ผู้เขียน หัวข้อ: DSC กระพริบ+รอบเครื่องตก เวลาเลี้ยว ขวาครับ  (อ่าน 1029 ครั้ง)

tporamet

• มือใหม่หัดขับ
  • *
รบกวนพี่ๆที่พอทราบอาการอธิบายให้หน่อยนะค้าบบว่าเกิดจากอะไรครับบ // ตอนแรกเกิดอาการนี้ครับ เลยไปที่อู่ แล้วแก้ไขด้วยการเปลี่ยนซ่อม แร็ก พวงมาลัย (ช่างบอกว่าน้ำมันรั่ว)+ เปลี่ยนปั้ม พาวเวอร์ (อันนี้เปลี่ยนเพราะมีอาการหอนครับ) พอแก้ไข 2 จุดนี้แล้ว เอากลับมาใช้ก็ยังมีอาการ ไฟ DSC กระพริบ+รอบเครื่องตกเวลาเลี้ยวครับ // ลองสังเกตุ...มันจะกระกริบแล้วรอบตก (เหมือนเครืองจะดับ) เวลาที่ เริ่มออกรถ หมุนพวงมาลัยเลี้ยวขวาเกือบสุด แล้วมีเนินขวานิดๆไม่สูงมาก พอออกรถไปก็จะมีอาการดังกล่าวครับ

รถผมเป็น E46-N42 ครับ //

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: DSC กระพริบ+รอบเครื่องตก เวลาเลี้ยว ขวาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 19:04:44 »

ลองเช็คสาย sensor abs  ที่ล้อหน้าซ้ายขวาดูครับ ถ้าเป็นตอนเลี้ยวขึ้นเนิน ผมว่าเป็นไปได้ที่จะสายอาจจะน้ำเข้า ขั้วหลวม หรือสายขาดใน

หรืออีกกรณีที่เคยเจอกับตัวคือ ตอนนั้นผมเปลี่ยน ลูกปืนล้อหน้าของเทียบ ตอนช่างใส่ก็ไม่ได้ดูอะไรครับ แต่พอเอามือไปหมุนล้อดูแล้ว มีเสียงขูดแปลกๆ ก็เลยให้ช่างเขารื้อออกมาดู สรุปคือรอบนั้นเฟืองสัญญาณ ABS ที่ติดลูกปืนล้อมันหลุดออกมาครับ ดีที่เจอก่อน แก้ไขจบไป แต่ตัวนี้ถ้าหลุดจริงๆ น่าจะมีอาการตลอดนะครับ
ตย เฟืองที่หลุดครับ รูปจริงไม่ได้ถ่ายไว้

อีกอย่างระบบ DSC ที่ควรเช็คอีกจุดก้เซนเซอร์คอลัมพวงมาลัย ลองเช็คเลี้ยวซ้ายสุด-ขวาสุดแล้วเคลื่อนที่ดูว่ามีอาการไฟกระพริบไหม ถ้ามีอาการเฉพาะเลี้ยวแล้วต้องขึ้นเนินด้วยอันนี้ก็ไม่น่าจะเสีย
รูปคอลัมพวงมาลัยของ e46 N42 ครับ ผมซื้อมาใส่รถผม ของเดิมผมไม่มีเซนเซอร์ตัวนี้ครับ

อยากให้ลองจับคอมดูสักรอบ น่าจะพอบอกแนวทางให้แคบลงได้
เซนเซอร์พวกนี้ให้ร้านเขาจับคอมวัดค่าได้ทุดตัวเลยครับ องศามุมพวงมาลัย ความเร็วล้อซ้าย-ขวา หรือ error จาก DSC
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

totochang

• ขาประจำ
Re: DSC กระพริบ+รอบเครื่องตก เวลาเลี้ยว ขวาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 19:05:38 »
เช็คสายเซ็นเซอร์ 4ล้อ น่าจะมีสายแตะช๊อต ทำให้ระบบไฟรวน ลองเช็คเบื้องต้นก่อนครับ หรือหา OBD มาอ่านค่าและซ่อมตามอาการครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 19:06:49 »
555555

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2021, 05:50:57 »
ของผมก็เคยเป็นแบบนั้นเหมือนกันเวลาเลี้ยวไฟจะโชว์ แต่ของผมต้องดับเครื่องสตาร์ทใหม่ ถึงจะดับ พอเช็คมาเป็นที่สายมันขาดครับ ลองๆให้ช่างเขาเช็คดูก่อนครับว่ามีสายข้างไหนขาดไหมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tporamet

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2021, 17:09:13 »
ขอบคุณพี่ๆคร้าบบ ผมจะลองไปเช็คดูครับ