ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหัวเทียน+คอย สำหรับรถแก๊สหน่อยครับ  (อ่าน 3914 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
เครื่อง M52+Lpg จะเปลี่ยนหัวเทียน+คอยทั้งชุด รบกวนแนะนำ รุ่น ยี่ห้อ ร้าน และราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ :-X

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: แนะนำหัวเทียน+คอย สำหรับรถแก๊สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 17:47:24 »
ก็น่าจะใช้สเป็คปกติได้นะครับ

เคยเห็นหัวเทียน NGK ว่ามีสเป็คสำหรับรถแก็สด้วย แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nai_sc26

Re: แนะนำหัวเทียน+คอย สำหรับรถแก๊สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:01:12 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เครื่อง M52+Lpg จะเปลี่ยนหัวเทียน+คอยทั้งชุด รบกวนแนะนำ รุ่น ยี่ห้อ ร้าน และราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ :-X

สเปคเดิมๆ ก็ใช้กัน 4-50000 กิโลสบายๆ ครับ สำหรับหัวเทียน ส่วนคอยก็ใช้ของเดิมแหละครับไม่มีปัญหาอะไร

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:55:19 »
ที่จริงหลักๆของคนใช้แก๊สคือต้องการประหยัด

การติดแก๊สที่ถูกต้องคือติดตั้งแก๊สและจูนแก๊สให้ใช้กับของเดิมเสป็กโรงงานให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด

เพราะฉะนั้นใช้ของเดิมครับ

ถ้าหากใครติดแก๊สแล้วต้องเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ผมว่าเดินผิดทางครับ (ถ้าต้องการความแรงแล้วเปลี่ยนให้แรงขึ้นน่ะใช่แต่ไม่ใช่ติดแก๊สแล้วแรงขึ้นนะครับ)

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 18:30:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  :-X

phuritat

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:37:08 »
ใช้คอยเดิมอีกเสียงครับ

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 07:41:29 »
ใช้ของเดิมครับ แต่จากประสพการและการสังเกตุพบว่ารถที่ใช้แก๊สต้องการไฟจุดระเบิดที่แรงกว่าปกติ ผมเคยพบอาการคอล์ยจุดระเบิดที่เริ่มเสื่อมกำลังไฟตกเล็กน้อย จะเกิดปัญหาเครื่องยนต์เดินไม่ครบสูบตอนใช้แก๊สแต่ถ้าเป็นน้ำมันจะไม่มีอาการอะไรเลย ซึ่งพอไปค้นในกระทู้ในเว็บก็เคยมีเคสที่เจ้าของรถไม่พอใจช่างที่เข้าไปทำอาการรถที่วิ่งน้ำมันปกติทุกอย่างพอเปลี่ยนเป็นแก๊สกลับเดินไม่ครบสูบ แล้วช่างบอกให้เปลี่ยนคอล์ยจุดระเบิด
ผมจึงพอสรุปได้ว่าระบบไฟจุดระเบิดเดิมๆเพียงพอต่ิอการใช้งานกับแก๊สแต่อาจจะหมิ่นๆเกือบไม่พอประมาณนั้นถ้าอุปกรณ์ในระบบจุดระเบิดเสื่อมลงประสิทธิภาพลดลงจะทำให้การจุดระเบอดไม่สมบูรณ์  ตอนนี้ผมแก้ปัญหานี้ได้โดยการใส่โมดูลเพิ่มไฟให้กับคอล์ยจุดระเบิดเดิมโดยการเพิ่มไฟเลี้ยงคอล์ยจากเดิม 12 V เป็น 16 V ซึ่งได้ผมเป็นที่น่าพอใจมาก ผมติดตั้งใน e36 325i เครื่อง M50 ทดลองวิ่งไปภูเก็ต ทำอัตราสิ้นเปลืองได้เกิน 10 Km/Lt ตอนนี้ใช้งานมาประมาณ 4 เดือนแล้วยังไม่พบปัญหาข้างเคียงใดๆ ผมจึงนำมาติดตั้งใน e46 318i เครื่อง N42 อีกคันหนึ่งด้วยครับ

