้ำมันลดมาตั้งเยอะ มันยังวิ่งได้เกือบ 400แหน่ะ อย่างงี้ต้องเช็คตรงไหน หรือปล่อยดีครับ ?  O0

tennant

• มือใหม่หัดขับ
  • *
วิธีการเช็คอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ค่อนข้างแม่นยำที่สุด ตามนี้นะครับ
วิ่งจนไฟเตือนน้ำมันโชว์ ก็เซ็ทไมล์ไปที่ 0 ทันทีเลยครับ แล้วก็วิ่งไปเติมน้ำมัน 1,000.- แล้วจำไว้ว่า กี่ลิตร (จดไว้) หรือขอบิลเด็กปั๊มก็ได้ แล้ววิ่งไปจนไฟเตือนน้ำมัน ติดขึ้นอีกครั้ง ได้ระยะทางเท่าไหร่ ก็เอาจำนวนลิตรของน้ำมันที่เติมมาหาร ก็ได้อัตตราการสิ้นเปลืองครับ

yo-e46

ของผมก็เริ่มเพี้ยนแล้วครับ พึ่งเป็นเอง ปกติครึ่งถังจะขึ้นประมาณ 320 เที่ยวนี้ขึ้นไปตั้งล 410 แถมวิ่งแล้วน้ำมันลดมาตั้งเยอะ มันยังวิ่งได้เกือบ 400แหน่ะ อย่างงี้ต้องเช็คตรงไหน
หรือปล่อยดีครับ ?  O0
พี่ลองไปอ่านโพสผมหน้าแรกแล้วจะเข้าใจครับ ^_^

itongx

• No one is perfect!!
มายืนยันอีกคนครับ 323 วิ่งในเมืองตกราวๆ 8 โล/ลิตร แบบค่อยเป็นค่อยไป ส่วนทางยาวๆก็ประมาณ 10 โล/ลิตรครับ ผมวิ่งวันละ 60 กิโลเมตรไปกลับที่ทำงาน ถ้าน้ำมันเต็มถังก็ได้ 500 กว่าๆ ครับ
"ต้อง ครับ"