ผู้เขียน หัวข้อ: โดนแล้วครับผมกับของพึ่งได้มา  (อ่าน 6489 ครั้ง)

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
โดนแล้วครับผมกับของพึ่งได้มา
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 23:51:03 »
ขับมาตามปรกติครับมีเสียงดังปุเกิดขึ้นปรากฏว่าไฟโชว์เตือนทุกอย่างเลยครับดูไม่ทันมีตัวไหนบ้างตอนนั้นรู้แต่ไฟเตือนความร้อนแดงแต่มันเร็วมากครับสิ้นเสียงความร้อนก็ขึ้นปรืดเลยครับเลยเข้าข้างทางจอดแล้วมีน้ำไหลออกมาด้วยครับแต่พอเอาไฟส่องดูก็เจอว่าลูกปืนตรงมู่เล่สายพานไดชาตร์แตกและมันหลุดออกมาสายพานเลยหลุดออกมาครับเลยต้องยกรถกลับเลยครับ..เลยอยากถามพี่ๆครับว่าลูกปืนจะเปลี่ยนได้ไหมและน้ำที่มันออกมามันจะเป็นส่วนไหนได้บ้างครับและอะไรที่มันน่าจะเสียอีกถ้าเป็นอาการแบบนี้ครับช่วยตอบหน่อยครับปวดหัวมากเลยได้มายังไม่ถึงเดือนเลยครับกลัวจังสงสัยนอนไม่หลับแน่เลยครับกะว่าน่าจะขับไปได้สักพักแล้วจะค่อยทำไปเรื่อยๆไม่คิดว่าจะเร็วขนานนี้ขอโทษครับที่เขียนยาวไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆครับ :'(

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: โดนแล้วครับผมกับของพึ่งได้มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 00:04:18 »
โดนรับน้องเข้าแล้วครับ
ผมว่าโดนหนักไปหน่อยนะ

asune46

• บุคคลทั่วไป
Re: โดนแล้วครับผมกับของพึ่งได้มา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 00:07:29 »
เอาใจช่วยครับ ลองเช็คว่าท่อยางขาด หรือ ออกทางไหน ปั้มน้ำ อื่นๆ
ว่าแต่ไฟเตือนหม้อน้ำไม่โชว หรอครับ ก่อนความร้อนขึ้น

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 00:12:04 »
ท่อยางปกติครับไม่แตกคงต้องพรุ่งนี้แหละครับสงสัยคืนนี้คงได้แต่ภาวนาอย่าให้เป็นอะไรมากเลยครับเพิ่งออกมาก็ใช้เงินมากอยู่แล้วไม่คิดว่าจะโดนเร็วขนาดนี้ :-\

akirabenz

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 00:19:59 »
สายพานหลุด/ขาด ตอนเครื่องติดอยู อันตราย ปวดหัวเเทนเลยครับ :-\

mamamaprang

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:05:07 »
ถ่ายรูป แต่ละจุดมาลงเลยครับ  :-[ :-[ :-[ :-[

kok_233:)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:22:27 »
ใจเย็นๆ...หายไวๆน่ะครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:22:35 »
ผมว่าลูกปืนมันหลุดไปโดนหม้อนำ้แตกแนๆเลยครับ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:52:43 »
น่าจะมาจากชิ้นส่วนที่แตกไปเจาะหม้อน้ำ หรือ ท่อน้ำ เอานะครับ

พอเข้าอู่แล้ว พวกอะไรที่ตลับลูกปืนหน้าเครื่อง สายพาน เปลี่ยนใหม่ให้หมดไปเลยทีเดียวครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

yo-e46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:57:20 »
มาปูเสื่อรอฟังคำตอบครับอยากรู้เหมือนกัน ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคับ^_^

Ryan_E46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:25:35 »
ผมตอนได้รถมา ดับกลางอากาศครั้งเดียวครับตอนได้รถมาไม่ถึงเดือน เพราะปั๊มติ๊กกลับบ้านเก่า  :o
ตอนนั้นลำบากมากครับ ดับตอนรถกำลังขึ้นเนินด้วย รถด้านหลังก็จ่อท้ายอยู่ด้วย
ดีนะที่เนินไม่สูงมาก มีพี่ รปภ ใจดีมาช่วยเข็นขึ้นไปจอดบนทางราบให้ครับ รถหนักมากกกกกก  >:(
ผมรีบเอาเข้าอู่ไปบอกช่างให้ทำแทบจะทุกอย่างเลยครับ กลัวมากๆ ครับ
ผมว่าพอได้รถมาน่าจะรีบเอารถไปเช็คแล้วจัดการจุดที่สุ่มเสี่ยงก่อนเลยนะครับ  :-*
ขอให้รถไม่เป็นอะไรมากนะครับ เอาใจช่วยครับ  O:-)

