ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เข้าเกียร์ไม่ได้เลย  (อ่าน 1340 ครั้ง)

Caymans06

• คนคุ้นเคย
ช่วยด้วยครับ เข้าเกียร์ไม่ได้เลย
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 14:18:25 »
เครื่อง 323 M52TU ครับ มีอาการไฟเฟืองขึ้น โยกคันเกียร์ไม่ได้เมื่อสตารท์ และมีเสียงจากบริเวณคันเกียร์ครับ

เหมือนเกียร์ไม่สามารถ จับตำแหน่งได้ว่าอยู่เกียร์อะไร เป็นๆหายๆ แต่ล่าสุดไม่ยอมหาย ขยับรถไม่ได้ครับ อยากเอาไปอู่ใจจะขาด :วิ่งหนี:
อาการตามในคลิปเลยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ช่วยด้วยครับ เข้าเกียร์ไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 16:17:36 »
เบอร์รถสไลด์ครับเผื่อจะต้องใช้ 0815605607

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

thebankie

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ช่วยด้วยครับ เข้าเกียร์ไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 13:33:17 »
lol

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2020, 06:38:31 »
สรุปผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

พอดีผมยังไม่เคยเป็นอาการนี้ เลยไม่รู้จะตอบอย่างไงละครับ  :-X

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Caymans06

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2020, 14:51:28 »
ยังไม่ได้ครับตอบเลยครับพี่ต้อม แต่ก็ งมอยู่เกือบครึ่ง ชม. ครับจนเกียร์จับตำแหน่งได้ เลยขับไปให้ช่างเขาจับคอมดู ก็ไม่มีอะไรฟ้อง กล่องก็พบว่าปกติ

ช่างเขาก็พูดว่า "บางทีแบตอ่อน มันก็จะรวนๆงี้แหละ" รถผมมีอาการน้ำมันเกียร์หยดที่ซีลคันเลื่อนเกียร์ กับอ่างครับ อันนี้ก็ เดาๆว่าบางทีมันไหลไปโดนปลั๊กสวิจช์เกียร์เลยจับตำแหน่งไม่ได้หรือเปล่า เพราะถ้าพอเหมือจับตำแหน่งได้ ก็ขับได้ปกติเลยขับ ขับลื่น เกียร์ไม่กระตุก

เมื่อเช้าเลยลองดูอีกที อาการก็ยังมาครับ แต่ประมาณ 5 นาที เกียร์ก็จับตำแหน่งได้แล้วก็ ขับได้ปกติ ถ้ายังไงรู้แน่ว่าตรงไหน เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบครับ

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2020, 15:24:51 »
เคยได้ยินเรื่อง ซีลตรงปลั๊กเสื่อม น้ำเข้าไฟโชว์ ไม่รู้จะแบบเดียวกันด้วยหรือเปล่านะครับ น่าลองเช็คดูก็ดีเหมือนกันครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 23:28:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยังไม่ได้ครับตอบเลยครับพี่ต้อม แต่ก็ งมอยู่เกือบครึ่ง ชม. ครับจนเกียร์จับตำแหน่งได้ เลยขับไปให้ช่างเขาจับคอมดู ก็ไม่มีอะไรฟ้อง กล่องก็พบว่าปกติ

ช่างเขาก็พูดว่า "บางทีแบตอ่อน มันก็จะรวนๆงี้แหละ" รถผมมีอาการน้ำมันเกียร์หยดที่ซีลคันเลื่อนเกียร์ กับอ่างครับ อันนี้ก็ เดาๆว่าบางทีมันไหลไปโดนปลั๊กสวิจช์เกียร์เลยจับตำแหน่งไม่ได้หรือเปล่า เพราะถ้าพอเหมือจับตำแหน่งได้ ก็ขับได้ปกติเลยขับ ขับลื่น เกียร์ไม่กระตุก

น้ำมันเกียร์ขาด เปลี่ยนกรองเติมน้ำมันเกียร์หายครับ ผมเคยเป็น

เมื่อเช้าเลยลองดูอีกที อาการก็ยังมาครับ แต่ประมาณ 5 นาที เกียร์ก็จับตำแหน่งได้แล้วก็ ขับได้ปกติ ถ้ายังไงรู้แน่ว่าตรงไหน เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบครับ