ผู้เขียน หัวข้อ: N42 จะเปลี่ยนเกียร์ มีคำถามครับ  (อ่าน 4167 ครั้ง)

precha

• แฟนพันธุ์แท้
N42 จะเปลี่ยนเกียร์ มีคำถามครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 18:29:14 »
ได้ข้อมูลมาว่าบางตัวเป็น  บางตัวเป็นZFบางตัวเป็นgm
สามารถวางแทนกันได้ไหมครับ
อาจจะต้องขับเข้า กทม อีกหน

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: N42 จะเปลี่ยนเกียร์ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 18:38:55 »
เกียร์พี่พังด้วยเหรอครับ

อันนี้มีอาการมาก่อนติดแก๊สหรือเปล่าครับ

precha

Re: N42 จะเปลี่ยนเกียร์ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 19:06:58 »
หลังติดแก๊สครับ
เข้าใจว่าไม่น่าจะเกียวกันนะครับ
สอบถามหลายที่ิต้องซ่อมพิจารณาแล้วไม่คุ้มครับผมน

บางที่บอก"รุ่นนี้ซ่อมไม่ได้เค้าไม่ซ่อมกันเปลี่ยนอย่างเดียว"

บ้านนอกก็อย่างนี้แหละครับต้องใช้ความพยายามมากกว่ากทม./ปริมณฑลหลายเท่าครับ

นี่ไม่นับความเก๊กของ "อดีตช่างศูนย์" แถวบ้านเคยอยู่บีเอ็มมานับไม่ถ้วนคร้บ ใส่เสื้อฟ้าหมั่นขาวทำตัวเป็นเทพ หมั่น...ครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 19:49:35 »
หามือสอง สภาพสวยๆ ดีกว่าซ่อมครับ เพราะซ่อมส่วนมากเสียเงินมากกว่าซื้อมือสอง และก็ไม่จบ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:21:50 »
อืม ตัดสินใจถูกแล้วครับที่เปลี่ยน ต่อให้พี่เข้าศูนย์เค้าก็เปลี่ยนครับ ของแบบนี้เค้าไม่ซ่อมกัน เพราะถ้าไม่ผ่านก็ยาวเลย
ยกเว้น เป็นซำ้กันหลายคันแล้วจำเป็นต้องหาสาเหตุเพื่อป้องกันแก้ไข
ผมว่าถ้างบถึงเลยเถิดไปเครื่องเลยก็ดีครับ ของเก่าก็เทินไป
คิดว่าแต่งให้แรงขึ้นสมรรถนะดีขึ้น ไม่ได้ซ่อมครับความหมายต่อจิตใจดีกว่ากันเยอะเลย ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
โชคดีครับ ;)
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

precha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:30:39 »
ครับผม ก็ตัดสินใจอยู่2วันครับ

ว่าแต่ว่า ยังไม่ได้คำตอบเลยครับ

ZFกับGMอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

ruj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 21:04:45 »
ข้อมูลจาก
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เกียร์ GM กับ ZF ขึ้นอยู่กับปีที่รถผลิต
ใส่แทนกันได้หรือไม่นั้น รอคำตอบเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 21:07:27 โดย ruj »

Somchai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 21:07:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ข้อมูลจาก

เกียร์ GM กับ ZF ขึ้นอยู่กับปีที่รถผลิต

;)

precha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:02:53 »
อีกคำถามคือเปลี่ยนเกียร์มีีอะไรที่ต้องเปลี่ยนต่อเนื่องบ้าง เช่น กรองเกียร์ปะเก็น อะไรทำนองนี้ และแต่ละรายการราคาเป็นอย่างไรครับ

kwan47

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:09:11 »
ก็ขอซื้อพี่สมชายไปเลยมีอู่พร้อม มีเก็บอยู่หลายลูก คงเอาไม่แพง เพราะรถไปอยู่เต๊นท์แล้ว พี่แกใจดีด้วยนะ ลองติดต่อดูครับ

precha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:13:38 »
ขอบคุณพี่ปลัดครับ  กำลังคุยอยู่ครับ
มีพี่คนหนึ่ง ไม่ได้อยู่ในเวป pm มา บอกว่าใช้กันได้ แต่หวั่น ๆ ยังไงไม่รู้

วานผู้รู้สงเคราะห์หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

precha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:53:50 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ตกลงปลงใจกับพี่สมชายตามคำแนะนำแล้วครับ

ปัญหาเรื่อง GM กับ FZ  ยังไม่ยุติครับ  ไปมา 3 ที่  มีทั้งใช้ได้ ใช้ไม่ได้

ไม่เอารถขึ้นห้อยหรอกครับ  ไปที่คาร์แคร์ ขึ้นบนแท่นคอนกรีตที่เขาใช้ฉีดใต้ท้องรถ  ดูเองให้หายอยาก

ปรากฏว่าเป็น GM ตราสีเขียว  ตรงกับที่พี่สมชายจะปล่อยให้
แต่ยังติดใจครับ ว่ามันใช้กันได้หรือไม่

ผู้รู้ช่วยหน่อยครับเผื่อมีใครตามหลังผมจะได้ไม่หลง เป็นวิทยาทานครับ
ไม่ต้องรายละเอียดก็ได้ครับ  ระดับ user  เพียงแค่ ใช้กันได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:46:20 »
หลังติดแก๊สครับ
เข้าใจว่าไม่น่าจะเกียวกันนะครับ
สอบถามหลายที่ิต้องซ่อมพิจารณาแล้วไม่คุ้มครับผมน

บางที่บอก"รุ่นนี้ซ่อมไม่ได้เค้าไม่ซ่อมกันเปลี่ยนอย่างเดียว"

บ้านนอกก็อย่างนี้แหละครับต้องใช้ความพยายามมากกว่ากทม./ปริมณฑลหลายเท่าครับ

นี่ไม่นับความเก๊กของ "อดีตช่างศูนย์" แถวบ้านเคยอยู่บีเอ็มมานับไม่ถ้วนคร้บ ใส่เสื้อฟ้าหมั่นขาวทำตัวเป็นเทพ หมั่น...ครับ

พี่ต้องลองเช็คดูดีๆนะครับ ว่าเกียร์เสียจริงหรือเปล่า
ที่ถามอย่างนี้เพราะเคยเจอกับรถ หลายคัน หลายยี่ห้อ เช่น  jazz city cr-v viosตัวใหม่ (คือผมอ่านมาจากหลายๆเวป ) และก็เวปแก๊ส

มีหลายคันที่ก่อนติดแก๊ส ทุกอย่างปกติ แต่หลังติดแก๊สได้ไม่นาน. มีอากากระตุก คล้ายเกียร์เสีย เปลี่ยนเกียร์และสมองเกียร์ก็หาย
ใช้ไปอีกซักพักใหญ่ๆ เป็นเหมือนเดิมครับ (เหมือนจะเสียเหมือนเดิมเลย). เลยสงสัยว่าเป็นที่อะไร

มีผู้รู้บางท่าน บอกว่า บางทีเป็นที่จูนแก๊สไว้บาง ทำให้เครื่องยนต์ไม่มีแรง เลยกดคันเร่งมากขึ้น พอรอบเครื่องสูงขึ้น สมองเกียร์เลยสั่งให้เปลี่ยนเกียร์
พอเปลี่ยนเกียร์ ก็วิ่งไม่ออกอีก. เลยทำให้สมองเกียร์ งงงงงง.   งงไป งงมา สมองเกียร์เลยเข้า เซฟโหมดวิ่งไม่ออกเลย
เค้าบอกให้รีเซ็ทสมองเกียร์. แต่รีเซ็ทยังไงล่ะไม่รู้เหมือนกัน

หรือมีอีกวิธีที่มีคนทำแล้วได้ผล ลองดูนะครับ ไม่ได้เสียหายอะไร
เค้าให้เราเข้าเกียร์ต่ำสุด. แล้ววิ่งเลยครับ ซัก ห้ากิโล ให้เกียร์มันจำว่า มันมีเกียร์1ด้วยนะ แล้วค่อยเพิ่มเป็นเกียร์2 วิ่งอีกยาวๆๆ เพิ่มเกียร์3 วิ่งอีก
ให้รอบเครื่องจัดๆเลย (ดูเข็มความร้อนไว้ด้วยนะครับ). มีหลายคนทำแล้วหายครับ. ลองดูครับ ไม่มีอะไรเสียไปมากกว่านี้อยู่แล้ว

precha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:09:35 »
พี่ Kosit_W ครับ ไปซิ่งตามสั่งมาแล้วครับ ไม่ดีขึ้น มันแปลกใจที่เป็นเฉพาะเกียร์ถอย  ทำมั้ย ไปหน้าใช้ไดราบรื่นๆๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม.....ปรีชา

