ผู้เขียน หัวข้อ: เรือนไมล์เข็มไฟต่างๆดับหมด ติดแค่ไฟเบรคมือไฟabs+ถุงลมแล้วก็ดับไปเมื่อบิดสตาร์ท  (อ่าน 969 ครั้ง)

thekiosk

• คนคุ้นเคย
    • KingOfAmulet

รถไม่ได้สตาร์ทมาราวๆ 1 ปี(ก่อนหน้าทุกอย่างก็ใช้งานได้ปกติ) จึงให้ช่างมาเปลี่ยนแบตที่บ้าน
หลังเปลี่ยนแบตเสร็จแล้วลองสตาร์ท ผลปรากฏว่า เรือนไมล์เข็มไฟต่างๆดับหมด
ติดแค่ไฟเบรคมือไฟabs+ถุงลมในช่วงที่บิดกุญแจไปครึ่งนึง แล้วก็ดับไปเมื่อบิดสตาร์ท
เครื่องสตาร์ทติดปกติ แต่ไฟในเรือนไมล์และเข็มต่างๆไม่แสดงค่าอะไรเลย

323i 6สูบ อาการแบบนี้เป็นที่อะไรได้บ้างครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เห็นเขาว่านะครับ ผมเองก็ยังไม่เคยเจอกับตัวเองเหมือนกัน

ว่า เปลี่ยนแบตใหม่แล้วใส่ไม่ดี ไฟจะย้อนไปที่หน้าปัด ทำให้หน้าปัดเสียได้ครับ บางคนเขาก็แนะนำให้ถอดหน้าปัดก่อนเปลี่ยนแบต แต่ผมก็เปลี่ยนแบตเองมาสองครั้งก็ยังไม่เคยเป็นเหมือนกัน อันนี้ก็คงแล้วแต่จังหวะด้วยละมั้งครับ

แต่พูดถึงอาการนี้ถ้าหน้าปัดเสีย ก็สามารถเปลี่ยนใหม่ได้ครับ หน้าปัดมือสองซื้อใส่ใช้ไปก่อนได้ ราคาเดี๋ยวนี้ไม่แพงมากละ 2-3000 ก็หาซื้อกันได้แล้ว ใส่ไปก่อนแล้วค่อยไปโค้ดหน้าปัดให้ระบบมันทำงานได้ครบทีหลังก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

thekiosk

• คนคุ้นเคย
    • KingOfAmulet
ขอบคุณครับพี่ต้อม ผมมาอับเดทอาการ

ปรากฏว่าปล่อยไว้2วัน หน้าเรือนไมล์กลับมาใช้ได้เฉย

แต่ต้องกลับไป setup เวลาของหน้าปัดใหม่ทั้งหมดครับ อย่างน้อยๆก็ดีใจที่มันไม่เป็นอะไรมาก <3  :lovelove:

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN