ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดสีรถ ดีมั้ยครับ (ขัดมาแล้ว มันดีจริงๆ นะ)  (อ่าน 53295 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
พอดีว่าจะเอารถไปทำสีเดิมรอบคัน ถามอู่สีว่าทำสีรอบคันเท่าไหร่
เจ้าของอู่เดินมาดูที่รถ บอกว่าสียังดีอยู่เลย มีแต่รอยขนแมว กับคราบยางไม้
แบบนี้ขัดสีก็พอ ไม่ต้องทำสีใหม่หรอก เปลืองเงิน
ก็เลยอยากทราบว่า ขัดสีนี่มันจะทำให้ดีขึ้นขนาดไหนครับ ตอนนี้มันมีขนแมวและสีก็หม่นๆ บ้างครับ
หรือว่าควรจะทำสีรอบคันไปเลยดีกว่า เสียเงินทีเดียวไปเลย จบ
แล้วค่าขัดสี 2000 บาท เหมาะสมมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

ขัดมาเรียบร้อยแล้วครับ รถเงามาก รอยขนแมวหายไปเกือบหมดเลยครับ
คุ้มค่าสุดๆ ;) รถกลับมาสวยอย่างที่มันควรจะเป็นแล้วครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 09:48:51 โดย Ryan_IT »

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: [สอบถาม] ขัดสีรถ ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 18:12:32 »
2000 ก็ไม่แพงนะคับ ถ้าไม่มีรอยหนักๆอย่าเพิ่งทำเลยคับ ต้องรอคนมีประสบการณ์เรื่องคาร์แคร์อย่างพี่เรย์มาช่วยตอบคับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: [สอบถาม] ขัดสีรถ ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 18:42:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พอดีว่าจะเอารถไปทำสีเดิมรอบคัน ถามอู่สีว่าทำสีรอบคันเท่าไหร่
เจ้าของอู่เดินมาดูที่รถ บอกว่าสียังดีอยู่เลย มีแต่รอยขนแมว กับคราบยางไม้
แบบนี้ขัดสีก็พอ ไม่ต้องทำสีใหม่หรอก เปลืองเงิน
ก็เลยอยากทราบว่า ขัดสีนี่มันจะทำให้ดีขึ้นขนาดไหนครับ ตอนนี้มันมีขนแมวและสีก็หม่นๆ บ้างครับ
หรือว่าควรจะทำสีรอบคันไปเลยดีกว่า เสียเงินทีเดียวไปเลย จบ
แล้วค่าขัดสี 2000 บาท เหมาะสมมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

เติมแก็ส 300 วิ่งมาหาผม แถวนี้ 1,000 เดียวครับ เพราะถ้าเกินกว่านี้คงต้องปิดอู่นะครับ เพราะไม่มีใครทำ :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

STI2011

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 19:44:04 »
ลองขัดดูก่อนครับ  พอใจหรือเปล่า  ถ้าไม่พอใจค่อยไปทำสีใหม่

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 20:43:51 »
ถ้าแค่ขนแมว ขัดเลยคุณนพ ผมขัดมาแล้วเหมือนกัน ราคา 3300 ของแมกไกว สีสดขึ้นเยอะครับ แนะนำเลยครับไม่ต้องทำสีใหม่แค่ขัดก็สวยแล้ว  :-*
แต่ไม่ต้องแพงอย่างผมก็ได้นะ อันนี้เหมือนไปเสียค่าครู ตอนนี้รู้แล้วว่าทำยังไง ไว้คราวหน้าผมขัดเองได้สบายเลย แต่ต้องไปซื้อเครื่องก่อน  :))
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

boychelsea

• ขาประจำ
  • อย่าเจ็บ อย่าจน นะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:08:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองขัดดูก่อนครับ  พอใจหรือเปล่า  ถ้าไม่พอใจค่อยไปทำสีใหม่

เห็นด้วยครับลองขัดดูก่อน แต่ราคาอาจนะขึ้นอยู่กับยี่ห้อของน้ำยาขัดก็ได้

Noomai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 21:13:37 »
ขัดสีตามอู่สี ประมาณเท่าไรครับ อยากขัดลบลอยขนแมวเหมือนกัน

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 22:05:43 »
การขัดสีตามร้านล้างรถ จากที่ผมสังเกตเนื่องจากอยู่กับวงการรถมาพักใหญ่ การขัดสีตามร้านล้างรถที่มีคุณภาพได้ผลงานที่ดีกว่าตามอู่ทำสีแน่นอนครับ

