ผู้เขียน หัวข้อ: n42ค่ะ ติดแก๊ส LPG มา8เดือนขับรถออกจากบ้านประมาณ 15 นาทีแล้วรถดับกลางอากาศเลยค่ะ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

นันทรัตน์

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่ค่ะฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะพี่ๆที่ทรงคุณวุฒิทุกท่านค่ะพอดีรถมีอาการแบบนี้ค่ะขับรถออกจากบ้านตอนเช้าขับมาประมาณ 15 นาทีรถก็ดับกลางอากาศเลยค่ะต้องจอดแล้วสตาร์ทใหม่บางครั้งก็ติดแล้วก็วิ่งไปต่อจนถึงมหาลัยแต่บางครั้งก็ต้องสตาร์ทหลายทีกว่าจะติด เป็นแบบนี้เกือบทุกวันค่ะเป็นแบบนี้ทั้งแก๊สและนำ้มันเลยค่ะยิ่งตอนนี้เป็นหนักพอรถดับแล้วสตาร์ทติดพอวิ่งไปสัก500เมตรก็ดับอีกต้องเรียกรถลากกลับบ้านด่วนไม่ทราบว่าพอจะมีท่านใดให้คำแนะนำใด้บ้างคะรถยังไม่ใด้ซ่อมค่ะจอดอยู่ที่บ้าน(ยังไม่กล้าพาไปซ่อมค่ะเพราะเคยเจอประสพการไม่ดีกับอู่ bmw ค่ะซ่อมรถทีฟันกันหัวแบะ กระเป๋าฉีกเลย จุดที่น่าจะซ่อมก็ไม่ซ่อมให้ ซ่อมไม่ตรงจุดต้องให้เข้าไปเสียเงินอยู่เรือยๆรู้สึกท้อแท้มากเลยค่ะเหมือนซื้อรถมาซ่อมจริงๆแต่รถที่ื้ซื้อมาก็ยังสภาพดีอยู่นะค่ะรถเดิมๆแต่เราก็รู้ค่ะว่ามันถึงเวลาต้องดูแลรักษาบ้างอะไรจำเป็นต้องเปลี่ยนเราก็เปลี่ยนแต่เปลียนแล้วไม่จบมีปัญหาเหมือนเดิมนี่งงงงงงงงจริงๆค่ะเซ็งค่ะเพราะหนูเองเป็นนักศึกษาต้องทำงานด้วยเรียนไปด้วยหาเงินเองค่ะจะให้มาซ่อมรถทีละหลายๆหมื่นหนูคงไม่ไหว)  แต่หนูก็ชอบ E46 มากค่ะขับแล้วรู้สึกใช่มากๆๆเลย  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ::)

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
น่าจะเป็นที่ เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยว หรือเซนเซอร์ข้อเหวี่ยงนะครับ อยู่แถวไหนครับ  ???

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
เดี่ยวตายิ้มบางแสนก็เข้ามา อือิ เชื่อดิ

แต่n42 รอพี่กฤษดามาตอบดีกว่าครับ

ส่วนตัวคิดว่าเพลาข้อเหวี่ยงกับเพลาลูกเบี้ยวครับ

นันทรัตน์

• **

นันทรัตน์

• **
อาการเพิ่มเติมนะค่ะเครื่องยนต์สั่นทำให้รถสั่นทั้งคันแต่เปลี่ยนยางแท่นเครื่องอะไรนี่แล้วนะคะ

วีรวิชญ์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
งามวงค์วานค่ะ

แนะนำให้ไปที่อู่บีเอ็ม พระนั่งเกล้าก็ได้ครับ ถ้าเครื่องสั่นด้วยอาจมีปัญหาอย่างอื่นอีกก็ได้ บอกว่าพี่อั๋นแนะนำมา ติดต่อช่างสยามก่อนก็ได้ โทร. 081-621-1886  :-*

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
เซ็นเซอร์ คอยล์ หัวเทียน ปั้มติ๊ก O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

นันทรัตน์

• **

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
ไปหาช่าง เอาเครื่อง อ่านความผิดปกติของรถ โปรแกรม GT1
เช็คดูครับ เจอความผิดปกติแน่นอนครับว่าอะไรเสียครับ

หรือลองสอบถามเพื่อนสมาชิกที่มีโปรแกรมนี้ดู
ให้เค้าช่วยอ่านค่าให้ก็ได้ครับ

บางครั้งอุปกรณ์บางตัวมันทำท่าจะเสีย ดีบ้างไม่ดีบ้าง
มันก็อาจส่งผลให้เครื่องยนต์ทำงานผิดพลาด และดับกลางอากาศ
ได้เหมือนกันครับ อันตรายครับดับตอนวิ่งช้าๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าดับตอนวิ่งเร็วๆ
ปั๊มเพาเวอร์จะไม่ทำงานทำให้บังคับเลี้ยวยากมากครับ
ระบบหม้อลมช่วยเบรคก็ไม่ทำงานเช่นกันครับ แต่เราจะสามารถเหยียบเบรค
ได้อีก1ครั้งหลังจากที่เครื่องยนต์ดับครับเป็นระบบสำรองความปลอดภัยของหม้อลมเบรคครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

PAE_ZA

• ขาประจำ
ลองเข้าอู่เอาGT1 เช็คดูครับ ของผมเป็นอาการนี้ไม่ได้เอาเข้าอู่ที่มีเครื่องมือ มัวไปโทษแก๊ส

เพราะพึ่งติดมา แต่ว่าตอนก่อนติดแก๊สเครื่องมันก็สั่นนิดๆตอนจอดรถในรอบเดินเบา

ตอนแรกลองเปลี่ยนหัวเทียนทั้งหมดก็ไม่หาย เช็คเองโดยการชักคอยจ์หัวเทียนทดสอบทีละตัว

ปรากฏว่าเป็นที่คอยจ์เสียครับ  ซื้อมาเปลี่ยน ราคาของเกรดเทียบที่ผมซื้อประมาณ1500ครับ

ของแท้ผมไม่รู้  ถ้าคอยจ์หัวเทียนเสียก็ไล่เปลี่ยนหัวเทียนด้วยละกัน เพราะหัวเทียนจะบอด

ราคาไม่แพงเท่าไหร่ครับ ตอนนี้รอบเดินเบานิ่งมากๆ จนบางทีนึกว่าเครื่องดับ :)) :)) :))

ยิ้มบางแสน

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เดี่ยวตายิ้มบางแสนก็เข้ามา อือิ เชื่อดิ

แต่n42 รอพี่กฤษดามาตอบดีกว่าครับ

ส่วนตัวคิดว่าเพลาข้อเหวี่ยงกับเพลาลูกเบี้ยวครับ

ห้องนี้นานๆ เข้ามาทีครับ อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

นันทรัตน์

• **
ขอบคุณทุกท่านมากๆนะค่ะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ถ้าไม่ใช่เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงที่วิ่งมาร้อนแล้วดับ เห็นว่าตอนนี้อาการเสียส่วนใหญ่มุ่งไปชุดลิ้นปีกผีเสื้อที่มีมอเตอร์เดินเบาประกอบอยู่ด้วยแทนครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
แอบมาตอบกันตอบกันตอนไหนเนี่ย :(

เอาเครื่องมือ gt1 จับดูเลยครับ การหาจุดที่มีปัญหาจะได้แคบลงครับ  :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467