ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเผาไหม้ไม่หมดคับ  (อ่าน 1688 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถามอาการเผาไหม้ไม่หมดคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 19:40:04 »
323 M52 + lpg คับ เข้าไปจูนแก๊ส ช่างบอกว่า ตอนเป็นน้ำมัน กลิ่นเบนซินที่ท่อไอเสียแรงมาก อาจใช้หัวเทียนที่ไม่เหมาะกับรถใช้แก๊ส ทำให้เผาไหม้ไม่หมด

เรื่องนี้จริงหรือไม่ครับ ถ้าใช่ เปลี่ยนเป็นหัวเทียนอะไรดีครับ :-X

totochang

• ขาประจำ
Re: สอบถามอาการเผาไหม้ไม่หมดคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 13:22:17 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
323 M52 + lpg คับ เข้าไปจูนแก๊ส ช่างบอกว่า ตอนเป็นน้ำมัน กลิ่นเบนซินที่ท่อไอเสียแรงมาก อาจใช้หัวเทียนที่ไม่เหมาะกับรถใช้แก๊ส ทำให้เผาไหม้ไม่หมด

เรื่องนี้จริงหรือไม่ครับ ถ้าใช่ เปลี่ยนเป็นหัวเทียนอะไรดีครับ :-X

หัวเทียน 4 เขี้ยวปกติครับใช้งานได้ไม่มีปัญหา ส่วนที่มีกลิ่นน้ำมันปลายท่อมีหลายสาเหตุ
1.แว็คคั่มรั่ว เช่นตรงท่อร่วมไอดี โอริงหัวฉีด หัวฉีดมีการตันเกิดขึ้นทำให้หยดฉีดไม่เป็นฝอยละออง ท่ออากาศฉีกขาดรั่วบริเวณที่พบบ่อยตรงที่ต่อไปตัวเดินเบาข้างปีกผีเสื้อมักจะขาดตอนถอดด้วยอายุ และความละเอียดในการถอด
2. แอร์โฟว์สกปรกส่งค่าเพี้ยนทำให้จ่ายน้ำมันผิดปกติ(ล้างทำความสะอาด อย่าลืมทำความสะอาดกรองอากาศด้วยเลย)
3.วาล์วไซโครนเริ่มตัน ไอน้ำมันจึงถูกตีกลับ
ฯลฯ เช็คดีๆครับ