ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเครื่องเร่งเองครับ  (อ่าน 5627 ครั้ง)

etom

• ขาประจำ
อาการเครื่องเร่งเองครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:21:43 »
อาการเครื่องเร่งเองครับ พอเข้าเกียร์ N,P จอดนิ่งๆ มันจะเร่งเอง ประมาณ 1500 ค้างไว้สักพักแล้วก็ลง 800 สักพักก็ขึ้นไปอีก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ (318i n42)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: อาการเครื่องเร่งเองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:34:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการเครื่องเร่งเองครับ พอเข้าเกียร์ N,P จอดนิ่งๆ มันจะเร่งเอง ประมาณ 1500 ค้างไว้สักพักแล้วก็ลง 800 สักพักก็ขึ้นไปอีก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ (318i n42)

1. แบตเตอรี่ กำลังกลับบ้านเก่า / เคยเป็นเปลี่ยนแบตแล้วหาย 

2. แอร์แมส สกปรก ชำรุด

3. ลิ้นปีกผีเสื้อ ชำรุด
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:38:11 »
ลองล้างมอเตอร์เดินเบาดูก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ช่าง ทอง

• แฟนพันธุ์แท้
    • www.changtongs.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:40:21 »
 :-* งานเข้า แล้ว แต่พังดูคงไม่งานใหญ่ อย่างไงก็ ขอให้จบ ด้วย ดี ครับ  ^-^ ^-^
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:42:37 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

etom

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 17:39:15 »
แบตเพิ่งเปลียนมาปีกว่าๆครับ แต่ของผมเป็นๆ หายๆครับ ช่างเช็คเครื่องดูบอกว่ารอบเดินเบาจ่ายน้ำมันบางครับ ??? (ช่างจูนแก๊สแต่เครื่องมือเยอะมาก) แล้วจะเช็คตรงไหนละทีนี้

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 13:06:18 »
แบตเพิ่งเปลียนมาปีกว่าๆครับ แต่ของผมเป็นๆ หายๆครับ ช่างเช็คเครื่องดูบอกว่ารอบเดินเบาจ่ายน้ำมันบางครับ ??? (ช่างจูนแก๊สแต่เครื่องมือเยอะมาก) แล้วจะเช็คตรงไหนละทีนี้

ถ้าคอมฟ้องว่าส่วนผสมบางหรือหนา ลองให้เช็คที่วาล์วไซโคลนดูว่าตันไปแล้วหรือเปล่าครับ ของห้างชุดละ 4 พันครับพร้อมท่อ ส่วนมากถ้ารถอายุเยอะๆแล้ว เคยคุยกับช่างในศูนย์ว่าให้ลองเปลี่ยนที่ตัวนี้ก่อน

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:10:05 »
อาการนี้ ถ้าคุณเป็นหนึ่งใน Recall list ก็ต้องไปเช็ค ลิ้นปีกผีเ้สื้อครับ

ถ้าไม่ใช่

1. ล้างชุดแป้นคันเร่ง ถอดปลํกกับฯ้
2. เช็คท่ออกาศที่อยู่ใกล้กรองอากาศ เป็นท่อเล็กที่ต่อไปเข้าเครื่อง ท่อนี้หลวมก็เป็นแบบนี้
3. ทำความสะอาดMAF
4. ล้าง ปีกผีเสื้อไฟฟ้า
5. ถ้ามีอาการสั่นร่วมด้วยก็ PCV ครับ Purge Control Valve
6. ชุดวาล์วโทรนิค มีปัญหาการคุมรอบเดินเบาในตัวเอง ซ่อม หรือ เปลี่ยน แล้วแต่ชอบ