ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใแสดงว่าปุ่มปรับความดังเสียงเครื่องเล่น CD เสียป่าว  (อ่าน 3191 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
เวลาเปิดเพลง ผมก็อยากเปิดดังๆ แต่หมุนเท่าไหร่มันก็ไม่ดัง ต้องค่อยๆ หมุน ช้าๆ เสียงถึงจะดังขึ้น (เพิ่มระดับเสียง) ปกติเครื่องเสียงทั่วไปหมุนปั๊บดังปุ๊บ) อันนี้เลยไม่แน่ใจว่ามันเสีย หรือมันเป็นคุณสมบัติเฉพาะของรถ เหอะๆ

มีใครแนะนำการใช้เครื่องเสียงในรถ BMW S3 E46 รุ่นผมใส่ซีดีที่ฟร้อน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ บางทีใช้ก็งงๆ แถบระดับความดังเสียงก็ไม่มีเหมือนรถทั่วไป อิอิ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
ความดังของ business cd ขึ้นช้าครับแต่ผมว่ามันก็ปรับได้ละเอียดดี แต่ถ้าหมุนแล้วไม่ดังเลยนี่ปุ่มน่าจะเสียครับ
ตัววัดระดับความดังของเสียงก็มีนะครับแต่ต้องเข้าไปใน hidden function ของตัววิทยุ ลองดูใน link ข้อ 34 ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน   ส่วนข้ออื่นๆก็ลองอ่านเล่นๆครับ e46 ยังมีอะไรอีกเยอะ ขอให้สนุกครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

แหล่มเลย
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

STI2011

• บุคคลทั่วไป
ของ ผมก็เคยเป็นครับ หมุนเท่าไหร่ ก็ไม่ค่อยดังครับ เพราะมันฟรี ครับเหมือนเฟืองรูด

ก็เลยแกะดู ปุ่ม ปรับ วอลลุ่ม ด้านในมันแตกครับ  

เลยใช้กาวตราช้าง หยอดซะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
แถบตัวแสดงระดับความดังของเสียง ปิด-เปิด ตรงข้อไหนครับ  :(
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• DeliGolf
ตามนี้เลยครับ

To access the service menu in the BMW Business CD:
- turn the radio off, then on again
- press and hold M for 10 seconds
- display will show SN#nnnnnnnn
- press +/- to access settings
- press 1-6 to change settings

Settings I know of are:
SN - serial number
SV - software version
signal strength level
GAL - speed sensitive loudness
DSP -V
TP-V - traffic program volume (non-USA feature)
display check
tuner area selection
AF - alternative frequency (non-USA feature)

Cycle power to exit service mode.

ตรง DSP XX V XX เหมือนในรูป ถ้ารถมี DSP จะเป็น 1 ถ้าไม่มี DSP จะเป็น 0

พอหมุน volume knob ค่า v จะเปลี่ยนตาม ไม่ได้เป็นแถบและไม่สามารถตั้งให้โชว์ได้ ต้องเข้ามาใน hidden function เท่านั้น ผมคิดว่าคงเป็นค่า volume ที่ส่งไปให้ระบบ DSP แต่ก็น่าจะใช้เป็น reference ในการเซ็ทเครื่องเสียงได้

ขออภัยที่ทำให้สับสนครับ  :)

ยิ้มบางแสน

อ้างจาก: "STI2011"
ของ ผมก็เคยเป็นครับ หมุนเท่าไหร่ ก็ไม่ค่อยดังครับ เพราะมันฟรี ครับเหมือนเฟืองรูด

ก็เลยแกะดู ปุ่ม ปรับ วอลลุ่ม ด้านในมันแตกครับ  

เดี๋ยวเย็นนี้จะซื้อกาวตรช้างไปจัดหนัก อิอิ  :D

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
อ้างจาก: "nuiba"
ตามนี้เลยครับ

To access the service menu in the BMW Business CD:
- turn the radio off, then on again
- press and hold M for 10 seconds
- display will show SN#nnnnnnnn
- press +/- to access settings
- press 1-6 to change settings

Settings I know of are:
SN - serial number
SV - software version
signal strength level
GAL - speed sensitive loudness
DSP -V
TP-V - traffic program volume (non-USA feature)
display check
tuner area selection
AF - alternative frequency (non-USA feature)

Cycle power to exit service mode.