แต่ก็แน่นอนที่มันจะตามมาเรื่องราคา ซึ่งตัวเลือกมีเยอะมากครับ ไม่ต้องรีบใจเย็นๆ แล้วรอโปรโมชั่นหรือขับผ่านตามร้าน หรือเอารถไปล้าง

ลองสอบถามราคาครับ จะเสียเงินเพื่อให้ลูกชายหล่อทั้งที่ต้องคุ้มค่าครับ อย่าเสียเงินแล้วเสียความรู้สึกที่หลัง เซ็งป่าวๆครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:00:12 »
เริ่มวางแผนขัดสีก่อนครับ เตรียมผิว แล้วค่อยชักเงา ต่อไปผิวเราดีแล้ว จึงมาเคลือบแบบปกติ ว่าจะเอาแบบฉ่ำๆ หรือใสๆ แล้วแต่ความชอบครับ

อย่าเพิ่งทำสีครับ เพราะยังไงก้อสู้ติดรถไม่ได้ครับ

สำหรับราคามีตั้งแต่ 1500-3500 ครับ ตามประสบการณ์และน้ำยาที่ใช้ ราคาของ car detailling นะครับ

หากอู่ทำสีก้อ 500-1000 ครับ  :-X

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:00:14 »
ขัดสีรถที่เรียกกันว่า ขัดใหญ่ คือ มีการลงการขัดหลายรอบ ทั้งขัดลบรอบ ขัดชักเงา แบบนี้ควรจะนานๆทำซะทีครับ สัก 1 หรือ 2 ปีครั้งครับ

เพราะการขัดแบบนี้ จะทำให้ชั้นแลคเกอร์มันบางลงไปเรื่อยๆครับ อาศัยขัดใหญ่สักปี สองปีครั้ง แต่ลูบดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์ ลง wax ทุกเดือนก็พอครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:11:32 »
ขัดสีรถที่เรียกกันว่า ขัดใหญ่ คือ มีการลงการขัดหลายรอบ ทั้งขัดลบรอบ ขัดชักเงา แบบนี้ควรจะนานๆทำซะทีครับ สัก 1 หรือ 2 ปีครั้งครับ

เพราะการขัดแบบนี้ จะทำให้ชั้นแลคเกอร์มันบางลงไปเรื่อยๆครับ อาศัยขัดใหญ่สักปี สองปีครั้ง แต่ลูบดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์ ลง wax ทุกเดือนก็พอครับ

ถ้าขัดเรื่อย ประมาณปีหรือสองปีครั้ง ไม่นานก็จะขัดถึงเนื้อสีละสิครับแบบนี้ ตอนขัดแล้วมันไม่ได้มีการลงทับหรอครับ  ???
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:20:55 »

ถ้าขัดเรื่อย ประมาณปีหรือสองปีครั้ง ไม่นานก็จะขัดถึงเนื้อสีละสิครับแบบนี้ ตอนขัดแล้วมันไม่ได้มีการลงทับหรอครับ  ???

ขัดใหญ่ ถ้าเป็นสีจากโรงงาน จะขัดได้ประมาณ 5 ครั้ง หรือ 5 ปี และส่วนใหญ่จะขัดปีละครั้งครับ เพราะมันจะลงตัวพอดี ถ้าเกินจาก 5 ครั้งไปแล้ว แล็กเกอร์มันจะหมด และจะเหลือเนื้อสี่อย่างเดียว ขัดยังไงก็ไม่เงาแล้วนะครับ

ส่วนที่ถามว่าขัดแล้ว และไม่มีการลงทับนั้น
...แล็กเกอร์มันก็เหมือนสีนั้นแหละครับ ต้องใช้กาพ่นแบบเดียวกับพ่นสี มันจะมาพร้อมตอนทำสีครับ และไม่มีการทับใหม่ได้นะครับ นอกจากคุณจะทำสีใหม่ครับ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Cy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 00:05:54 »
พึ่งขัดมาครับแมกไกวชุดใหญ่3300บาท จากดำด้านๆๆ ขัดเสร็จใสกิ๊กเห็นมุกเลยครับ ล้างเคลือบบ่อยๆ ลูบดินน้ำมันบ้าง สีจะสวยอีกนานครับ

chogunkku

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 00:42:17 »
วันนี้ผมพึ่งได้น้ำยา Wax แมกไกว 21 มาครับพี่เรย์ อยู่เซนทรัลขอนแก่น ราคา จริงๆเขาบอก 1600 คุยกันถูกคอคนอีสานด้วยกัน ลดให้เหลือ 1200 เอง .... ผมควรใช้ยังไงดีครับพี่

