ผู้เขียน หัวข้อ: มาเลือก สเก็ตบอร์ด ให้ลูกเล่นกันครับ  (อ่าน 1809 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ตามกระแสนิยมเขาเลยครับช่วงนี้ สเก็ตบอร์ด ฮิตกันมาก

ผมเองก็โดนเหมือนกัน เจ้าลูกสาวผมรุ่นพี่เขาเล่นเลยเอากับเขาด้วย แต่โชคดีหน่อยที่รุ่นพี่เขาเล่นแบบ สตรีท ที่เขาจะเล่นแนวกระโดดไปกระโดดมากัน ยังไม่ได้เล่นแบบเซิฟสเก็ต ที่ราคาไปไกลมาก

ตอนแรกผมก็ไปแบบที่เขาขายสำเร็จแบบเป็นชุดประกอบ แบบที่เป็นเกรดแบบใช้ฝึกได้ ชุดนึง 3300 บาท อุปกรณ์หลักๆจะเป็นของ do by heart เป็นแบรนด์ของจีนที่ทำมาได้มาตราฐาน ใช้เล่นจริงๆได้เลย

ส่วนประกอบของสเก็ตบอร์ด ก็จะมีแบบในรูปที่ 2 ที่ 3 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 14:48:51 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

Re: มาเลือก สเก็ตบอร์ด ให้ลูกเล่นกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 08:22:51 »
คราวนี้พอเขาเริ่มชอบ อยากเล่น แบบกระโดดๆกับเขาได้บ้าง เลยว่าหาชุดใหม่ให้ดีกว่า ได้มีกำลังใจในการฝึกเล่น โดยอันนี้จะเป็นของที่เขาเล่นกันว่าเป็นแบบ สตรีท นะครับ ส่วนเซิฟสเก็ตเขาก็จะเป็นอีกแบบนึงอุปกรณ์จะคล้ายๆกันอยู่บ้าง

โดย สเก็ตบอร์ด จะมีอุปกรณ์ต่างๆหลายอย่างประกอบกัน เผื่อท่านใดลูกอยากเล่นกันบ้าง จะได้เลือกซื้อกันได้ถูกครับ

แผ่น deck อันนี้จะเป็นไม้ จะมีขนาดต่างๆตามความเหมาะสม กับรูปร่างของคนเล่น หรือ การเล่นแบบต่างๆ แผ่นเล็กแผ่นใหญ่อะไรก็ว่ากันไป เห็นบางคนเขาก็ว่าเล่นแผ่น 7.75 จะเล่นท่าได้ดี แต่ก็เห็นมีคนเล่นแผ่น 8.5 ก็เล่นท่าได้เหมือนกัน อันนี้คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนด้วยมั้งครับ

แผ่น ตัวนี้ เขาจะมีแบบที่เป็นไม้อย่างเดียว เป็นไม้ 7 ชั้น ประกบกัน ยี่ห้อที่เห็นเขานิยมกันก็จะมี element filp santa cruz powell baker gril toymachine almost  ราคาส่วนมากจะอยู่ที่ 1000 กว่า ถึง 3000 บาท

กับ อีกแบบที่เขาเป็นแผ่นเทพขึ้นมาอีกจะเป็นไม้ 5 ชั้น + ด้วยแผ่นคาร์บอนไฟเบอร์ อีก 2 ชั้น อันนี้ราคาไปเยอะอยู่เหมือนกัน เห็นๆราคาบ้านเราเขาจะอยู่ที่ 6900 บาท เฉพาะแผ่นอย่างเดียว

ส่วนของผมเลือกของ alien work shop ที่เลือกอันนี้ไม่มีเหตุผลอื่นเลยครับเลือกเพราะ ลูกชอบลายนี้ อย่างเดียวเลย

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

Re: มาเลือก สเก็ตบอร์ด ให้ลูกเล่นกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 08:33:14 »
ต่อมาก็ เทปทราย grip tape

