ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกอีกแล้ว....  (อ่าน 1694 ครั้ง)

hali50

• คนคุ้นเคย
กระจกอีกแล้ว....
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:26:10 »
พี่ๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ....กระจกลงได้ ขึ้นไม่ได้ เป็นบานหลังซ้ายบานเดียวครับ ถอดดูรางปกติ มอเตอร์หมุนได้ทางเดียว เช็คไฟโดยการขึ้นลงกระจก มาแค่สายเดียวครับ(ขณะที่กระจกลง)...ต้องทำไงครับ..... :(

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: กระจกอีกแล้ว....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 20:10:54 »
ลองเอามือดันและช่วยยกขึ้นดูครับ ถ้าเอาขึ้นให้สุดได้ก็หยุดใช้งานมันทันที

แต่ให้ดีต้องไปซ่อมครับผม
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 23:47:41 »
มอเตอร์ไม่เสีย...เพราะยังลงได้ มอเตอร์ใช้ไฟ DC เช่นแบตเตอรี่ กลับทางหมุนขึ้น-ลง โดยการจ่ายไฟกลับขั้ว บวก-ลบ
ตรวจพบว่าไฟมาเส้นเดียวไม่สลับขั้ว  ลองเช็คสวิตช์ที่กดดูว่าตอนกดขึ้นมันมีไฟออกไปที่กล่องควบคุมรึเปล่า(อาจต่อไฟบวกหรืออาจต่อกราวด์ก็ได้..ไม่แน่ใจนะครับ)
     ถ้าไม่มีการต่อวงจรของสวิตช์แสดงว่าสวิตช์เสียหรือสกปรก  แต่ถ้ากดแล้วมีการต่อวงจรผ่านสวิตช์ออกไป...ก็คงเป็นที่กล่องควบคุมแหละ  รีเลย์อาจเสียคอนแทคภายในรีเลย์ชำรุดไปชุดนึง...ประมาณนั้นครับ รีเลย์เสียก็ซ่อมได้อีก มีวิธีซ่อมเปลี่ยนอยู่ในบอร์ด DIY   ถ้าเป็นผมจะไล่หาแบบนั้นดูก่อน  แต่ถ้าไม่ชัวร์เรื่องไฟฟ้า..ก็ส่งช่างดีกว่าครับทำเองอันตรายเรื่องระบบไฟ,ระบบกระจก,ระบบล๊อคเนี่ย เดี๋ยวขังตัวเองในรถเอาง่ายๆ แห่ะๆ   O0   ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:15:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองเอามือดันและช่วยยกขึ้นดูครับ ถ้าเอาขึ้นให้สุดได้ก็หยุดใช้งานมันทันที

แต่ให้ดีต้องไปซ่อมครับผม
ขอบคุณครับ...

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:16:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มอเตอร์ไม่เสีย...เพราะยังลงได้ มอเตอร์ใช้ไฟ DC เช่นแบตเตอรี่ กลับทางหมุนขึ้น-ลง โดยการจ่ายไฟกลับขั้ว บวก-ลบ
ตรวจพบว่าไฟมาเส้นเดียวไม่สลับขั้ว  ลองเช็คสวิตช์ที่กดดูว่าตอนกดขึ้นมันมีไฟออกไปที่กล่องควบคุมรึเปล่า(อาจต่อไฟบวกหรืออาจต่อกราวด์ก็ได้..ไม่แน่ใจนะครับ)
     ถ้าไม่มีการต่อวงจรของสวิตช์แสดงว่าสวิตช์เสียหรือสกปรก  แต่ถ้ากดแล้วมีการต่อวงจรผ่านสวิตช์ออกไป...ก็คงเป็นที่กล่องควบคุมแหละ  รีเลย์อาจเสียคอนแทคภายในรีเลย์ชำรุดไปชุดนึง...ประมาณนั้นครับ รีเลย์เสียก็ซ่อมได้อีก มีวิธีซ่อมเปลี่ยนอยู่ในบอร์ด DIY   ถ้าเป็นผมจะไล่หาแบบนั้นดูก่อน  แต่ถ้าไม่ชัวร์เรื่องไฟฟ้า..ก็ส่งช่างดีกว่าครับทำเองอันตรายเรื่องระบบไฟ,ระบบกระจก,ระบบล๊อคเนี่ย เดี๋ยวขังตัวเองในรถเอาง่ายๆ แห่ะๆ   O0   ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ
[/quoteขอบคุณครับ....

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 13:00:58 »
ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ....เป็นที่รีเรย์ครับ...