ตรง DSP XX V XX เหมือนในรูป ถ้ารถมี DSP จะเป็น 1 ถ้าไม่มี DSP จะเป็น 0

พอหมุน volume knob ค่า v จะเปลี่ยนตาม ไม่ได้เป็นแถบและไม่สามารถตั้งให้โชว์ได้ ต้องเข้ามาใน hidden function เท่านั้น ผมคิดว่าคงเป็นค่า volume ที่ส่งไปให้ระบบ DSP แต่ก็น่าจะใช้เป็น reference ในการเซ็ทเครื่องเสียงได้

ขออภัยที่ทำให้สับสนครับ  :)

---------------------------------------

ขอบคุณครับ เช้า ผมเข้าไปดู ตามที่อ่าน ไม่พบ การ Set โชว์ ตอนนี้เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับ คือตั้งใจมา Set เครื่องเสียง

( Bit ten + Amp ) ชุดนี้

ปล.BMW Business Radio เครื่องเก่า มีโชว์ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jason

ขอผมมันเป็น Tape ครับ ตอนแรกมามันใช้ได้ กดปุ่ม Mode กดปุ่ม ปรับ ทุ่มแหลมได้สบาย 3 วันมาเนี้ย กดไม่ได้เลย ไม่รู้ว่ากด ล๊อค อะไรไว้หรือเปล่า รบกวน ท่านผู้รู้ตอบด้วยครับ ฟัง CD 6 แผ่น ไม่ได้เลย mode มันเป็นวิทยุอยู่ครับ รบกวนด้วยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ตั้งแต่ได้รถมาก็ยังไม่เคยไปหมุนเลยครับ ใช้แต่ที่พวงมาลัย สงสัยต้องลองหมุนดูมั่งแหละ :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ของผมเป็นเทป  หมุนก็ดังเลยเหมือนวิทยุอื่นๆ ปรกติครับ

และเคยแฮ้งครั้งนึ่ง ปรับมันแยอะไปหน่อย ปรับไม่หยุด มันคง งง ทีนี้ปรับไรไม่ได้อีกเลย

เปิดคู่มืออ่านดู เค้าบอกว่า ปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวมัน จะรีเซ็ท เอง ผมก็ล็อกรถ ทิ้งไว้เช้ามาก็ใช้ได้ปรกติครับ

ของของคุณ jason ที่บอกว่าเป็นมาสอง-สามวันแล้ว ไม่รู้เหมือนกันครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ้างจาก: STI2011

เดี๋ยวเย็นนี้จะซื้อกาวตรช้างไปจัดหนัก อิอิ  <!-- s:D -->:D<!-- s:D -->

ถ้าไม่หาย ผมมีทานินอยู่เครื่องนึงครับ จะเอาไปฟังก่อนก็ได้นะ ใส่ถ่าน 2 ก้อน หมุนได้ทั้งวันเลยนะครับ