1.ผมว่าจะให้อู่เขาขัดสีพวกคราบ ขนแมว ขี้ไคลรถออกก่อน โดยใช้เครื่องปั่นๆ (ใช้เครื่องปั่นเฉยๆรอยพวกขนแมว คราบขี้ไคล ก็ออกเลยหรอครับ หรือต้องใช้น้ำยาอะไรเพิ่มเติมในการขัดสีโดนใช้เครื่องปั่นๆหรือป่าวครับ)  :-X

2.ถ้าขัดแล้ว เราก็ใช้ แมกไกว 21 wax รถ ตามปกติใช่มั้ยครับพี่เรย์ ...  :-X

ปล.แมกไกว 21 มันดีไหมครับ เห็นพี่ๆใช้แมกไกวกัน และผมก็เจอเขาก็แนะนำๆๆผมก็เลยซื้อเลย 5555  :)) :)) :))

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:08:19 »
ได้ครับ ตามนั้น

สำคัญสุดคือ เตรียมผิว ครั้งแรกเลย ก้อให้ล้าง ลงดินน้ำมันครับ แล้วค่อยเคลือบตามสเตป จากหนาไปบางครับ

อย่าง zaio เค้าจะมี step 1-2-3 ครับ

สำหรับ แมคไกวร์ พี่ไม่ได้ใช้ครับ ต้องลองถามพี่ท่านอื่นดู เพราะส่วนตัวใช้ pinnacle กับ chemical guy ครับ :-X

chogunkku

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:33:55 »
ขอบคุณมากๆๆคร้าบบพี่เรย์  :-X :-X :-X  ;) ;) ;) ปวดหัวอีกแย้วว อิอิ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:22:38 »
เติมแก็ส 300 วิ่งมาหาผม แถวนี้ 1,000 เดียวครับ เพราะถ้าเกินกว่านี้คงต้องปิดอู่นะครับ เพราะไม่มีใครทำ :))
อ้าววว ผมมาถามช้าำไปสิเนี่ย ไปตกลงกับอู่สีไว้แล้วสิครับ
พอดีให้เค้าพ่นกันชนหน้า กับกระจกข้างด้วยเลยอ่ะครับ รับปากเค้าไว้แล้ว ก็เกรงใจอ่ะครับ
เดี๋ยวไว้ต้องหาเวลาเอารถไปให้คุณรุทธ์ทำนู่น นี่ นั่น ให้บ้างแล้วครับ
แล้วจะพก 285 ไปฝากแบบท่านอื่นนะครับ ว่าแต่เจ้า 285 มันคืออะไรเหรอครับ  O0

ถ้าแค่ขนแมว ขัดเลยคุณนพ ผมขัดมาแล้วเหมือนกัน ราคา 3300 ของแมกไกว สีสดขึ้นเยอะครับ แนะนำเลยครับไม่ต้องทำสีใหม่แค่ขัดก็สวยแล้ว  :-*
แต่ไม่ต้องแพงอย่างผมก็ได้นะ อันนี้เหมือนไปเสียค่าครู ตอนนี้รู้แล้วว่าทำยังไง ไว้คราวหน้าผมขัดเองได้สบายเลย แต่ต้องไปซื้อเครื่องก่อน  :))
ขอบคุณมากครับคุณ Jeeranapong ตอนแรกผมก็ว่าจะทำกับที่ แมกไกว เหมือนกันครับ เพราะล้างกับเค้ามาตลอด
แต่เคยไปถามราคาฟอกเบาะมา แพงมากครับ ก็เลยคิดว่าขัดสีก็คงต้องแพงเหมือนกันแน่เลยครับ
เดี๋ยวผมรอ review การขัดเองของคุณ Jeeranapong นะครับ ถ้าผลออกมาดีจะได้ไปซื้อมาทำเองบ้างครับ ;)

เริ่มวางแผนขัดสีก่อนครับ เตรียมผิว แล้วค่อยชักเงา ต่อไปผิวเราดีแล้ว จึงมาเคลือบแบบปกติ ว่าจะเอาแบบฉ่ำๆ หรือใสๆ แล้วแต่ความชอบครับ
อย่าเพิ่งทำสีครับ เพราะยังไงก้อสู้ติดรถไม่ได้ครับ
สำหรับราคามีตั้งแต่ 1500-3500 ครับ ตามประสบการณ์และน้ำยาที่ใช้ ราคาของ car detailling นะครับ
หากอู่ทำสีก้อ 500-1000 ครับ  :-X
แบบนี้ผมทำที่อู่สี 2000 บาทก็แพงสิครับคุณเรย์  :o
ว่าแต่ขั้นตอนการทำ มีอะไรที่ต่างกันบ้างครับ ถ้าที่อู่สีขาดขั้นตอนอะไรไป
ใช้ไปสักพักผมจะได้เอาไปให้ร้านคาร์แคร์จัดการครับ
ขอบคุณครับ :-X

