ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้วิธีแปลง กระจกมองหลังด้วยครับ  (อ่าน 4095 ครั้ง)

Base E46

• ID Line : phd-love
  • สมาชิกสมัครใหม่
  • Phubet
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ในเว็บ E46thailand ครับ
วันนี้ ผมจะมาขอคำแนะนำ BMW E46 318iaSE ปี2002 รถของผมเองครับ
ปกติรุ่นนี้กระจกมองหลังเป็นแบบปรับด้วยมือธรรมดา ผมได้ซื้อของแต่งรุ่น 323iaSE หวังว่าจะมีสายไฟรอไว้ด้านบนเพดานรถ แต่ไม่มีครับ(เคร้าใจเลย...!)
จึงอยากขอคำแนะนำอาจารย์ ผู้รู้ทุกๆท่าน ช่วยสอนหรือแนะนำวิธีการติดตั้ง หรือมีสถานที่ใดรับเดินสายไฟบ้างครับ?
หมายเหตุ : สายไฟออกมา 5 เส้นตามรูปครับ
*รูปสุดท้ายขออนุญาตยืมจากกระทู้พี่ kosit_w ขอบคุณครับ*
ID Line : phd-love

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: รบกวนผู้รู้วิธีแปลง กระจกมองหลังด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:59:19 »
ลองโทรไปหา น้องในเว็ปเราดูครับ มันต้องเดินสายไฟเพิ่ม ชือ่ เชน 084--3224222   ลองดูว่าทำได้ใหม  มันต้องเดินสายไฟจาเพดาน มาลงที่คอนโซล  ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Base E46

• Phubet
Re: รบกวนผู้รู้วิธีแปลง กระจกมองหลังด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:18:50 »
K.Num2012 : ขอบคุณมากครับ ::)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:48:39 »
มันตัดแสงอัตโนมัติด้วยเหรอครับ ผมเพิ่งจะทราบนี่แหละครับ (แต่ของผม 323 i ธรรมดา คงไม่มี :'()

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:51:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มันตัดแสงอัตโนมัติด้วยเหรอครับ ผมเพิ่งจะทราบนี่แหละครับ (แต่ของผม 323 i ธรรมดา คงไม่มี :'()
ตัดแสง ออโต้ครับพี่  เวลามีรถสาดไฟหน้ามา มันจะตัดแสงออกแทนที่จะแยงตา มันจะออกนวลๆๆครับ   ถ้ากระจกใคร มีรูตามรูป ก็ตัดแสงออโต้หมดครับ
   O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:47:16 »
ของนู๋มีกะเค้าด้วย
 8) 8) 8)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:04:52 »
เดินสายที ถ้าเอาให้เนียนๆต้องรื้อผ้าหลังคาเลยนะครับ เดินยากอยู่เหมือนกัน ละก็ใช้อุปกรณ์เยอะด้วยครับ ตอนนั้นเคยพาใครมาทำนี่แหละ เป็นสมาชิกในเว็บ ขอบอกว่าเก็บงานละเอียดๆก็นานมากล่ะครับ ล่อไป 1 เมาเลย

>:D >:D >:D

Base E46

• Phubet
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:32:53 »
ยินดีครับ จัดให้เล้ยย...!!!
รบกวนขอข้อมูลติดต่อกลับได้ไหมครับ?  >:D
เดินสายที ถ้าเอาให้เนียนๆต้องรื้อผ้าหลังคาเลยนะครับ เดินยากอยู่เหมือนกัน ละก็ใช้อุปกรณ์เยอะด้วยครับ ตอนนั้นเคยพาใครมาทำนี่แหละ เป็นสมาชิกในเว็บ ขอบอกว่าเก็บงานละเอียดๆก็นานมากล่ะครับ ล่อไป 1 เมาเลย