sumpun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 08:22:45 »
อุปกรณ์นี้หาซื้อที่ไหนครับและขอราคาด้วยครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 08:27:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใช้ของเดิมครับ แต่จากประสพการและการสังเกตุพบว่ารถที่ใช้แก๊สต้องการไฟจุดระเบิดที่แรงกว่าปกติ ผมเคยพบอาการคอล์ยจุดระเบิดที่เริ่มเสื่อมกำลังไฟตกเล็กน้อย จะเกิดปัญหาเครื่องยนต์เดินไม่ครบสูบตอนใช้แก๊สแต่ถ้าเป็นน้ำมันจะไม่มีอาการอะไรเลย ซึ่งพอไปค้นในกระทู้ในเว็บก็เคยมีเคสที่เจ้าของรถไม่พอใจช่างที่เข้าไปทำอาการรถที่วิ่งน้ำมันปกติทุกอย่างพอเปลี่ยนเป็นแก๊สกลับเดินไม่ครบสูบ แล้วช่างบอกให้เปลี่ยนคอล์ยจุดระเบิด
ผมจึงพอสรุปได้ว่าระบบไฟจุดระเบิดเดิมๆเพียงพอต่ิอการใช้งานกับแก๊สแต่อาจจะหมิ่นๆเกือบไม่พอประมาณนั้นถ้าอุปกรณ์ในระบบจุดระเบิดเสื่อมลงประสิทธิภาพลดลงจะทำให้การจุดระเบอดไม่สมบูรณ์  ตอนนี้ผมแก้ปัญหานี้ได้โดยการใส่โมดูลเพิ่มไฟให้กับคอล์ยจุดระเบิดเดิมโดยการเพิ่มไฟเลี้ยงคอล์ยจากเดิม 12 V เป็น 16 V ซึ่งได้ผมเป็นที่น่าพอใจมาก ผมติดตั้งใน e36 325i เครื่อง M50 ทดลองวิ่งไปภูเก็ต ทำอัตราสิ้นเปลืองได้เกิน 10 Km/Lt ตอนนี้ใช้งานมาประมาณ 4 เดือนแล้วยังไม่พบปัญหาข้างเคียงใดๆ ผมจึงนำมาติดตั้งใน e46 318i เครื่อง N42 อีกคันหนึ่งด้วยครับ
ขอรายละเอียดเกี่ยวกับการwiringสายไฟด้วยครับ ผมก้คิดจะอัพโวลทืไฟให้ระบบแก๊สเช่นกันครับ M52TUB24ครับ
 :-X :-X :-X

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 14:21:11 »
ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ

เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปการติดตั้งมาให้ดูครับ
เครื่อง N42 จะติดตั้งได้ง่ายมากเพราะมีสายจ่ายไฟคอล์ยจุดระเบิดแยกชุดต่างหากอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 14:52:01 »
ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ

เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปการติดตั้งมาให้ดูครับ
เครื่อง N42 จะติดตั้งได้ง่ายมากเพราะมีสายจ่ายไฟคอล์ยจุดระเบิดแยกชุดต่างหากอยู่แล้วครับ
1ตัว/1คอยล์รึป่าวครับ กำลังสงสัยครับ

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 15:41:52 »
ใช้ตัวเดียวครับ  ใน M50 คอล์ย 6 ตัวก็ใช้ตัวเดียวได้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 16:46:36 »
ใช้ตัวเดียวครับ  ใน M50 คอล์ย 6 ตัวก็ใช้ตัวเดียวได้ครับ
ยิ่งน่าสนเลยครับ รอชมภาพนะครับ
 ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::

kosit_w

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 20:11:32 »