แล้วก็ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาให้ความรู้และแชร์ประสบการณ์และความคิดเห็นด้วยนะครับ
เป็นประโยชน์มากจริงๆ ครับ
ขอบคุณครับ :-X

Awirut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:00:10 »
มันคือเหล้า blend 285 ครับคุณนพ >:D >:D :)) :))

Ryan_E46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:04:15 »
มันคือเหล้า blend 285 ครับคุณนพ >:D >:D :)) :))
อ้อออออ blend 285 นี่เอง
หรือคุณรุทธ์จะเอา 190 ด้วยมั้ยครับ (เหล้าขาว + M150) อร่อยนะครับ  :))

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 14:16:08 »

ขัดใหญ่ ถ้าเป็นสีจากโรงงาน จะขัดได้ประมาณ 5 ครั้ง หรือ 5 ปี และส่วนใหญ่จะขัดปีละครั้งครับ เพราะมันจะลงตัวพอดี ถ้าเกินจาก 5 ครั้งไปแล้ว แล็กเกอร์มันจะหมด และจะเหลือเนื้อสี่อย่างเดียว ขัดยังไงก็ไม่เงาแล้วนะครับ

ส่วนที่ถามว่าขัดแล้ว และไม่มีการลงทับนั้น
...แล็กเกอร์มันก็เหมือนสีนั้นแหละครับ ต้องใช้กาพ่นแบบเดียวกับพ่นสี มันจะมาพร้อมตอนทำสีครับ และไม่มีการทับใหม่ได้นะครับ นอกจากคุณจะทำสีใหม่ครับ

งั้นของผมก็โดนไปแล้ว 1 รอบ  O0 เหลืออีก 4 รอบ

งั้นต้องไปเคลือบแวกซ์บ่อยแล้ว จะได้ไม่ต้องขัดอีก รออีก 7 ปี ซื้อ F30 มือสองแทน E46  :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 14:18:15 โดย Jeeranapong B. »

Ryan_E46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 16:29:05 »
ไปขัดสีมาแล้วครับ ประทับใจมาก คุ้มค่าจริงๆ ครับ
รอยขนแมวหายไปเกือบหมด รถเงามาก ผิดตาไปเลยครับ :D
ยิ่งเมื่อใส่กันชน M2 เข้าไป e46 มันสวยสุดๆ ไปเลยครับ ;)

chogunkku

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 22:59:08 »
พี่ นพ ขัดสีอยู่อู่เขาขัดยังไงครับ ใช้เครื่องปั่นๆ ลงดินน้ำมันมั้ย ใช้น่ำยาอะไรบ้าง เอาคร่าวๆพอทีพี่รู้ก็ได้ครับ ผมก็สนใจอยากขัดเหมือนกันครับ 10 กว่าปียังไม่ขัดสีรถเลยครับพี่  :'(

Ryan_E46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:43:39 »
พี่ นพ ขัดสีอยู่อู่เขาขัดยังไงครับ ใช้เครื่องปั่นๆ ลงดินน้ำมันมั้ย ใช้น่ำยาอะไรบ้าง เอาคร่าวๆพอทีพี่รู้ก็ได้ครับ ผมก็สนใจอยากขัดเหมือนกันครับ 10 กว่าปียังไม่ขัดสีรถเลยครับพี่  :'(
พี่รู้แค่ว่าเค้าเอาเครื่องปั่น แล้วก็ลงดินน้ำมันอ่ะครับ
ส่วนใช้น้ำยาอะไรบ้างนี่ไม่ทราบจริงๆ ครับ
แต่ผลออกมาประทับใจสุดๆ ครับ รถเงาแว้บเลยยยย  :D

Arin2000

Re: ขัดสีรถ ดีมั้ยครับ (ขัดมาแล้ว มันดีจริงๆ นะ)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 09:41:42 »
เพิ่งขัดมาเมื่อวา่นเหมือนกันครับ เงาแว๊บบบบ ;)

ที่จริงขัดเองทำเองก็ได้ เครื่องขัดตัวนึงไม่กี่บาท สนุกดีแต่เหนื่อยหน่อย O0

น้ำยาตัวไหน ดีอย่างไร แวะไปหาความรู้ได้ที่ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำยาที่ขายในบอร์ด ราคาถูกกว่าห้างเยอะมาก

nuttyconga

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 13:15:34 »
ขอบคุณครับ

ถ้าผมอยู่เชียงใหม่ ต้องเติมเท่าไหร่เนี่ย.... >:D

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:05:21 »

ถ้าสิบปีแล้ว น่าขัดของโชกุน เป็นสีเดิมติดรถด้วยนิ เอาแบรนด์ แมกไกว์ หรือ ซีจี ก็ได้

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chogunkku

Re: ขัดสีรถ ดีมั้ยครับ (ขัดมาแล้ว มันดีจริงๆ นะ)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 17:58:09 »
ขอบคุณพี่ นพ และ พี่ต้อม มากๆนะครับ ตอนนี้ผมกำลังหาร้านที่ราคาไม่แพง และ คุณภาพดีๆอยู่ครับพี่  :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:01:25 »
อันนี้ขอแนะนำ เพราะตอนผมเอารถไปขัดก็ดูอยู่ ขั้นตอนแรกก็ล้างปกติ จากนั้นก็แปะเทปกาวตามขอบพลาสติก จากนั้นใช้ตัวขนแกะขัด+น้ำยาขัด (ไม่รู้ตัวไหน) ขัดไปทั่วทั้งคัน จากนั้นก็ขัดชักเงาด้วยน้ำยาอีกตัว (ไม่รู้ตัวไหน) ใช้เวลา 8 ชั่วโมงต่อ 1 คัน ทีนี้สำหรับคนที่สนใจ DIY ก็ซื้อเครื่อง DA (Dual Action) ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ เอาที่ปรับความเร็วรอบได้นะครับ ส่วนผลิตภัณฑ์ผมชอบแมกไกวและศึกษาผลิตภัณฑ์ของยี่ห้อนี้มาเยอะมาก
1.น้ำยาขัดสำหรับ DIY ถ้ารอยไม่เยอะใช้  Meguiar's swirlX remover ถ้ารอยเยอะหน่อยหรือลึกก็ใช้เป็น Meguiar's Ultimate Compound
2.เคลือบเงาด้วย No.21
3.เคลือบด้วย Tech wax 2.0 (แนะนำสำหรับรถสีดำสีจะสวยมาก)
4.ปิดทับด้วยสเปรย์ Ultimate Quik Detailer เพื่อปกป้องแว็กซ์ให้เกาะทนนาน หรือ Turtle wax Black Detailer สำหรับรถสีดำโดยเฉพาะ 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:01:57 »
 ;)

Ryan_E46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:52:31 »
อันนี้ขอแนะนำ เพราะตอนผมเอารถไปขัดก็ดูอยู่ ขั้นตอนแรกก็ล้างปกติ จากนั้นก็แปะเทปกาวตามขอบพลาสติก จากนั้นใช้ตัวขนแกะขัด+น้ำยาขัด (ไม่รู้ตัวไหน) ขัดไปทั่วทั้งคัน จากนั้นก็ขัดชักเงาด้วยน้ำยาอีกตัว (ไม่รู้ตัวไหน) ใช้เวลา 8 ชั่วโมงต่อ 1 คัน ทีนี้สำหรับคนที่สนใจ DIY ก็ซื้อเครื่อง DA (Dual Action) ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ เอาที่ปรับความเร็วรอบได้นะครับ ส่วนผลิตภัณฑ์ผมชอบแมกไกวและศึกษาผลิตภัณฑ์ของยี่ห้อนี้มาเยอะมาก
1.น้ำยาขัดสำหรับ DIY ถ้ารอยไม่เยอะใช้  Meguiar's swirlX remover ถ้ารอยเยอะหน่อยหรือลึกก็ใช้เป็น Meguiar's Ultimate Compound
2.เคลือบเงาด้วย No.21
3.เคลือบด้วย Tech wax 2.0 (แนะนำสำหรับรถสีดำสีจะสวยมาก)
4.ปิดทับด้วยสเปรย์ Ultimate Quik Detailer เพื่อปกป้องแว็กซ์ให้เกาะทนนาน หรือ Turtle wax Black Detailer สำหรับรถสีดำโดยเฉพาะ
ขอบคุณมากครับ
ตัว NXT ผมก็ใช้อยู่ครับ ชอบมากครับ รถสีเข้มนี่เคลือบออกมาแล้วเงาสุดๆ ครับ  ;)