>:D >:D >:D >:D

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jason

ขอบคุณคุณ Rut มากๆครับ เกรงใจจัง ทนฟังวิทยุไปเลื่อยๆก่อนละกันครับ เผื่อมีผู้รู้ให้ข้อมูลครับ
จิงๆ ผมพยายามจะทำการ Reset โดยกดปุ่มมั่วๆ กดทีเดียว 2,3 ปุ่มพร้อมกันบ้าง มันก็มีปฎิกิริยาโต้ตอบ
นะครับ เช่น กดปุ่ม Mode กับ ปุ่ม Function(ที่เป็นรูปดนตรี) พร้อมกัน ก็จะมีข้อความขึ้นไปเรื่อยๆ(แต่ก็ทำอะไรไม่ได้)
แต่จะกด Mode ปุ่มเดียว
เพื่อไปเล่น CD ไม่ยักกะมีอะไร เกิดขึ้น ครับ ที่หน้าจอมี RDS,PTY ตอนที่มันใช้ได้ผมคิดว่า PTY ไม่มีนะ
พยามยามทำให้ PTY หายไปก็ทำไม่ได้ .... ถอด Batt ก้ไม่หายครับ กลุ้มใจจัง
รบกวนท่านผู้รู้ละกัน เผื่อมีวิธีดีดีอ่ะครับ ถ้าไม่หายจิงๆคงต้องยืม ทานิน ของคุณ Rut ละล่ะคร๊าบ

Awirut

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณคุณ Rut มากๆครับ เกรงใจจัง ทนฟังวิทยุไปเลื่อยๆก่อนละกันครับ เผื่อมีผู้รู้ให้ข้อมูลครับ
จิงๆ ผมพยายามจะทำการ Reset โดยกดปุ่มมั่วๆ กดทีเดียว 2,3 ปุ่มพร้อมกันบ้าง มันก็มีปฎิกิริยาโต้ตอบ
นะครับ เช่น กดปุ่ม Mode กับ ปุ่ม Function(ที่เป็นรูปดนตรี) พร้อมกัน ก็จะมีข้อความขึ้นไปเรื่อยๆ(แต่ก็ทำอะไรไม่ได้)
เพื่อไปเล่น CD ไม่ยักกะมีอะไร เกิดขึ้น ครับ ที่หน้าจอมี RDS,PTY ตอนที่มันใช้ได้ผมคิดว่า PTY ไม่มีนะ
พยามยามทำให้ PTY หายไปก็ทำไม่ได้ .... ถอด Batt ก้ไม่หายครับ กลุ้มใจจัง
รบกวนท่านผู้รู้ละกัน เผื่อมีวิธีดีดีอ่ะครับ ถ้าไม่หายจิงๆคงต้องยืม ทานิน ของคุณ Rut ละล่ะคร๊าบ

โทษที่ครับ :-X ผมแซวคุณยิ้มนะครับ พอดีเห็นคุณยิ้มเขาจะเอากาวตราช้างมาติด ถ้าไม่หายผมจะได้ให้คุณยิ้มไปใช้ก่อนนะครับ >:D

Awirut

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร แต่ถ้าลองถอดเครื่องเล่นออกไว้สักพัก แล้วลองใส่เข้าไปใหม่ เผื่อมันจะลืมว่าเราทำอะไรกับมันนะครับ แล้วมันก็จะ resed กับไปค่าดั้งเดิมจากโรงงานนะครับ ผมเคยเห็นมีคนทำอยู่นะครับ ลองดูก็ไม่เสียหายครับ น๊อตแค่ 2 ตัวเองครับ

jirun

• รักแท้แพ้รถซิ่ง
เปนเหมือนกันเลยครับ O0

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
คุณยิ้ม เป็น cd หรือเทปครับ และมีคู่มือวิทยุมั้ย ครับ

ของผมเป็น เทปมีคู่มือ เอามั้ยจะ แสกนให้

Krisada511

คุณยิ้ม เคยบอกว่าถอดเอาไปซ่่อมที่อมรแล้วครับ  :-*

Krisada511

ใครมีปัญหาเรื่องการหมุนปุ่มแล้วระดับเสียงไม่ทำงาน หรือช้า ให้หมุนต่อเนื่อง ขวา 20 ซ้าย 20 รอบต่อเนื่อง อาการดังกล่าวจะหายไปครับ
มีเพื่อนสมาชิกลองทำตาม ก็หายนะครับ / แต่ ถ้าถอดมาล้างวอลลุ่มได้ ก็จะแจ่มมาก  :-*

Krisada511

กระทู้นี้นานแล้ว ครับ  O0