สงสัยมันต่อยังไงครับ
รบกวนเขียนวงจรให้ดูได้ไหมครับ 1ตัว ต่อคอล์ย6ตัว

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 07:56:43 »
ดูรูปของ N42 ก่อนนะครับ ใน m50 ต่อวงจรเหมือนกันครับแต่ตำแหน่งติดตั้งต่างกันครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 16:15:37 »
ด้วยความเคารพครับ รูปที่ให้ดูคือการถ่ายรูปสายไฟซึ่งมันขยุกกองกันอยู่เป็นมัดใหญ่ๆ ซึ่งไม่สามารถรู้ได้ว่า เอาสายอะไร ต่อกับสายอะไร ต่อกันกี่เส้น ต่อแล้วเกิดประโยชน์อย่างไร

ที่สงสัยคือ คอล์ย 6 ตัว สายไฟ + - ไปที่คอยตัวละ 2เส้น สายไฟทั้งหมด 12 เส้น เราทีตัวเพิ่มไฟมาตัวเดียว เอามาต่อกับสายไฟ เส้นไหน

ถ้าต่อผิด พังแน่ๆ ครับ

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 19:23:17 »
ด้วยความเคารพครับ รูปที่ให้ดูคือการถ่ายรูปสายไฟซึ่งมันขยุกกองกันอยู่เป็นมัดใหญ่ๆ ซึ่งไม่สามารถรู้ได้ว่า เอาสายอะไร ต่อกับสายอะไร ต่อกันกี่เส้น ต่อแล้วเกิดประโยชน์อย่างไร

ที่สงสัยคือ คอล์ย 6 ตัว สายไฟ + - ไปที่คอยตัวละ 2เส้น สายไฟทั้งหมด 12 เส้น เราทีตัวเพิ่มไฟมาตัวเดียว เอามาต่อกับสายไฟ เส้นไหน

ถ้าต่อผิด พังแน่ๆ ครับ
ดูดีๆครับในรูปผมว่าชัดเจนมากว่าสายไหนมาจากไหนและไปไหนนะครับ โดยสรุปคือเราตัดสายสองเส้น สีเขียวและสายกราวด์สีน้ำตาลที่จะไปจ่ายไฟให้ชุดจุดระเบิดซึ่งแยกต่างหากจากสายไฟชุดอื่นอย่างชัดเจนครับแค่ให้มาผ่านโมดูลของเราก่อนที่จะไปจ่ายไฟเข้าชุดคอล์ยจุดระเบิดครับ ที่ต้องรวังอย่างยิ่งก็คืออย่าเพิ่งต่อขั้วไฟออกจาดโมดูลไปเข้าชุดคอล์ยจุดระเบิด จนกว่าจะวัดและปรับแรงดันไฟให้ได้ 16 V ก่อนนะครับ เพราะโมดูลสามารถปรับได้ถึง 30V เลย
สำหรับเครื่อง หกสูบ สายไฟจะมีแค่ 8 เส้นนะครับไม่ใช่ 12 เส้น สายไฟ +12v เส้นสีเขียวหกเส้นจากคอล์ยแต่ละตัวจะถูกต่อรวมเป็นเส้นเดียวก่อนต่อออกมาข้างนอกครับ

ถ้ามีข้อสงสัยโทรมาสอบถามก็ได้นะครับ  รณชิต 0945659193
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2015, 19:45:14 โดย ravana »

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:08:41 »
ยิ่งน่าสนเลยครับ รอชมภาพนะครับ

ทำให้ได้นะลวกพี่  เด๋วจะไปทำต่อจากท่านพี่อีกที... >:D
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 19:12:06 »

ทำให้ได้นะลวกพี่  เด๋วจะไปทำต่อจากท่านพี่อีกที... >:D
สั่งของมาแล้วอยู่ในระหว่างรอ เด่วได้ไงจะมาอัพเดทให้ฟังกัน
 :)) :)) :))

LEK 3116

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 23:18:13 »
 ""ชูสองนิ้ว::    :cheerup:
มาเชียร์พี่ตาลครับ ติดตั้งเสร็จ ลงรูป + ค่าใช้จ่าย
หากรับทำให้สมาชิกจะไปเป็นคนแรกเลย
*ผมว่าระบบจุดระเบิดในระบบก๊าสมีผลต่อการเดินเครื่องและกำลังของเครื่องยนต์
  หากเหล่านี้ดีเพียงพอการใช้เชื้อเพลิงก๊าสจะสมบูรณ์ขึ้นมาก จากที่เคยประสบมา
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

