ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ รถมีอาการสั่น+มีเสียงกึ๊กๆ ตอนเร่งที่เกียร 1 ครับ  (อ่าน 4888 ครั้ง)

0oNuTzAo0

• คนคุ้นเคย
รบกวนสอบถามทุกท่านหน่อยนะครับ คือรถผมมีอาการดังนี้ครับ

1.) พอตอนเริ่มออกตัว ความเร็วจาก 0 ไปเรื่อยๆ จะมีอาการสั่น+มีเสียงที่เพลากลางดัง กึ๊กๆๆๆ คล้ายเสียงตอนขับรถทับเส็นประกลางถนน ครับ (อาการนี้จะมาช่วงเกียร์ 1 ที่ความเร็ว 30 km/hr และออกตัวแบบรวดเร็วกดคันเร่งออก) ???

2.) ถ้าผมค่อยๆออกตัวจากความเร็วที่ 0 ไปเรื่อยๆ แบบค่อยๆออก จะไม่มีอาการดังที่กล่าวมาในข้อ 1 ???

3.) เวลาเข้าเกียร์ D จะมีอาการท้ายกดลง+เสียงดัง ตึ๊ก 1 ที ครับ ???

4.) น่าจะเกิดจากตัวไหนเสียตามในรูปครับ ???

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ผมใช้ E46 323 ตาตกอยู่ครับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

::) ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 11:12:56 โดย 0oNuTzAo0 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เวลาสั่นมันสั่นที่ตัวเครื่องหรือสั่นมาจากใต้ท้องรถครับ....ถ้าสั่นที่ตัวเครื่องน่าจะระบบเซ็นเซอร์สกปรกหรือว่าตัวใดตัวนึงเสียครับ.....แต่ถ้าสั่นมาจากใต้ท้องรถก็น่าจะมาจากเพรากลาง ส่วนเสียงที่ดังจากเพรากลางก็น่าจะลูกปืนกากระบาทแตกหรือยางหุ่มขาดครับ ..... ส่วนเข้าเกียร์แล้วท้ายกดลงก็ถูกต้องแล้วมันต้องเป็นอย่างนั้นครับ...คร้าวๆก็น่าจะประมาณนี้ครับลองเช็คดูครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

0oNuTzAo0

• คนคุ้นเคย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เวลาสั่นมันสั่นที่ตัวเครื่องหรือสั่นมาจากใต้ท้องรถครับ....ถ้าสั่นที่ตัวเครื่องน่าจะระบบเซ็นเซอร์สกปรกหรือว่าตัวใดตัวนึงเสียครับ.....แต่ถ้าสั่นมาจากใต้ท้องรถก็น่าจะมาจากเพรากลาง ส่วนเสียงที่ดังจากเพรากลางก็น่าจะลูกปืนกากระบาทแตกหรือยางหุ่มขาดครับ ..... ส่วนเข้าเกียร์แล้วท้ายกดลงก็ถูกต้องแล้วมันต้องเป็นอย่างนั้นครับ...คร้าวๆก็น่าจะประมาณนี้ครับลองเช็คดูครับ

:-X :-X :-X :-X :-X

ขอบคุณมากครับ อาการสั่นมาจากใต้ทองรถครับ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ลิ้นปีกผีเสื้อครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ตามพี่ rut อีกเช่นเคยครับผมว่าลองไปถ่วงล้อดูก่อนครับเพื่อเส้นผมบังภูเขาครับไม่เสียหายอะไร แต่ความคิดว่าถ้ามาจากใต้ท้องก็ยอยเพลากลางค่อนข้างชึวร์ครับ ถ้าความเร็วไม่มากก็เป็น ขอให้หายไวๆครับผม

0oNuTzAo0

• คนคุ้นเคย
ตามพี่ rut อีกเช่นเคยครับผมว่าลองไปถ่วงล้อดูก่อนครับเพื่อเส้นผมบังภูเขาครับไม่เสียหายอะไร แต่ความคิดว่าถ้ามาจากใต้ท้องก็ยอยเพลากลางค่อนข้างชึวร์ครับ ถ้าความเร็วไม่มากก็เป็น ขอให้หายไวๆครับผม

;) ;) ;) ;) ;)

ขอบคุณมากครับ

0oNuTzAo0

• คนคุ้นเคย
ตอนนี้ตรวจสอบแล้วคับ คือ ยอยยางเพลากลาง กับ ตุ๊กตาเพลากลาง กระจุยคับ โชคดีที่ กากบาทไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

O0 O0 O0 O0 O0

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ตอนนี้ตรวจสอบแล้วคับ คือ ยอยยางเพลากลาง กับ ตุ๊กตาเพลากลาง กระจุยคับ โชคดีที่ กากบาทไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

O0 O0 O0 O0 O0
ยินดีด้วยครับพี่ ^°^