ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงชะลอตัวมีเสียงปุ๊กที่ท้ายรถครับ  (อ่าน 1753 ครั้ง)

Jimjim

• คนคุ้นเคย
รถผม เครื่อง M54b25 ใน 325ci ครับ พอดีเกิดอาการเวลากำลังชะลอตัวแล้วรถจะมีเสียง ปุ๊ก ที่แถวช่วงท้ายรถแล้วรถกระตุก หรือ สดุด นืดนึงนะครับ ไม่ได้เป็นทุกครั้งแต่พอเครื่องร้อนๆหรือขับมานานจะเกิดบ่อยขึ้นครับ  อีกอาการนึงคล้ายๆกันตอนช่วงกำลังเร่งออกตัวบางทีเหยียบคันเร่งไปแล้วเครื่องมีอาการสดุดแล้วมีเสียงคล้ายๆกันแต่เบากว่าครับก่อนที่จะเร่งออกตัวไป  มีพี่ท่านนึงบอกว่าอาจเป็นที่ ชิมลองตูดเกียร์ ผมไม่มีความรู้รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ball_beatles

• ขาประจำ
Re: ช่วงชะลอตัวมีเสียงปุ๊กที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 23:57:34 »
จังหวะถอนคันเร่งพอรถชะลอตัวประมาณจากเกียร์3ลงมา2จะดังกึ้กถ้าจาก2มา1จะดังแรงกว่า แต่จะไม่ดังทุกครั้ง ใช่มั้ยครับ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
Re: ช่วงชะลอตัวมีเสียงปุ๊กที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 07:37:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถผม เครื่อง M54b25 ใน 325ci ครับ พอดีเกิดอาการเวลากำลังชะลอตัวแล้วรถจะมีเสียง ปุ๊ก ที่แถวช่วงท้ายรถแล้วรถกระตุก หรือ สดุด นืดนึงนะครับ ไม่ได้เป็นทุกครั้งแต่พอเครื่องร้อนๆหรือขับมานานจะเกิดบ่อยขึ้นครับ  อีกอาการนึงคล้ายๆกันตอนช่วงกำลังเร่งออกตัวบางทีเหยียบคันเร่งไปแล้วเครื่องมีอาการสดุดแล้วมีเสียงคล้ายๆกันแต่เบากว่าครับก่อนที่จะเร่งออกตัวไป  มีพี่ท่านนึงบอกว่าอาจเป็นที่ ชิมลองตูดเกียร์ ผมไม่มีความรู้รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ชิมตูดเกียร์แน่นอนครับ คุณจิม ผมตาลที่เจอมีตติ้งe60ครับ ยิ่งอธิบายอย่างนี้ยิ่งชัดครับ ชิมตูดเกียร์มีระยะมากขึ้นยิ่งทำให้เสียงกระแทกดังมากขึ้นครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jimjim

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 12:05:22 »
คุณตาลหวัดดีครับ​ เดี๋ยว​ผมจะลองเอาไปเข้าอู่เช็คดูตามที่คุณตาลว่ามาครับ​ ขอบคุณ​ครับ​ ว่าแต่ได้รถใหม่ยังครับ​

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 14:13:15 »
คุณตาลหวัดดีครับ​ เดี๋ยว​ผมจะลองเอาไปเข้าอู่เช็คดูตามที่คุณตาลว่ามาครับ​ ขอบคุณ​ครับ​ ว่าแต่ได้รถใหม่ยังครับ​
ยังครับ อุบไว้ก่อนครับ อิอิ
 ::handsome:: ::handsome:: ::handsome::

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 08:53:57 »
ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน เลยอยากทราบว่า
ถ้ายังไม่เปลี่ยนเลยนี่ จะมีปัญหาตามมาไหมครับ หรือแค่เสียงดังรบกวนเฉยๆ
แล้วตอนเปลี่ยน ต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วยไหมครับ