ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคราบน้ำมันเข้าหม้อพักน้ำ e46 m43 ครับ  (อ่าน 1182 ครั้ง)

kombig

• บุคคลในตำนาน
  -  สอบถามคราบน้ำมันเข้าหม้อพักน้ำ e46 m43 ครับ  คือได้มีการ เปิดฝาสูบเปลี่ยนประเก็น เพื่อดูว่ามีฝาสูบผุหรือไม่  ฝาสูบก็ไม่ผุ  เนื่องจากหาอาการน้ำหายไม่เจอครับ  ได้ทำการปาดฝาสูบไปแล้ว รถคันนี้เคยปาดฝาสูบไป 2 ครั้ง รถวิ่งมา 106500 km นะครับตอนนี้

-  แต่มีปัญหาคือ ตอนนี้มีอาการคราบน้ำมันลอย ๆเข้าหม้อพักน้ำแล้วมีคราบโคลน แดงๆ ด้วยครับ ปกติไม่เป็นนะครับก่อนทำเครื่อง ตอนนี้ลองเอารถมาใช้งานไปสัก100 กว่าโล เป็นไปได้ไหมว่าช่างประกอบไม่ดี แล้วน้ำมันวิ่งผ่าน ยาง หน้าฝาเครื่อง  เข้าปะเก็น
ฝาสูบเหมือน ตอนที่ถอดฝาสูบ ช่างบอกมีคราบน้ำผ่านปะเก็น เกิดจาก  ยาง  ตัว กันน้ำไหลเข้าปะเก็น ฝาสูบ  ช่างใส่ไม่ดี ถ้าจำเป็นต้องเปิดฝาสูบอีกรอบเพื่อเปลี่ยนยาง ตัวนี้อีก ผมควรจะเปิดอีกหรือไม่ครับ  เพราะ ทำมาใช้ไปแค่ 100  กว่าโล มีคราบน้ำมัน กับคราบโคลนมาในหม้อน้ำ เอานิ้วแหย่ ลงไปในหม้อพักน้ำ มีคราบน้ำมัน ติดนิ้ว ลื่นๆ มาเลยครับ แต่สีน้ำยังเป็นสีเขียวอยู่เป็นไปได้ไหมว่า  เป็นมาจากพวกคราบจารบี  ตอนประกอบ

-  ผมควรเปลี่ยนออยเกียร์หรือไม่ครับ กลัวเข้าไปรอบนี้ จะไม่จบ
-  ถ้าไม่จบเนื่องจากมีปัญหาจากการประกอบ เครื่อง  ใจจริงไม่ยาก เปลี่ยนเครื่องเลย เพราะเลขเครื่องเดิมจากโรงงาน เสียดายรถมากครับ วิ่งมา  106500 km.
-  หรือผมจะหาฝาสูบใหม่แล้วเปลี่ยนปะเก็นใหม่หมดหรือ  ผมจบช็อตบล็อคไปง่ายกว่าไหมครับ(เสียดายเลขเครื่องเดิมมากครับ) ขอบคุณครับ 
-  ตอนนี้ผมก็ยังไม่จบเรื่องน้ัำหายนะครับ เช็คดูท่อทุกตัวแล้วครับ ไม่รั่วครัวมีรั่วฮีตเตอร์เส้นเดียวกัน

kombig

Re: สอบถามคราบน้ำมันเข้าหม้อพักน้ำ e46 m43 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 01:37:39 »
ออยเกียร์ผมติดรถมา 20 ปีไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ หรือจะเปลี่ยนเฉพาะชุดโอริงครับ ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามคราบน้ำมันเข้าหม้อพักน้ำ e46 m43 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 05:46:52 »
ส่วนมากคราบน้ำมันที่ผสมในหม้อน้ำ จะมาจาก ออยคูลเลอร์ ครับ ส่วนจะเป็น ออยเครื่อง หรือ ออยเกียร์ ก็แล้วแต่ว่าเครื่องนั้นจะมีออยอะไรอยู่บ้าง

ออยคูลเลอร์ มีอายุการเปลี่ยนนะครับ ถ้าแบบที่บอกว่าไม่เคยเปลี่ยนเลย ก็น่าจะมาตรงนั้นละครับ ส่วนตัวออยของเทียบมี ที่ผมเคยซื้อ ออยเกียร์ จะเป็นของ BEHR ส่วนออยเครื่องอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะ รถผมมีแต่ออยเกียร์ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 09:50:27 »
ไล่จากที่ทำครับ ถ้าเป็นที่ยางกันน้ำตัวนี้ ลองดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องมาเช็คดูครับว่ามีน้ำจากหม้อน้ำไหลเข้าเครื่องด้วยหรือป่าว ถ้ามีน้ำไหลเข้า สีน้ำมันมันจะแปลกๆหน่อย(ขึ้นกับปริมาณน้ำที่ไหลเข้าด้วยครับ)
ถ้าไม่มีก็น่าจะมาจากออยเกียร์ อายุเยอะแล้วด้วยครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

kombig

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 21:44:26 »
ขอบคุณทุกท่านครับตอนนี้จับเปลี่ยนออยเกียร์แล้วครับ ช่างบอกเริ่มซึม น้ำมันเข้า ๆละครับแต่เข้าไม่มาก มีเข้าเกียร์นิดๆ น้ำยังเขียวๆอยู่

ไม่มากถ้าเข้าเยอะๆๆนี้ล้างยังไงก็ไม่ออกใสยากครับ  ช่างบอก 

แต่ยังมีคราบน้ำมันในกระปุกพักน้ำบ้างไม่ทราบว่าต้องถ่ายน้ำกี่รอบครับถึงจะ ใสกิ๊ก

ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 07:46:03 »
นอกจากเรื่องน้ำ

เรื่องน้ำมันเกียร์ ช่วงนี้ ก็ควรยอมเสียเงินเปลี่ยนหลายๆรอบหน่อยนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนแล้วใส่เกียร์เดินตัวเปล่าเลยได้ไหม ถ้าได้ก็ดีเปลี่ยนได้ง่ายหน่อย

ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนเสร็จออกไปวิ่งให้เกียร์ทำงานครบทุกเกียร์ แล้วกลับมาเปลี่ยนใหม่อีกทีก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kombig

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 16:10:14 »
เกียร์ดีทุกเกียร์ครับ ขับแล้วพุ่งกว่าเดิมครับ  เปลี่ยนกรองเกียร์น้ำมันใหม่ไปด้วยครับ

แจ่มเลยครับ