Inin FLoWeR StOn€

• ขาประจำ
  • •• I LoVe "KhUn-nGeN" ••
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:32:48 »
เข้าใจความรู้สึกคะ..เพราะนินเองก็ตกอยู่ในสภาวะเครียดพอควรเช่นกัน..แต่ยังไงก็ขอให้ลูกชายหายไวๆนะคะ :-*  O0 O0

I LoVe..." KhUn-nGeN "

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:38:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขับมาตามปรกติครับมีเสียงดังปุเกิดขึ้นปรากฏว่าไฟโชว์เตือนทุกอย่างเลยครับดูไม่ทันมีตัวไหนบ้างตอนนั้นรู้แต่ไฟเตือนความร้อนแดงแต่มันเร็วมากครับสิ้นเสียงความร้อนก็ขึ้นปรืดเลยครับเลยเข้าข้างทางจอดแล้วมีน้ำไหลออกมาด้วยครับแต่พอเอาไฟส่องดูก็เจอว่าลูกปืนตรงมู่เล่สายพานไดชาตร์แตกและมันหลุดออกมาสายพานเลยหลุดออกมาครับเลยต้องยกรถกลับเลยครับ..เลยอยากถามพี่ๆครับว่าลูกปืนจะเปลี่ยนได้ไหมและน้ำที่มันออกมามันจะเป็นส่วนไหนได้บ้างครับและอะไรที่มันน่าจะเสียอีกถ้าเป็นอาการแบบนี้ครับช่วยตอบหน่อยครับปวดหัวมากเลยได้มายังไม่ถึงเดือนเลยครับกลัวจังสงสัยนอนไม่หลับแน่เลยครับกะว่าน่าจะขับไปได้สักพักแล้วจะค่อยทำไปเรื่อยๆไม่คิดว่าจะเร็วขนานนี้ขอโทษครับที่เขียนยาวไม่รู้จะปรึกษาใครจริงๆครับ :'(
     สาเหตุนะครับ ผมเคยเกิด ของผมเอง ชุดแท่นยึดพูเล่สายพาน ได้ชาทแตกหักออกมาเลย ต้องเอาไปเชื่อม อาร์กอน น็อตยึดขาดสะบัน ทั้ง2ตัว สาเหตุนะครับ นิดเดียวเอง สายพาน หน้าเครื่อง มันหมดสภาพครับทำให้เกิดการตึงของสายพาน พอเราเร่งเครื่อง สายพานไม่มีการรับผ่อนแรงทำให้ไปกดชุดพูเล่ต่างๆๆ ถ้าสายพานห่วยสายพานก็จะขาดแตาถ้าสายพานคุรภาพดี(แต่หมดสภาพ)มันจะไม่ขาดแต่จะกระด้างมากก็จะทำให้ชุดพูเล่รับแรงกดมากเกินไปทำให้หลุดหรือแตกออก ของผม หลุดออก2รอบ (ใช้สายพานเดิม)พอเปลี่ยนสายพานอันใหม่ จบครับไม่มีปัญหา อีกอย่างที่ควรเปลี่ยนคือชุดตั้งสายพานไดชาท มันจะมีสปิงอยู่ลองดูว่าแข็งหรือยังถ้าแข็งก็ควรเปลี่ยน ครับ  ^-^ ^-^
เก่า แต่ไม่แก่นะ

num2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:42:44 »
อ๋ออีกนิดครับ สายพานเทียบ(เบิกวัดโสม เส้น 550 บาท)เปลี่ยนทุก 20000 กิโล สายพานแท้ เปลี่ยนทุก 50000 โล (สายพานแท้นี่แหละตัวปัญหาเสื่อมสภาพแล้วแต่ก็ไม่ยอมขาดเล่นพูเล่ผมหลุด2รอบ)ถ้ายังไงครบอายุแล้วก็ควรเปลี่ยนนะครับอย่าลากยาวเหมื่อนผมน้าๆๆๆๆๆๆ ^-^

num2012

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:49:00 »
ตามคุณรุจนะครับ หม้อน้ำต้องเปลี่ยนแน่นอน ตอนของผม ก็หลุดไปโดนเหมือนกัน ต้องเปลี่ยนห้อน้ำ ลองถอดออกมาดูนะว่าชุดพูเล่เสียหายใหม ส่วนหม้อน้ำ ประมาณ5000 ชุดพูเล่ต่างๆๆ พันกว่าบาท ถ้าเปลี่ยนเองก็ก็ลุยเลย ถ้าทำไม่เป็น ก็ลองให้ช่างที่ชำนาญการถอดบีเอ็มถอดดูนะอย่าไปให้ช่างมั่วเองเดี่ยวมันงัดแตกหมด O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 09:17:30 โดย num2012 »