JrcJrz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:14:07 »
สอบถามนิดนึงครับ
ถ้า input ตกเหลือ 10v. output จะคงที่ ที่ 16v หรือ มันขึ้นลงเป็นสัดส่วนกับ input ครับ

:-X

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:59:03 »
สอบถามนิดนึงครับ
ถ้า input ตกเหลือ 10v. output จะคงที่ ที่ 16v หรือ มันขึ้นลงเป็นสัดส่วนกับ input ครับ

:-X
inputตกขนาดนั้นจะสตาร์ทไม่ติดอยู่แล้วครับ
วงจรที่ทำอยู่ใช้ตัวเก็บประจุเพื่อควบคุมไฟไม่ให้กระเพื่อมครับ มันป้องการไฟตกได้ระดับนึงเลยครับ ผมบอกเลยไฟที่ใช้กันอยู่ก็กระเพื่อมตลอดเวลาครับ อุปกรณ์ที่ขายๆกันที่ช่วยเรียงกระแสไฟสามารถช่วยได้บ้างครับ เพราะมันจะเร็วต่อการเติมไฟให้ราบเรียบ ก็จะคล้ายกันแต่อุปกรณ์ตัวนี้จะอัพไฟให้สูงขึ้นเพื่อจุดระเบิดได้สมบูรณ์หมดจดมากขึ้นเหมาะสำหรับแก๊สมากครับ รถใช้น้ำมันก็ใช้ได้ครับ เมื่อเครื่องเขกเด่วระบบจะสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้นเองครับ

ปล.อุปกรณ์มาถึงแล้ว เหลือแต่ขั้นตอนการประกอบเท่านั้น
 :-X :-X :-X

sumpun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 07:45:17 »
รอความหวังอีกคันครับเพื่อเป็นแนวทางของผม318i e46n42
รบกวนสั่งอุปกรณ์ด้วยสัก1ชุดครับผมอยู่ระยองครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 16:06:47 »
รอความหวังอีกคันครับเพื่อเป็นแนวทางของผม318i e46n42
รบกวนสั่งอุปกรณ์ด้วยสัก1ชุดครับผมอยู่ระยองครับ

สอบถามครับรถคุณมีปัญหาอะไรเหรอครับ

ถ้ามีปัญหาอยู่แก้ปัญหาให้จบก่อนดีกว่าครับ รถคันอื่นๆเค้าใช้แก๊สโดยไม่ต้องติดอะไรเพิ่มเติม เค้าก็ใช้ได้กันปกตินะครับ

ทำระบบน้ำมันให้สมบูรณ์ ทำระบบแก๊สให้สมบูรณ์ ก่อน ส่วนถ้าจะติดของแต่งเพิ่มเติมก็ไม่ว่ากันครับ

อย่าว่าผมนะ ถ้าผมจะบอกว่า อุปกรณ์ชิ้นนี้น่าจะเป็นของแต่งนะครับ ไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ถ้าใช้แก๊สปกติ

sumpun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:58:02 »
ใช้ปกติครับไม่มีปัญหาครับ

SAN2015

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:27:14 »
รอติดตามผลด้วยอีกคันครับ ผม 323ise ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 13:51:06 »
เตรียมพบกับรีวิวกล่องเพิ่มโวลท์ไฟสำหรับรถติดแก๊สได้เร็วๆนี้ครับ
 :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

LEK 3116

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 21:56:59 »
 O:-)   >:D    รอฟ้งอยู่นะ พี่ตาล
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 22:04:57 »
O:-)   >:D    รอฟ้งอยู่นะ พี่ตาล
ใส่รถแล้ว มาลองขับดีกว่า
 :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

LEK 3116

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 23:26:20 »
เด่วคงได้เจอกันครับพี่
ว่าจะไปธุระกับคุณเซนสักหน่อย    O0