ผู้เขียน หัวข้อ: เลียเบรคช่วงรถติดแล้ว เบรคมันเเข็งๆ สู้เท้า  (อ่าน 3041 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
มีเรื่องรบกวนถามเพื่อนๆสมาชิกนิดนึงครับ คือว่า ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าระบบหม้อลมเบรคผมมันมีปัญหารึเปล่า....?
อาการคือเวลาขับรถปกติ ผมสามารถเหยียบเบรคได้ตามปกติ...
แต่พอเวลาช่วงรถติด เหยียบเบรคค้างเอาไว้ แล้วขยับรถโดยการเลียเบรค (ปล่อยเบรคเบาๆ)ให้รถเลื่อนไปข้างหน้า
ทีนี้พอจะเบรคอีกทีเบรคมันจะเเข็งๆสู้เท้า(เหมือนตอนดับเครื่องแล้วเหยียบเบรค) ต้องออกแรงเหยียบเบรคแรงมากรถถึงจะหยุด
แต่ถ้ารถจอดสนิท ปล่อยเท้าออกจากเเป้นเบรค แล้วเหยีบบลงไปใหม่ มันก็จะเบรคได้เหมือนปกติ(คือเเป้นเบรคไม่เเข็งสู้เท้า)

รบกวนเพื่อนสมาชิกลองสังเกตุที่รถของตัวเองด้วยนะครับ ว่าอาการเป็นเหมือนของผมบ้างรีเปล่า ผมจะเอาข้อมูลมาวิเคราะห์ว่ารถผมมันมีปัญหาอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.. :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 12:40:30 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: เลียเบรคช่วงรถติดแล้ว เบรคมันเเข็งๆ สู้เท้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:10:51 »
เดาว่าปั๊มสูญญากาศเริ่มเสื่อมครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: เลียเบรคช่วงรถติดแล้ว เบรคมันเเข็งๆ สู้เท้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 14:28:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เดาว่าปั๊มสูญญากาศเริ่มเสื่อมครับ

ตามนี้ครับไม่หม้อลมเบรคก็ปั้มสูญญากาศครับ หรือท่อยางบางตัวอาจตันหรือแตกนะครับ ลองเช็คดูครับ^_^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:28:12 »
+1 สายแวคคัมที่หม้อลมเบรคว่ารั่ว
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:28:59 »
ระบบเบรค มีแม่ปั๊มตัวล่าง(คาลิปเปอร์) แม่ปั๊มตัวบน(Master cylinder) และระบบช่วยผ่อนแรงคือหม้อลม

โดยอาศัยแวคคั่มของเครื่องยนต์มา เป็นตัวช่วยผ่อนแรงเท้า ระบบเบรคเป็นระบบปิด(closed system)

คือเป็นระบบที่ห้ามมีการั่วไหล หากรั่วไหลหมายถึงเบรคแตกนั่นเอง หม้อลมเบรค เป็นตัวช่วยผ่อนแรง

หากมันเสียหายให้ลองดู ดับเครื่องปั๊มแป้นจนแข็ง เหยียบเบรคค้างเอาไว้ แล้วสตาร์ทเครื่อง  หากแป้นจมลงไป

แสดงว่าปกติ ส่วนถ้ามีจุดรั่วซึมเล็กน้อยตามสายแวคคั่ม ให้เหยียบแป้นค้างเอาไว้ แล้วดับเครื่องหากแป้นเบรคดัน

แข็งสู้เท้าขึ้นมาแสดงว่า ระบมีจุดหนึ่งจุดใดที่holdแวคคั่มไม่อยู่ ส่วนหากน้ำมันเบรครั่วซึม อันนี้เหยียบแป้น

ค้างเอาไว้แล้ว แป้นจะค่อยๆจมลงไปทั้งที่เรารักษาแรงเหยียบเท่าเดิม เนื่องจากในระบบของแรงดันน้ำมันเบรคมัน

มีจุดรั่วที่ทำให้แรงดันน้ำมันเบรคหนีหายออกไปได้ครับ ต้องแยกแยะให้ถูก ส่วนผ้าเบรคเฟด อาการคือเบรคแล้ว

รถยังลื่นไหลต่อไป ต่อให้เหยียบจนสุดรถก็ยังเบรคไม่อยู่ แต่พอเย็นๆแล้วหาย แบบนี้แสดงว่าผ้าไหม้ ให้ศึกษา

วิธีการขับรถขึ้น ลง เขา อย่าติดนิสัยเลียเบรค ถ้าจะเบรคก้ให้บรคลงไป อย่าเลียเบรคไปเรื่อยๆเพราะมันจะทำให้