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:01:55 »
ออกมาควรเข้าอู่ก่อนเลยครับ ประเมินอาการ เพราะมันจะเกิดตอนไหนเราก็ไม่รู้
ผมก็ชะล้าใจ กระปุกพักน้ำแตกเลย

PETE_S

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:13:31 »
สู้ๆคับ

แก้ปัญหาเสร็จลูกชายจะได้กลับมาหล่อคับ

oon_resist

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:18:19 »
ขอให้ไม่เป็นไรมากนะครับ สู้ๆ

kwan47

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:23:57 »
เครื่องรุ่นใหนครับ ถ้าเป็น N42 สายพานขาดไม่มีปัญหา เพราะมีสายพานเส้นเดียว อาการพวงมาลัยจะหนัก ถ้าหม้อน้ำแตก ร้านคุณที คลอง 2 หม้อน้ำพร้อมกระปุกเติมน้ำ 4 พันบาท ไดชาร์ท ร้าน v.i.auto part ตอม่อที่ 145 เกษตรนวมินท์ 5 พันบาท แต่ถ้าจะซ่อมไม่เท่าไร แต่ก็หลักพันครับ ท่อยางต่างๆเส้นละ 500-1000 บาท ของแท้จากญี่ปุ่น ยังใช้งานได้นาน(ที่นี่ราคาแรง แต่มีทุกชิ้น ราคาจะไม่เท่ากัน ถ้าถามต่างวัน ต่างเวลา แล้วแต่อารมย์ ดูหน้า คำพูดและสภาพคนซื้อด้วย ก่อนเข้าไปซื้อถอดแหวน นาฬิกา หรือแต่งตัวโทรมๆไปซื้อหรือให้ช่างไปซื้อจะได้ถูกแต่ช่างจะบวกอีก โอว..จิปาถะ กรรมของเจ้าของรถ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 09:30:41 โดย kwan47 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:35:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เครื่องรุ่นใหนครับ ถ้าเป็น N42 สายพานขาดไม่มีปัญหา เพราะมีสายพานเส้นเดียว อาการพวงมาลัยจะหนัก ถ้าหม้อน้ำแตก ร้านคุณที คลอง 2 หม้อน้ำพร้อมกระปุกเติมน้ำ 4 พันบาท ไดชาร์ท ร้าน v.i.auto part ตอม่อที่ 145 เกษตรนวมินท์ 5 พันบาท แต่ถ้าจะซ่อมไม่เท่าไร แต่ก็หลักพันครับ ท่อยางต่างๆเส้นละ 500-1000 บาท ของแท้จากญี่ปุ่น ยังใช้งานได้นาน(ที่นี่ราคาแรง แต่มีทุกชิ้น ราคาจะไม่เท่ากัน ถ้าถามต่างวัน ต่างเวลา แล้วแต่อารมย์ ดูหน้า คำพูดและสภาพคนซื้อด้วย ก่อนเข้าไปซื้อถอดแหวน นาฬิกา หรือแต่งตัวโทรมๆไปซื้อหรือให้ช่างไปซื้อจะได้ถูกแต่ช่างจะบวกอีก โอว..จิปาถะ กรรมของเจ้าของรถ)

มุกนี้ผมใช้บ่อยครับ ตอนหาซื้ออะไหล่อย่าไปแต่งตัวดีนะครับ เพราะจะเหมือนมีตังค์ ร้านเลยขายแพงนะครับ

ส่วนผมจะไปแนวช่างนะครับ มือก็ต้องเลอะนำ้มันด้วย ร้านจะไม่ค่อยโก่งราคา เพราะส่วนใหญ่พวกช่างจะรู้ราคาของอยู่แล้วนะครับ :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

blacksea

• 318 ise 2003 สี ดำเครื่อง n42
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:45:23 »
ผมก้อเพิ่งโดนตัวนี้คือ ในn42 มูเล่ไดชาท มันจะมีลูกปื่น ช่วยฟรีตอนความเร็วสูงๆไม่ดึงกำลังเครื่อง
พอนานๆๆมันจะฟืด บ้างทำให้กิน สายพานขาด พอสาพานขาดก้อจะไปโดนไรบ้างก้อต้องว่ากัน มูลเล่ 1300 บาท เปลี่ยนได้แต่ต้องมีบล็อกพิเศษยิงออก อาการคือจะมีเสียง แกร็กๆๆ ไหนๆๆจะเปลี่ยนก้อเปลี่ยนครบเลนมูลเล่ไดชาท และลูกรอกอีกสองตัว และผมว่าหัดเรียนรู้เปลี่ยนสายพานเองก้อดีน่ะครับ ครั้งที่ขาดผมอยู่ไกล หาช่างไม่ได้ กลับบ้านมาเอาสายพานสำรองใส่ขับกลับได้เลยวันอาทิตย์ด้วยไม่งั้นก้อคงต้องลากหรือยกรถแน่

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:08:20 »
จริงครับ เรื่องแต่งตัวโทรมๆ ไป ซื้อของหรือซ่อมรถนี่ได้ราคาถูกจริงๆ ผมทำมาเมื่อวันเสาร์นี่เอง ใส่กางเกงขาสั้น เสื้อยืดคอแหว่งๆ เอามาสด้าไปซ่อมสายคันเร่ง โดนไป 100 บาท (กดเงินไป 10000 วิ่งหาแบงค์ย่อยวุ่นเลย) อีกอย่างไปทำแอร์ในวันเดียวกัน ช่างบอก 1200 แล้วมองหน้าผมเลยบอกว่า ลดเหลือ 950 ล่ะกันช่วยๆ กันไป เหอะๆ

ตอนไปซื้อสายคันเร่งที่ร้านอะไหล่ร้านใหญ่ที่สุดในเมืองชล เด็กร้านไล่ผมออกมายืนรอที่หน้าร้าน เพราะผมเข้าไปยืนรอแล้วไม่มีใครถามอะไรเลย (เหมือนเราเป็นยาจก ก็เลยแกล้งเดินเข้าไปโซนที่เขาข้ามเข้า) สุดท้ายได้อะไหล่เอาไปคิดเงิน แคชเชียร์เอาของผมไปรวมกับผมของใครไม่รู้แล้วบอกว่า 1500 บาท ผมแทบช๊อคร้องบอกไม่เอาครับ แพงเกินไป แคชเชียร์เลยขอโทษแล้วคิดเงินใหม่ 150 บาท อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:12:34 »
สงสัยต้องเอามื้อจุ่มน้ำมันเครื่องให้ติดเล็บด้วยคุณยิ้ม  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:06:01 »
อันนี้ผมได้คติใหม่ประจำรถมาคือ "การได้E46ที่ไม่ต้องต้องซ่อม เป็นลาภอันประเสริฐ"  >:D
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:09:52 »
อันนี้ผมได้คติใหม่ประจำรถมาคือ "การได้E46ที่ไม่ต้องต้องซ่อม เป็นลาภอันประเสริฐ"  >:D

รถเกือบ 10 ปีแล้ว ถ้าซ่อม ถึง ก็รับใช้ต่อเกือบ 10 ปี ตามวงรอบครับ  1-2 แสน ฝากแบงค์สำรองไว้  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:32:03 »

รถเกือบ 10 ปีแล้ว ถ้าซ่อม ถึง ก็รับใช้ต่อเกือบ 10 ปี ตามวงรอบครับ  1-2 แสน ฝากแบงค์สำรองไว้  :-*
E46 มือสอง ซ่อมเยอะก็จริงครับ
แต่ตอนนี้จะหมดกับค่าแต่งเยอะกว่าแล้วคร้าบบบบบบ  O0

chaky

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:48:17 »
ขอเข้ามาศึกษาหาความรู้ครับผม....
ถ้าเกิดสายพานขาดมันน่ากลัวขนาดนั้น ผมวิ่งมา 140,000 แล้วยังไม่ได้เปลี่ยนสายพานเลย
คงจะต้องเปลี่ยนบ้างแล้วล่ะสิเนี่ย...... ไม่งั้นปล่อยให้ขาดเองงานเข้าแน่เลยครับ  O0

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:51:34 »
ไม่ต้องเครียดครับเจอกันทุกคน ถ้าไม่เจอน่าเครียดมากว่า >:(
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:17:45 »
ช่วงนี้กำลังจะหมดยุค e36 แล้ว นักเลงรถ กำลังเล็งมาที่ e46 กันหมดเลย อนาคตหวังว่าราคาคงไม่ตกไปกว่านี้นะครับ  :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:58:55 »
ขอให้อีก 5-7 ปี ราคาอย่าตกมาก จะได้ขายราคาดีๆหน่อยแล้วบวกเงินเพิ่มไปซื้อ F30 Luxury Line  >:D
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]