อันนี้เขาก็มีหลากหลายแบบ จะเป็นแบบสีๆ ลายเยอะๆก็มี หรือจะชอบแบบใส ดำ ก็มีให้เลือกเหมือนกันครับ ส่วนยี่ห้อ ที่เห็นเขานิยมกันก็จะมี MOB Grizzle Diamond ราคาก็จะ 3 - 500 บาท แต่ก็มีบางลายเขาราคาถึง 6-700 ก็มีเหมือนกันครับ

ส่วนของผม ผมเลือกของ Grizzle เอา เพราะชอบลายเขา กับ ว่าจะเอาลายเขาเป็นตัวบอกว่าด้านไหนเป็นด้านหัวบอร์ด ด้านไหนเป็นด้านหลังบอร์ด ไปด้วยในตัวครับ

ในรูปจะเป็น ตัวที่เป็นแผ่นดำๆ มีรูปหมีสีแดงๆตัวเล็กๆอยู่เต็มแผ่นนะครับ

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 08:42:47 »
อันต่อมาก็เป็น แกนล้อ เห็นเขาเรียกทับศัพท์กันเลยว่า ทรัค truck

ที่เห็นนิยมกันก็จะมี independent tensor thunder ventrue theeve เขาก็จะมีให้เลือกทั้ง แกนตัน แกนกลวง ฐานเป็น forged แกนเป็น ไทเทเนียม อะไรพวกนี้ก็มี

การเลือกเขาก็จะมีขนาดให้เลือกให้เหมาะสมกับความกว้างของแผ่น ส่วนมากแต่ละยี่ห้อเขาจะมี ตารางบอกขนาด ให้กันอยู่ครับ ส่วนราคาก็ พันกว่าไปถึง 3 พันกว่าครับ

ส่วนของผม ผมเลือกของ independent ตัวที่ฐานเป็น forged เอา ดูแล้วของเขาสวยดี

tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 08:50:20 »
น็อตยึดทรัค

อันนี้เขาจะมี น็อต สำหรับไว้ทรัคเข้ากับแผ่น แต่เขาจะขายแยกกันนะครับ ก็มีให้เลือกเป็นแบบ สีๆ หรือ ดำ ก็แล้วแต่ชอบ ส่วนรูปแบบน็อตเขาจะมีให้เลือกแบบ หัวไขควงปากแฉก กับ แบบหัวหกเหลี่ยม ที่เห็นเขานิยมกันเป็น ยี่ห้อ diamond

กับอีกอย่าง เขาจะมีขนาดให้เลือก 2 ขนาด ตัวสั้น กับตัวยาว ถ้าเป็นตัวยาว จะเอาไว้สำหรับใส่แผ่นรองได้ น็อตจะยึดได้พอดี ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่

แต่ของผมเลือกเป็นตัวยาว เผื่อเอาไว้ก่อน ของ ยี่ห้อเดียวกัน ทรัค เขาเองเป็นของ independent ครับ ชุดนีงก็ 250 บาทครับ จะมีหัวที่เป็นสี มาให้สองตัว เอาไว้เป็นตำแหน่งบอกว่าด้านไหนด้านไหนด้านหลังได้

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 08:58:48 »
ในส่วนของ ทรัค ปกติซื้อมา เขาจะมีลูกยางให้มาด้วยอยู่แล้ว แต่สังเกตุดูในยี่ห้อเดียวกัน ก็จะให้ลูกยางมาไม่เหมือนกัน ก็คงแนวๆเดียวกันกับรถเรามั้งครับ มี บูชซิ่ง บูชถนน บูชเดิมโรงงาน ราคาก็จะอยู่ที่ 3 - 800 บาท

ส่วนบูช เขามีหลายยี่ห้อ ส่วนมาก ทรัค แต่ละยี่ห้อเขาก็ทำออกมาขายกันอยู่เหมือนกัน แต่เห็นที่นิยมกันก็จะเป็นของ Bones เท่าที่เปิดหาข้อมูลดูเห็นเวปนอกเขามักจะเปลี่ยนมาให้ยี่ห้อกันหมด กับ ทรัค บางยี่ห้อ เขาจะเอายี่ห้อนี้ติดมาให้เลย ส่วนความแข็ง เขาจะมีสามแบบให้เลือก นิ่ม กลาง แข็ง