ความร้อนสะสมสูงมาก engine brake ก็ควรใช้(แต่ควรใช้ให้ถูกวิธีไม่เช่นนั้น อาจจะมาด่าผมว่าผมแนะนำให้ทำรถ

คุณพังได้ครับ)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 08:59:31 »
มีเรื่องรบกวนถามเพื่อนๆสมาชิกนิดนึงครับ คือว่า ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าระบบหม้อลมเบรคผมมันมีปัญหารึเปล่า....?
อาการคือเวลาขับรถปกติ ผมสามารถเหยียบเบรคได้ตามปกติ...
แต่พอเวลาช่วงรถติด เหยียบเบรคค้างเอาไว้ แล้วขยับรถโดยการเลียเบรค (ปล่อยเบรคเบาๆ)ให้รถเลื่อนไปข้างหน้า
ทีนี้พอจะเบรคอีกทีเบรคมันจะเเข็งๆสู้เท้า(เหมือนตอนดับเครื่องแล้วเหยียบเบรค) ต้องออกแรงเหยียบเบรคแรงมากรถถึงจะหยุด
แต่ถ้ารถจอดสนิท ปล่อยเท้าออกจากเเป้นเบรค แล้วเหยีบบลงไปใหม่ มันก็จะเบรคได้เหมือนปกติ(คือเเป้นเบรคไม่เเข็งสู้เท้า)

รบกวนเพื่อนสมาชิกลองสังเกตุที่รถของตัวเองด้วยนะครับ ว่าอาการเป็นเหมือนของผมบ้างรีเปล่า ผมจะเอาข้อมูลมาวิเคราะห์ว่ารถผมมันมีปัญหาอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.. :-X
อันนี้ปัญหาของผมที่เคยเจอนะลองเอาไปวิเคราะห์ดูครับ ระบบ asc /dsc อาจจะร่วนตอนนั้น เวลาระบบนี้ทำงานเบรคมันจะแข็งเหมือนกระตุกที่เท้า สังเกตุนะครับ เหยีบที่ความเร็วต่ำมันจะฝืนๆๆกระตุกเล็กๆๆที่เท้าลองดูว้าใช่ใหม ถ้าใช้ลอง ทำความสะอาดเซ็นเซอร์ดูabs ดู มัันสรกปรกส่งสัญญาณไม่สม่ำเสมอลองดูครับ(อันนี้ผมเป็นบ่อยเพราะเซนเซอร์มันจะกลับบ้านเก่าแหละ  ไปลองทำดูครับ ไม่เสียหลาย ) แล้วค่อยไล่ตามที่ท่านๆๆแนะนำครับ  :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:18:52 »
ผมว่ารับบหม้อลมเบรคครับพี่ชัคกี้ตามพี่ๆด้สนบนต้องไล่เช็คระบบลมเบรคและน้ำมันเบรคครับผม ขอให้หายไวๆไม่บานปลายครับพี่

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:17:51 »
ไหนๆก็กระทู้เรื่องเบรค ฝากเอาไว้ด้วยครับ ล่าสุด กระบะผมเพิ่งสายเบรคแตก ดีนะครับที่ขับวนอยู่แค่ในบ้าน

ผมกำลังหาสั่งอันนี้อยู่ราคาแรงเหลือเกิน  O0

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chaky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:47:25 »
ระบบเบรค มีแม่ปั๊มตัวล่าง(คาลิปเปอร์) แม่ปั๊มตัวบน(Master cylinder) และระบบช่วยผ่อนแรงคือหม้อลม

โดยอาศัยแวคคั่มของเครื่องยนต์มา เป็นตัวช่วยผ่อนแรงเท้า ระบบเบรคเป็นระบบปิด(closed system)

คือเป็นระบบที่ห้ามมีการั่วไหล หากรั่วไหลหมายถึงเบรคแตกนั่นเอง หม้อลมเบรค เป็นตัวช่วยผ่อนแรง

หากมันเสียหายให้ลองดู ดับเครื่องปั๊มแป้นจนแข็ง เหยียบเบรคค้างเอาไว้ แล้วสตาร์ทเครื่อง  หากแป้นจมลงไป

แสดงว่าปกติ ส่วนถ้ามีจุดรั่วซึมเล็กน้อยตามสายแวคคั่ม ให้เหยียบแป้นค้างเอาไว้ แล้วดับเครื่องหากแป้นเบรคดัน

แข็งสู้เท้าขึ้นมาแสดงว่า ระบมีจุดหนึ่งจุดใดที่holdแวคคั่มไม่อยู่ ส่วนหากน้ำมันเบรครั่วซึม อันนี้เหยียบแป้น

ค้างเอาไว้แล้ว แป้นจะค่อยๆจมลงไปทั้งที่เรารักษาแรงเหยียบเท่าเดิม เนื่องจากในระบบของแรงดันน้ำมันเบรคมัน

มีจุดรั่วที่ทำให้แรงดันน้ำมันเบรคหนีหายออกไปได้ครับ ต้องแยกแยะให้ถูก ส่วนผ้าเบรคเฟด อาการคือเบรคแล้ว

รถยังลื่นไหลต่อไป ต่อให้เหยียบจนสุดรถก็ยังเบรคไม่อยู่ แต่พอเย็นๆแล้วหาย แบบนี้แสดงว่าผ้าไหม้ ให้ศึกษา

วิธีการขับรถขึ้น ลง เขา อย่าติดนิสัยเลียเบรค ถ้าจะเบรคก้ให้บรคลงไป อย่าเลียเบรคไปเรื่อยๆเพราะมันจะทำให้

ความร้อนสะสมสูงมาก engine brake ก็ควรใช้(แต่ควรใช้ให้ถูกวิธีไม่เช่นนั้น อาจจะมาด่าผมว่าผมแนะนำให้ทำรถ คุณพังได้ครับ)

ขอบคุณสำหรับทุกๆความช่วยเหลือครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพี่ Krisada ครับ เป็นวิธีการที่ผมเองก็ลืมนึกไปครับ  :-X
เพราะมันเป็นวิธีการตรวจสอบที่ง่าย แล้วก็ได้ผลด้วยครับ (ผมคงคิดมากเกินไป เลยลืมวิธีพื้นฐานที่ควรจะรู้ครับ  :-[)
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ช่วยเบรคก็เป็นวิธีที่ใช้ได้ดีครับ แต่ว่าเกียร์อัตโนมัติส่วนใหญ่จะทำไม่ได้ (เข้าโหมด D ธรรมดา)
สำหรับเจ้า E46 ที่มีระบบเกียร์ Steptronic สามารถทำให้เครื่องช่วยเบรคได้ (เข้าโหมด S)
พอดีระยะหลังๆ ผมชอบใช้ โหมด S ครับ เพราะว่ามันขับสนุกดีเล่นรอบเครื่องยนต์ได้ด้วย
แถมเวลาขับความเร็วสูงเเล้วลดความเร็วลง มันก็เปลี่ยนเกียร์ลงให้เรา อัตโนมัติด้วยครับ ไม่ต้องมาคอยกังวลเวลา
ลดความเร็วเข้าโค้งแล้วต้องเปลี่ยนเกียร์ลงมา เพราะระบบเกียร์ของเรามันจัดการให้เราเรียบร้อยเเล้ว
ที่ต้องทำคือ เร่งรอบให้สะใจแล้วก็เปลี่ยนเกียร์ขึ้นอย่างเดียวครับ   ;D ;D มันขับมันส์ถึงใจจริงๆครับ
ถ้าอยากให้เครื่องช่วยเบรคก็สามารถทำได้โดยการค่อยๆเปลี่ยนเกียร์ให้ต่ำลงสัก 1-2 สเต๊ป ความเร็วรอบจะพุ่งปรี๊ดขึ้นไป
เลยครับ พร้อมกับความเร็วของรถก็จะลดลงเหมือนเราเหยียบเบรคเลยครับ แต่ว่าอย่างที่พี่ Krisada กล่าวไว้การที่เรา
จะใช้วิธี ให้เครื่องช่วยเบรค ต้องศึกษาให้ดีก่อน เเละต้องทำอย่างถูกวิธี ไม่งั้นทั้งเครื่องทั้งเกียร์คงจะพังทั้งคู่เลยล่ะครับ

ส่วนเรื่องเบรคที่ผมสังเกตุเพิ่มเติมก็คือ เวลาผมขับรถมาเร็วๆเหยียบเบรคลงไป มันก็ปกติดีครับ
เลยทดลองเหยียบจนรถหยุด ทีนี้ค่อยๆปล่อยให้รถไหลเเล้วย้ำเบรคลงไปให้รถหยุดอีก ปล่อยให้รถไหลไปอีก
นิดนึงแล้วก็เหยียบๆย้ำๆ สักสองสามทีโดยที่ยังไม่ปล่อยเท้าออกจากเบรคนะครับ
ทีนี้ที่แป้นเบรครู้สึกแข็งเป๊กเลยครับ เหยียบไม่ลงเลยทีนี้ น่าจะเหมือนกับระบบVacuum รั่ว
เพราะที่รอบเครื่องเดินเบา ปั๊มVacuum มันจะหมุดช้าลงตามรอบเครื่องยนต์ อาจจะทำให้หม้อลมได้รับ Vacuum ไม่พอ
มันก็เลยไม่ช่วยผ่อนแรงเบรคให้ผม ส่วนที่ความเร็วเครื่องยนต์สูงๆ Vacuum มีมากพอ มันก็เลยเบรคได้ตามปกติ
ผมก็เลยทดลองต่อ โดยการเข้าเกียร์ว่าง N แล้วก็เอาเท้าออกจากเเป้นเบรค รอสักแป๊บ 1-2 วิทาที แล้วลองเหยียบเบรคลงไปใหม่
ทีนี้เหยียบเบาเท้าเหมือนปกติ อาการเบรคสู้เท้าหายไป
ก็เลยลองต่อโดยการ ปล่อยให้รถค่อยๆไหลแล้วก็ เหยียบๆย้ำๆ อีกรอบ ก็เเข็งสู้เท้าเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:49:50 โดย chaky »

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:53:24 »
อันนี้ปัญหาของผมที่เคยเจอนะลองเอาไปวิเคราะห์ดูครับ ระบบ asc /dsc อาจจะร่วนตอนนั้น เวลาระบบนี้ทำงานเบรคมันจะแข็งเหมือนกระตุกที่เท้า สังเกตุนะครับ เหยีบที่ความเร็วต่ำมันจะฝืนๆๆกระตุกเล็กๆๆที่เท้าลองดูว้าใช่ใหม ถ้าใช้ลอง ทำความสะอาดเซ็นเซอร์ดูabs ดู มัันสรกปรกส่งสัญญาณไม่สม่ำเสมอลองดูครับ(อันนี้ผมเป็นบ่อยเพราะเซนเซอร์มันจะกลับบ้านเก่าแหละ  ไปลองทำดูครับ ไม่เสียหลาย ) แล้วค่อยไล่ตามที่ท่านๆๆแนะนำครับ  :-X

ขอบคุณครับ เป็นอีกกรณีศึกษาที่เป็นประโยชน์มากครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 16:25:38 »
ตอนที่ผมโทรหาคุณชัคกี้คราวก่อน ก็เพื่อแก้ปัญหาเบรคของรถผมนี่แหละครับ อาการเดียวกันเลย
แต่ของคุณชัคกี้จะเป็นอาการในระยะแรก ของผมทู่ซี้(ไม่แนะนำ)ใช้ต่อมาเป็นเดือนๆถึงเอาเข้าไปตรวจซ่อม
ปรากฎว่าสายแวคั่มรั่วครับ พอไปเอาสายที่ V.I. มาเปลี่ยนก็ดีขึ้นนิดเดียว ตรวจเช็คต่อก็พบว่าหม้อลมเบรคป่วย
เลยจัดการเปลี่ยนซะ ตอนนี้เรียบร้อยหายป่วยเป็นปลิดทิ้งครับ

แต่ตอนนี้ยังมีงานรออยู่คือช่วงล่างของผมเริ่มงอแงแล้ว กำลังหาเวลาไปจัดการครับ

chaky

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:06:16 »
ตอนที่ผมโทรหาคุณชัคกี้คราวก่อน ก็เพื่อแก้ปัญหาเบรคของรถผมนี่แหละครับ อาการเดียวกันเลย
แต่ของคุณชัคกี้จะเป็นอาการในระยะแรก ของผมทู่ซี้(ไม่แนะนำ)ใช้ต่อมาเป็นเดือนๆถึงเอาเข้าไปตรวจซ่อม
ปรากฎว่าสายแวคั่มรั่วครับ พอไปเอาสายที่ V.I. มาเปลี่ยนก็ดีขึ้นนิดเดียว ตรวจเช็คต่อก็พบว่าหม้อลมเบรคป่วย
เลยจัดการเปลี่ยนซะ ตอนนี้เรียบร้อยหายป่วยเป็นปลิดทิ้งครับ

แต่ตอนนี้ยังมีงานรออยู่คือช่วงล่างของผมเริ่มงอแงแล้ว กำลังหาเวลาไปจัดการครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคุณ เชษฐ์
ผมนึกขึ้นมาได้อย่างนึงครับ ตอนที่ผมเปิดฝาวาล์วมาซ่อมมีอยู่ตรงนึงที่ผมแกะเอาสาย Vacuum ปั๊มออกมาจากหม้อลมเบรค
แต่ตอนถอดออกมาสาย Vacuum ออกมาสายมันค่อนข้างเเข็งเลยเลยต้อง หักมัน งอมันอยู่หลายครั้งทีเดียวครับ
กว่าจะเอาออกมาจากบริเวณท่อน้ำมันเบรค ก็หักพับสาย Vacuum ไปซะหลายที สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามันจะรั่วรึเปล่า
เดี๋ยวจะลองทำตามวิธีที่พี่ Krisada แนะนำดูก่อนครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมารายงานให้ทราบกันอีกครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:42:51 โดย chaky »