ruj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 20:33:58 »
พี่precha ครับ
เล่าอาการเกียร์เสียของพี่ให้ฟังหน่อยครับ ว่าอาการเป็นอย่างไรบ้าง
เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น หรือเป็นตลอดเวลา ครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 20:48:05 »
หรือไม่งั้นลองเข้าเกียร์ถอย แบบยาวๆดูครับ เผื่อน้ำมันวิ่งไม่สะดวกประมาณเส้นเลือดตีบตันน่ะครับ

precha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:06:22 »
อาการคือ เข้าเกียร์ถอยแล้วกระตุก บางครั้งฟรีเหมือนคลัทช์ไม่จับ แต่ไปว่างแล้วเข้าเกียร์ถอยใหม่ กระดึ๊บไปได้ เดินหน้าปกติครับ

เช้าวันนี้เหมือนมีปาฏิหาริย์ระหว่างทางไปออฟฟิศ เลี้ยวเข้าไปถนนเฉลิมพระเกียรติ(โล่งมาก) ลองถอยดู รู้สึกว่าจะดีขึ้น

แต่ช้าไปแล้วต๋อย สั่งเกียร์มาเปลี่ยนแล้ว  เปลี่ยนเสร็จ หนูนอนรอเป็นอะไหล่ไปเถอะ อยากพยศเองช่วยไม่ได้

precha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 13:39:28 »
คุณ Somchai ครับของไปยังครับ  อยู่ในห้องประชุมโท.ไม่ได้แต่เล่นโทรศัพท์ได้ คริ ๆ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:36:58 »
ไม่รู้วิธีนี้หรือเปล่านะครับ รีเซ็ต สมองเกียร์ ผมเคย ทำครั้งก่อน โดยบังเอิน  แต่พี่ต้องมีสาย GT1 กับ โปรแกรม INPA ก่อนนะครับ 

ท้ายความหน่อย  คือผมลืม ต่อแอร์เมส กับ มันโชว์ รูป เฟืองแดงหราเลย ต่อกลับแล้วยังกระตุก เข้าเกียร์ไม่นิ่มเลยครับ  ลองด้วยตัวเอง

งานเข้าแล้วซิ    เอาสายฮุกดูเข้าโหมด เกียร์ของโปรแกรม เคลียร์เออร์เร่อ แบบปรกติ แล้วหงาย กลับ เหมือนเดิม

ลองดูก่อน ได้ไม่เสียหาย  O0

X-talize

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:14:06 »
นี่ไงครับพี่ปรีชา น้องหาญนี่แกอยู่สตูล ถ้าพี่อยู่ใกล้ๆ โทรให้น้องเขาไปช่วยดูได้ N42 เหมือนกันอยู่ใกล้ๆกัน :)) O:-) O:-)
เฉาก๊วย

precha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:25:22 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับคำแนะนำ

ถ้าท่านอื่นเข้ามาอ่านและพิจารณาลึก ๆ จะเห็นอะไรได้มากกว่าคำแนะนำ

น้ำใจ ความจริงใจ สายสัมพันธ์ไงครับ 

ท่านอื่นไม่ทราบ แต่ผมรับรู้ได้ครับ

ทว่าตอนนี้สั่งเกียร์พร้อมอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อแล้วครับ  ตัวนี้คงเก็บไว้เป็นอะไหล่ครับ

ขอบคุณนะครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:54:18 »
เขียนป้ายติดไว้ด้วยล่ะ ว่ายังใช้อยู่ เดี๋ยวเมียบอกเกะกะ ยกให้ซาเล้ง แล้วจะเซ็งกันเปล่าๆ

kwan47

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 13:50:08 »
ว่าแต่ค่าตัวเกียร์จ่ายไปเท่าไร บอกให้สมาชิกท่านอื่นทราบบ้างนะครับ

precha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 15:11:13 »
ผมเข้า รพ. 1 สัปดาห์เต็ม ๆ ด้วยไข้หวัด และกล่องเสียง เนื่องจากเคยผ่าตัดเส้นเสียงครับ

เข้า รพ.พร้อมกับรถ
มอบหมายให้หลานดำเนินการให้ทุกอย่าง หมอห้ามแม้แต่พูด
 วันนี้ออกจาก รพ. ได้ข่าวรถก็พร้อมออกจาก รพ.เช่นกัน มีไรเด๋วจะเล่าสู่กันฟัง