ของผม บูช เดิมที่เขาให้มาเป็นความแข็งแบบ 78 a กับของ bones เขาตัวนิ่ม เป็น 81 a เลยไปเอาของ Bones มาละครับ

tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 09:06:13 »
ต่อมาก็เป็น ลูกปืนล้อ

อันนี้เขาก็จะมีแบบที่เอาสเป็คความเร็วการหมุนของลูกปืนมาเป็นเกณฑ์ เรียกว่า ABEC ตัวเลขต่อท้ายยิ่งมากยิ่งเร็ว เท่าที่เห็นก็จะมี 7 - 9  เลขเยอะจะเร็วสุด หรือ บางยี่ห้อเขาก็ไม่อิงเกณฑ์นี้ ยี่ห้อที่นิยมกันก็จะมี BONES swiss / Bronson ส่วนราคาก็ตั้งแต่ หลักร้อย ไปถึงหลายพันบาท ครับ ยิ่งเป็นเซรามิคจะยิ่งแพง

ส่วนของผม ผมเลือกเอา Bones swiss ตัวปกติเขา เห็นเขากันว่าอันนี้ก็ทนและลื่นดีอยู่ บางคนว่าใช้ 6-7 ปียังไม่พังกันก็มีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2021, 21:47:50 โดย tom46 »

tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 09:12:40 »
อันสุดท้ายก็จะเป็นล้อ

ยี่ห้อที่นิยมกันเห็นเขาแนะนำกันแค่ สองยี่ห้อ spitfire กับ ricta ราคาบ้านเราก็จะประมาณ พันกว่าบาท สำหรับชุดนึง

ส่วนของผม ผมไปเลือกของ spitfire เพราะไปเปิดดูตามเขามาเห็นเขามีรุ่นสำหรับเด็กผู้หญิงด้วย เขากำหนดขนาด ความแข็ง ของล้อมาให้สำเร็จแล้วจะมี สามสี สามขนาด เลยว่าน่าจะง่ายดี ผู้ผลิต เขาคงคิดมาให้หมดแล้ว เลยมาเอาเป็นตัวนี้ละครับ

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 09:22:53 »
ต่อมาเรื่อง ร้าน ที่จะซื้ออะไหล่นะครับ

เท่าที่ดูมาร้านที่เป็นนิยมกันจะมี ctwo / switch / diy / ollie / chop chop / preduce แต่ก็มีอีกหลายร้านนะครับที่ขายกันอยู่ แต่ร้านที่เลือกมาจะเป็นร้าน ที่เขาแนะนำกันซะส่วนมาก กับที่ผมไปเลือกซื้อมา อย่าง

ollie ผมไปซื้อแผ่นเริ่มต้นให้ลูกผม  ส่วนอะไหล่อื่นๆเขาก็มีด้วยนะครับ แต่พอดีจังหวะของที่เขามีไม่ตรงกับสเป็คที่ต้องการ

switch อันนี้อยู่ ฟิวเจอร์รังสิต ร้านเขาของมีให้เลือกเยอะดีครับ อันนี้จะเป็นร้านที่ผมไปเลือกซื้อ แผ่น ทรัค ตลับลูกปืน เทปทราย ละครับ

ctwo อันนี้ ร้านเขาก็ของเยอะอยู่ หลายคนแนะนำ แต่ผมไปไม่ถูกเลยสั่งทางออนไลน์เอา พอดีผมอยากได้น็อตยี่ห้อเดียวกับทรัคเขา ร้านอื่นไม่มีเลยไปได้ที่ร้านนี้ละครับ ของเยอะดีอยู่ครับ

chop chop อันนี้ไปได้ บูชยาง มาจากเขา ส่วนอะไหล่อื่นเขาก็มีครับ

ส่วน diy อันนี้เขาเป็น สนาม ด้วย มีทั้งอะไหล่ต่างๆ กับเป็นสนาม และมีรับฝึกสอนด้วยครับ ตอนแรกก็ว่าจะไปซื้อของที่เขาเหมือนกัน แต่จังหวะของที่เขามี ไม่ตรงกับที่อยากได้ เลยไม่ได้เอามาครับ แต่ของเขาก็เยอะอยู่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2021, 09:46:42 โดย tom46 »