>:D >:D >:D

PirenZe

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 19:02:44 »
ของผมตัวธรรมดา ก็ต้องต่อสายเพิ่มครับ ที่มี5เส้นรู้สึกจะมีสายตัวสัญญาณกันขโมยด้วย ส่วนของกระจกตัดแสงจริงๆ ไม่แน่ใจจำไม่ได้ละ ทำมานานแล้วเหมือนกัน
ผมทำที่อู่พี่วี พี่วีต่อสายไฟเพิ่ม เห็นแกเปิดดูวงจรจากใน GT1 ต่อเอาเลย  รู้สึกจะแง้มๆหลังคาต่อสายไฟแถวๆเสาAฝั่งซ้ายนะครับ ใช้เวลาแป๊บเดียวครับ(ถ้ารถที่อู่คิวไม่เยอะนะครับ) ลองโทรสอบถามดูนะครับ 0892750030 ช่างวี

Base E46

• Phubet
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 19:36:57 »
ของผมตัวธรรมดา ก็ต้องต่อสายเพิ่มครับ ที่มี5เส้นรู้สึกจะมีสายตัวสัญญาณกันขโมยด้วย ส่วนของกระจกตัดแสงจริงๆ ไม่แน่ใจจำไม่ได้ละ ทำมานานแล้วเหมือนกัน
ผมทำที่อู่พี่วี พี่วีต่อสายไฟเพิ่ม เห็นแกเปิดดูวงจรจากใน GT1 ต่อเอาเลย  รู้สึกจะแง้มๆหลังคาต่อสายไฟแถวๆเสาAฝั่งซ้ายนะครับ ใช้เวลาแป๊บเดียวครับ(ถ้ารถที่อู่คิวไม่เยอะนะครับ) ลองโทรสอบถามดูนะครับ 0892750030 ช่างวี
ขอบคุณมากครับ ;)

jirasak1

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 17:57:57 »
แนะนำอู่ ช่างวี  อีกเสียง เรื่องการดัดแปลงระบบไฟ  รู้จริง งานโอเค เลยครับ  ราคาไม่แพงด้วย ครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 18:51:10 »
แนะนำอู่ ช่างวี  อีกเสียง เรื่องการดัดแปลงระบบไฟ  รู้จริง งานโอเค เลยครับ  ราคาไม่แพงด้วย ครับ

+1 ช่างวี เก่งเรื่องระบบ จริงๆ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 15:11:50 »

+1 ช่างวี เก่งเรื่องระบบ จริงๆ  ;)

ซื้อเบียร์ไปด้วย งานจะเดินดีมากครับ...เดินเป๋ไปเป๋มาเลยทีเดียว

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 16:37:10 »
มันตัดแสงอัตโนมัติจริงๆครับ  ของใครมีอยู่ลองดูได้ครับ ลองตอนกลางคืน เอาไฟฉายส่องไปในรู สังเกตุกระจก กับเอานิ้วปิดรูและสังเกตุกระจกจะเห็นความแตกต่างครับ

Kumphanart

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 19:41:47 »
ผมเข้าใจว่า มี 2 ส่วนนะครับ  แต่จำผังไฟไม่ได้
ตัวออโต็ตัดแสงใช้ ไฟ 1 เส้น สายดิน 1 เส้น และ ไฟถอยอีก 1 เส้นครับ  เวลาเข้าเกียร์ถอย รู้สึกว่าระบบออโต้ ไจะไม่ทำงาน

ส่วน ไฟ LED กันขโมย ผมไม่แน่ใจว่าใช้ไฟ อีก 1 เส้นหรือ 2 เส้น

แต่ที่ผมได้มา มันมีปุ่ม Home Link มาด้วย กะว่าจะเอามาใช้แทน Remote แต่ว่า มีข้อมูลน้อยไปหน่อย มารู้ทีหลังว่า มัน สกิปช่วงคลื่น 315 -330 ไป เป็นความถี่ ใช้ในอุปกรณ์ทางการแพทย์ของอเมริกา ซึ่งรีโมทบ้านในเมืองไทย รุ่นเก่าจะใช้ความถี่น้ำพอดี (ตามยุโรป)  เลยต้องไปหาบอร์ดความถี่อื่น พ่วงเข้าไปที่ชุดรับสัญญาณที่ประตู (เท่ห์ดีครับ) กดปุ่มรีโมทที่บนกระจกเลย