ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมมือจับฝากระโปรงท้าย ด้วยตัวเอง งบ 70บาท  (อ่าน 3888 ครั้ง)

thekiosk

• คนคุ้นเคย
    • KingOfAmulet
 :D :D :D
จากกระทู้พี่คนนี้ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รถผมคิดว่าทำเคปล่าไม่สวยเลยหาทางทำแนวทางของผมเอง

เนื่องจากระวังมากๆแล้วก้อยังหักจนได้ หักละเอียดเลยแต่ดีที่ส่วนที่ต้องทำสีไม่เป็นอะไร ไม่งั้นคงต้องเสียค่าทำสีใหม่ ไปดูอุปกรณ์กันเลยครับ

อาการของผมคือที่ยึดน๊อตหลุดออกมาเลย กรอบและหักออกจากกันเลย...ผมเลยต้องซ่อมด้วยการใช้กาวตราช้างติด
แต่กาวมันไม่มีความเหนียว ผมจึงใช้กระดาษทิชชู่เป็นตัวเพิ่มความเหนียว(ความรู้นี้ได้มาสมัยเล่นรถ tamiya ที่เอากระดาษกับกาวมาเสริมความแข็งแรงให้ตัวรถ)
ไม่เคยคิดเลยว่าจะได้เอามาใช้กับรถจริงๆ

จัดการกับเจ้าตัวแรกก่อนเลย ตัวที่หลุดออกมาจากเบ้า...ผมต้องค่อยๆหล่อมันกลับให้เป็นรูปทรงเดิม แล้วเอากระดาษกับกาวมาแปะๆให้มันอยู่ตัว หลังจากนั้นค่อยๆติดมันกลับเข้าที่ไป

ส่วนด้านหลัง ผมก้อเสริมความแน่นหนาเข้าไปอีก เพราะว่ามันเคยหักออกจากกันมาแล้ว ผมก้ออัดกาวพร้อมกับกระดาษทิชชู่เข้าไปให้มันเข้าไปดามและยึดติดกัน

ตรงไหนหักก้อเสริมมันเข้าไป

ส่วนบาร์จับส่วนนี้ ผมคิดว่าน่าจะต้องทำให้แข็งแรงที่สุด เนื่องจากน่าจะรับแรงที่เกิดจากกางดึงเพื่อเปิดกระโปรงท้าย มากที่สุด ผมเลยเสริมมันเข้าไปอีก

แล้วทิ้งให้แห้งสนิทอย่างน้อย 24 ชั่วโมงครับ เพื่อความทนทานของกาว

จบครับ  ""ชูสองนิ้ว::

มันน่าซื้อมาพ่นจริงๆ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 21:11:53 โดย thekiosk »