ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ  (อ่าน 2204 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:53:33 »
รถผม 323ia ปี 2001 จะขอรบกวนถามเกี่ยวกับอาการของเกียร์ดังนี้ครับ
ช่วงออกตัวตอนเข้าเกียร์จากเกียร์ N ไปเป็น D นั้นมีอาการกระตุกนิดหน่อย อาการนี้ปกติมั้ยครับ
แล้วพอช่วงออกตัวหรือวิ่งด้วยความเร็วต่ำๆ พอเร่งรอบเครื่องไปถึงประมาณ 3000 จะรู้สึกรถสะดุดเหมือนว่ามีการเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบเครื่องก็จะลงมาที่ประมาณ 2000 ทันทีครับ (ผมเข้าใจว่าเป็นจังหวะเกียร์เปลี่ยนจาก 1 ไป 2 ครับ)
แล้วพอตอนที่รถวิ่งด้วยความเร็วไม่สูงอีกเช่นเคย พอเบารถ (ถอนคันเร่ง) ก็จะมีอาการสะดุด เหมือนรถมีอาการดึงๆ หน่วงๆ ครับ (ผมเข้าใจว่าเป็นจังหวะเกียร์เปลี่ยนจาก 2 ไป 1 ครับ)
แต่พอวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ จังหวะการเปลี่ยนเกียร์จะไม่ค่อยรู้สึกครับ

ไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ ปกติหรือเปล่า หรือเกียร์ผมกำลังจะไปมั้ยครับเนี่ย
ขอบคุณครับ
 :-X

ปล. ผมได้นำรถไปล้างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ กับทางพี่สุเมธมาแล้วเมื่อเดือนที่แล้วครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:58:16 »
ปกติทุกอย่างเลยครับ รุ่นเดียวปีเดียวกัน เป็นเหมือนผมทุกประการครับ รับรองครับว่าปกติ :)) :)) :))

(ถ้าเข้าเกียร์แล้วไม่กระตุกนี่สิ อันนี้แหละครับงานเข้าชัวร์เลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 11:01:08 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:18:18 »
ขอบคุณครับคุณ Rut ทีนี้ผมจะได้สบายใจ แต่มันก็ยังรู้สึกแปลกๆ ตอนเร่งรถตอนออกตัว แล้วจังหวะที่รถมันเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 จะมีอาการสะดุดอย่างชัดเจน แถมรอบเครื่องวูบลงอย่างทันทีด้วยครับ
และตอนถอนคันเร่ง แล้วจังหวะเกียร์เปลี่ยนจาก2 ลงไป 1 รถก็จะมีอาการหน่วงอย่างชัดเจนเลยครับ
ก็เลยสงสัยว่ามันปกติรึเปล่าอ่ะครับ  O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:42:43 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับคุณ Rut ทีนี้ผมจะได้สบายใจ แต่มันก็ยังรู้สึกแปลกๆ ตอนเร่งรถตอนออกตัว แล้วจังหวะที่รถมันเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 จะมีอาการสะดุดอย่างชัดเจน แถมรอบเครื่องวูบลงอย่างทันทีด้วยครับ
และตอนถอนคันเร่ง แล้วจังหวะเกียร์เปลี่ยนจาก2 ลงไป 1 รถก็จะมีอาการหน่วงอย่างชัดเจนเลยครับ
ก็เลยสงสัยว่ามันปกติรึเปล่าอ่ะครับ  O0

เกียร์เป็นแบบนี้แหละครับ ลองออกตัวช้าๆ เวลาเปลี่ยนเกียร์จะกระตุกแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าออกตัวแบบเต็มที่จะไม่เป็นนะครับ

ส่วนตอนถอนคันเร่งก็เป็นแบบนี้แหละครับเกียร์จะเชนให้เองครับแล้วรถก็จะมีอาการหน่วงเกิดขึ้นเพื่อเป็นการชะลอให้ความเร็วลดลงครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:58:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เกียร์เป็นแบบนี้แหละครับ ลองออกตัวช้าๆ เวลาเปลี่ยนเกียร์จะกระตุกแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าออกตัวแบบเต็มที่จะไม่เป็นนะครับ

ส่วนตอนถอนคันเร่งก็เป็นแบบนี้แหละครับเกียร์จะเชนให้เองครับแล้วรถก็จะมีอาการหน่วงเกิดขึ้นเพื่อเป็นการชะลอให้ความเร็วลดลงครับ

โอ้ !!! โล่งใจเลยครับ พอดีเคยขับแต่รถญี่ปุ่นแล้วมันไม่เป็นครับ เวลาออกตัวแล้วเกียร์เปลี่ยนมันก็จะไม่กระตุกขนาดนี้ และเวลาผ่อนคันเร่งรถมันก็ยังไหลปกติ ไม่มีอาการหน่วง พอเจอแบบนี้ก็เลยกังวลครับ นึกว่าเกียร์ผมจะถึงเวลากลับไปเยอรมันซะแล้ว ทีนี้ก็สบายใจล่ะครับ ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับคุณ Rut  :-X  ;)

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:01:13 »
ปกติทุกอย่างเลยครับ รุ่นเดียวปีเดียวกัน เป็นเหมือนผมทุกประการครับ รับรองครับว่าปกติ :)) :)) :))

(ถ้าเข้าเกียร์แล้วไม่กระตุกนี่สิ อันนี้แหละครับงานเข้าชัวร์เลยครับ)

ฟู่ววว..โล่งอก..ผมก็เป็นเหมือนกันเลย..

:-[    :-[     :-[

Somchai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:27:23 »
อาการของเกียร์เมื่อขับด้วยความเร็ว แล้วยกคันเร่ง จะเกิดอาการหน่วง หรือ engine break ถือว่าเป็นจุดเด่นของ BMW รุ่นนี้

เพราะเมื่อขับเข้าโค้ง ก็เพียงแต่ยกคันเร่งนิดนึง แล้วกดคันเร่งเข้าโค้งได้เลย โดยไม่ต้องแตะเบรค

วิธีนี้ทางเยอรมันเค้าสอนมาครับ

สรุปว่า เกียร์ปกติครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:13:23 »
อาการของเกียร์เมื่อขับด้วยความเร็ว แล้วยกคันเร่ง จะเกิดอาการหน่วง หรือ engine break ถือว่าเป็นจุดเด่นของ BMW รุ่นนี้

เพราะเมื่อขับเข้าโค้ง ก็เพียงแต่ยกคันเร่งนิดนึง แล้วกดคันเร่งเข้าโค้งได้เลย โดยไม่ต้องแตะเบรค

วิธีนี้ทางเยอรมันเค้าสอนมาครับ

สรุปว่า เกียร์ปกติครับ

พี่สมชาย Pajero Sport  AUTO  ก็มีระบบนี้ครับ ผมเพิ่งกลับมาจากเขาค้อ ประทับใจมาก  ส่วนเจ้า Volvo 850Turbo กลับไม่มี ปล่อยก็ไหลๆ ไปเลย  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 15:29:40 »
วันไหน สะดวก มาลองขับรถผมดูครับ คุณนพ รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน

วันนี้ ผมอยู่ประตูน้ำถึงค่ำๆครับ  :)

Ryan_E46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 15:39:42 »
วันไหน สะดวก มาลองขับรถผมดูครับ คุณนพ รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน
วันนี้ ผมอยู่ประตูน้ำถึงค่ำๆครับ  :)
ขอบคุณมากครับคุณเรย์ ไว้ว่างๆ ผมต้องขอไปลองขับรถคุณเรย์บ้างครับ
อยากลองขับคันอื่นเหมือนกันครับ รถผมทำมาจนเหลือจุดนี้อยู่อย่างเดียวแล้วครับที่ยังคาใจอยู่  ???

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 15:47:40 »
ขอบคุณมากครับคุณเรย์ ไว้ว่างๆ ผมต้องขอไปลองขับรถคุณเรย์บ้างครับ
อยากลองขับคันอื่นเหมือนกันครับ รถผมทำมาจนเหลือจุดนี้อยู่อย่างเดียวแล้วครับที่ยังคาใจอยู่  ???

ยินดีครับ คุณนพ