ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกียร์  (อ่าน 1001 ครั้ง)

Komsak

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถามเรื่องเกียร์
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 16:33:25 »
สวัสดีครับท่านสมาชิก ตอนนี้เกียร์ N42 มีอาการเสียงดัง เหมือนเสียงครางอื้ๆตามจังหวะเราเหยียบคันเร่ง ใครเคยมีอาการนี้บ้าง ต้องแก้ไขยังไงครับ

totochang

• ขาประจำ
Re: สอบถามเรื่องเกียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 21:24:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับท่านสมาชิก ตอนนี้เกียร์ N42 มีอาการเสียงดัง เหมือนเสียงครางอื้ๆตามจังหวะเราเหยียบคันเร่ง ใครเคยมีอาการนี้บ้าง ต้องแก้ไขยังไงครับ

ใช่อาการเกียร์....เหรอครับ....ตามจังหวะเร่ง...เท่าที่เคยเจอ....ก็จะเป็นปั๊มน้ำเริ่มคลอนแล้วดัง (ส่วนมากจะเปลี่ยนพร้อมงาล์วน้ำด้วยนะครับ) อีดอย่างก็จะเป็นที่ลูกรอกสายพาน ทั้ง3ตัว สาเหตุส่วนมากจะมาจากกระป๋องน้ำรั่ว ท่อน้ำรั่ว น้ำหม้อน้ำที่ทะลักออกมาจะถูกพัดลมตี ลูกปืนเหมือนโดนน้ำก็จะเสียเร็วดังเร็ว บางรายลูกรอกละลายสายพานหลุดเลย อันนี้เท่าที่นึกได้พอเทียบเคียง ลองหาสาเหตุจริงๆจากรถ ให้สตาร์ทแล้วฟังเสียงดีๆว่ามาจากตรงไหน เพราะเสียงพัดลมจะสะท้อนทำให้หาจุดที่เกิดเสียงยากนิดนึงนะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 07:22:52 »
ที่ผมเคยเป็นเรื่องเกียร์ ถ้ามีเสียง มันจะมีช่วงด้านหน้าเกียร์ที่ติดกับเครื่อง จะดังตั้งแต่เดินเบาเลย แต่ครางตามรอบยังไม่เคยเป็น

ไม่รู้จะเป็นพวกกลุ่มส่งกำลัง อย่างพวก ยางยอยเพลากลาง ยอยเพลากลาง หรือเปล่านะครับ ลองๆเช็คเรื่องพวกนี้ก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Komsak

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 16:11:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมหาข้อมูลในนี้ ไปขุดกระทุ้เก่าๆเกี่ยวกับเกียร์มาอ่าน เลยทำการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองน้ำมัน ตอนนี้เสียงเงียบแล้วครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 06:09:21 »
ยินดีด้วยนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN