ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คเดิม 6 สูบ+สปริง HR และ Eibach จะได้อารมณ์ประมาณไหนครับ  (อ่าน 3812 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
รถ E46 323i 2001 ล้อ 18 ยาง 225/40/18
ปัจจุบันใช้โช๊ค Bil B6 + สปริง HR เตี้ยน้อย รู้สึกกระด้างมากครับ ผ่านทางขรุขระทีนี่สั่นจนมึนหัว :-\
แล้วก็โดนคนนั่งข้างบ่นประจำว่า ทำไมมันเหมือนกระบะเลยล่ะเนี่ย O0
ก็เลยอยากถามว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใส่ ดังนี้
  1. โช๊คเดิม 6 สูบ + สปริง HR เตี้ยน้อย
  2. โช๊คเดิม 6 สูบ + สปริง Eibach
ทั้ง 2 ข้อ แบบไหนดีกว่ากันครับ และแต่ละข้อจะให้ความรู้สึกประมาณไหนครับ
อยากได้เตี้ยกว่าเดิมๆ แล้วก็หนึบขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังคงความนุ่มอยู่อ่ะครับ
ปกติขับแต่ในเมือง ความเร็วไม่เคยขึ้นถึง 100 เลยครับ นานๆ ถึงจะได้เหยียบทางไกลๆ ซักทีครับ
ขอบคุณครับ :-X

kombig

น่าจะข้อ 2 นะครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

bilstein b6 เป็นโช้คที่ถูกออกแบบมา สำหรับใส่แทนโช้คเดิม เพื่อให้สมรรถนะดีขึ้นครับ ความยาวของแกนโช้คเลยยาวเท่าเดิม

แต่พอเราไปใส่สปริงโหลดเข้าไป คราวนี้โช้คก็ถูกกดด้วยความเตี้ยของสปริงโหลด คือ ถูกกดให้ยุบตัวอยู่ตลอดเวลา แล้วเวลาจะยืดตัวก็ยืดได้ไม่สุดตามจังหวะของเขา + ด้วยล้อขอบ 18 ยาง 40  เลยทำให้เกิดความกระด้างมากกว่าครับ

อยากของผมคันวอลโว่ ก็ใช้ B6 แกนใหญ่กับสปริงเดิมติดรถ เวลาขับยังมีการเด้งอยู่นิดๆเพราะแก็สในตัวโช้คมันจะคอยดันอยู่ตลอดเวลาครับ

ถ้าไปแก้ที่โช้คเดิมใส่แทน รถจะกลายเป็นยวบๆเอานะครับ น่าไปลองโช้คอีกแนวมากกว่าครับ อย่าง koni กระบอกเหลือง sachs กระบอกแดง มาใส่ดีกว่าครับ หรือ ถ้าใจยังชอบ bilstein อยู่ก็ลองหันไปคบกับ B8 ที่เป็นโช้คแกนสั้นดู การยืดการยุบของโช้คจะได้บาลานซ์กับสปริงโหลดครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ความสวย+ ความหนึบ = แข็ง+ กระด้าง แม็ก 18" อีกไม่ต้องพูดถึง   ถ้าเอาโช๊คเดิม+สปริงแต่ง ผมว่ายวบครับ ไม่เหมาะ เพราะค่า k มันไม่ได้กันครับ

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
ลองไปมองชุดสตรัจดูคับ ปรับตั้งค่าได้ น่าจะจบง่ายกว่า แบบนี้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจะยาว ส่วนตัวจากที่เคยใส่ b8 กลับ eibach ต้องบอกว่าสาดโค้งมันส์สุดๆแต่ก็กระด้าง พอตัวเลย ถ้าอยากหายกระด้างละทำไง ต้องเปลี่ยนอีกเหรอ?

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
bilstein b6 เป็นโช้คที่ถูกออกแบบมา สำหรับใส่แทนโช้คเดิม เพื่อให้สมรรถนะดีขึ้นครับ ความยาวของแกนโช้คเลยยาวเท่าเดิม
แต่พอเราไปใส่สปริงโหลดเข้าไป คราวนี้โช้คก็ถูกกดด้วยความเตี้ยของสปริงโหลด คือ ถูกกดให้ยุบตัวอยู่ตลอดเวลา แล้วเวลาจะยืดตัวก็ยืดได้ไม่สุดตามจังหวะของเขา + ด้วยล้อขอบ 18 ยาง 40  เลยทำให้เกิดความกระด้างมากกว่าครับ
อยากของผมคันวอลโว่ ก็ใช้ B6 แกนใหญ่กับสปริงเดิมติดรถ เวลาขับยังมีการเด้งอยู่นิดๆเพราะแก็สในตัวโช้คมันจะคอยดันอยู่ตลอดเวลาครับ
ถ้าไปแก้ที่โช้คเดิมใส่แทน รถจะกลายเป็นยวบๆเอานะครับ น่าไปลองโช้คอีกแนวมากกว่าครับ อย่าง koni กระบอกเหลือง sachs กระบอกแดง มาใส่ดีกว่าครับ หรือ ถ้าใจยังชอบ bilstein อยู่ก็ลองหันไปคบกับ B8 ที่เป็นโช้คแกนสั้นดู การยืดการยุบของโช้คจะได้บาลานซ์กับสปริงโหลดครับ
ขอบคุณครับพี่ต้อม แต่ว่าถ้า B8 แล้วมันไม่กระด้างกว่าเดิมหรือครับ
เพราะตอนผมกำลังจะเปลี่ยนโช๊ค ลองหาข้อมูล เจอบางกระทู้บอกว่า B8 ไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยอย่างมาก
ตับ ไต ใส้ พุง จะลงมากองรวมกันหมด ก็เลยซื้อ B6 มาครับ (นี่แค่ B6 ผมยังมึนๆ หัวเลยครับ)
รบกวนขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ
แล้วถ้าเป็น Koni FSD กระบอกทองล่ะครับ ที่ปรับความนุ่มอัตโนมัติ (เห็นมีมือสองขายอยู่ครับ)
พอหาข้อมูลดู มีแต่คนแนะนำให้ใช้กับสปริงเดิมเท่านั้น แต่ใจผมอยากให้เตี้ยลงด้วย ก็เลยยังลังเลครับ
ไม่แน่ใจว่าถ้า Koni FSD + Eibach หรือ HR จะดีมั้ยครับ แล้วมันจะรั่วง่ายมั้ยครับพี่
ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้า Koni fsd ละก็เชียร์ด้วยคนครับ เป็นโช้คที่ผมอยากได้เหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ผมใช้แบบ ข้อ 2.ใน e46 คับคุณนพ สั้นๆ ชอบมากคับ ลงตัวทั้งความเตี้ยและความนุ่มนวล

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมใช้แบบ ข้อ 2.ใน e46 คับคุณนพ สั้นๆ ชอบมากคับ ลงตัวทั้งความเตี้ยและความนุ่มนวล
เดี๋ยวผมลองสูตรคุณโยดูก่อนดีกว่าครับ น่าจะประหยัดหน่อย ;)
ขอบคุณมากครับ  :-X