ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำเครื่องเสียงใหม่ครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)

ช่าง ทอง

• แฟนพันธุ์แท้
    • www.changtongs.com
อยากทำเครื่องเสียงใหม่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:54:52 »
  ???  สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื้อน ๆ สมาชิก ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ เพิ่งถอย รถออกมาได้ 3 อาทิศเครื่องเสียงที่ติดรถมา มัซ่า มาก ๆเสียงก็พอทนพังได้ แต่ อยากจะวาง ใหม่เอาใว้เป็นเพื้อนเดินทาง ครับเอาให้ดี ๆ หน่อย แต่ไม่ต้อง ถึงกับบึ้ม มาก เอาแบบ เสียงดี ๆ แต่ไม่ต้อง ดัดแปรง หรือ ต่อเติม รถครับ อ่อ ผมอยู่ ฝังธน ครับ แถว บางบอน บางแค พระราม 2 ขอบคุณ ร่วงหน้า ครับ    :-X  :-X  :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: อยากทำเครื่องเสียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:01:21 »
จัดเบาไปหาหนักนะครับ ลองดู  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: อยากทำเครื่องเสียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:19:12 »
พี่กฤษดา เบาะหลังผมถอดมันไม่ได้เป็นแบบพี่น่ะครับ พี่ติดเอาใหม่หรือครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:39:45 »
พี่กฤษดา เบาะหลังผมถอดมันไม่ได้เป็นแบบพี่น่ะครับ พี่ติดเอาใหม่หรือครับ

มี 2 แบบครับ แบบโฟมดำมีตรา bmw กับแบบ ใยลดเสียงแบบผมครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 07:23:25 »
เมื่อวานไปเช็คราคาเปลียน วิทยุ ลำโพงคู่หน้า คู่หลัง ใส่แอมป์ เพาเวอร์ ตีตู้ 1 ตู้ บอกทางร้านว่าถูกสุดเท่าไหรเสียงพอฟังได้ ร้านบอกประมาณ 15,000 บาท
มันจะเป็นไปได้ไหมครับ ร้านอยู่แถวตลาดมีนบุรีครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 18:55:16 »
เมื่อวานไปเช็คราคาเปลียน วิทยุ ลำโพงคู่หน้า คู่หลัง ใส่แอมป์ เพาเวอร์ ตีตู้ 1 ตู้ บอกทางร้านว่าถูกสุดเท่าไหรเสียงพอฟังได้ ร้านบอกประมาณ 15,000 บาท
มันจะเป็นไปได้ไหมครับ ร้านอยู่แถวตลาดมีนบุรีครับ

ถูกมากครับ แต่คุณภาพเสียง การติดตั้ง ผมว่าไม่น่าจะดีมากนัก

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:02:13 »
ลองเช็คกับทางเฮียสุชาติได้มา 1 ชุด ราคา 29,000 บาท ไม่แน่ใจว่าชุดนี้เป็นยังไงบ้างครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:11:47 »
ลองเช็คกับทางเฮียสุชาติได้มา 1 ชุด ราคา 29,000 บาท ไม่แน่ใจว่าชุดนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ชุดนี้น่าจะมีแต่ลำโพงคู่หน้าหรือเปล่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:12:47 »
จะออกเสียงแนวใส+ทุ้มนุ่มนวล ครับ 28 บิทของฟร้อนไพโอเนียร์จะให้เสียงละเอียดใส ลำโพงโฟคอนจะออกแนวนุ่มนวล...

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:21:11 »
แสดงว่าเสียงแหลมกับเสียงเบสไม่ออกมา ถ้าเพิ่มลำโพงอีก 1 คู่ มีเพาเวอร์ ตีตู้น่าจะประมาณเท่าไหรดีครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:45:31 »
เบสบ็อกของ Focal 8" จะให้เสียงเบสแบบทุ้มนุ่มลึก แต่จะไม่หนักแน่น ถ้าต้องการให้เสียงหนักแน่นควรตีตู้เป็นแบนพาสเพิ่มลำโพงซัฟวูฟเฟอร์ 10" 1 คู่ การจัดวางตำแหน่งลำโพงในระนาบของหูคนฟัง ลำโพงทวิสเตอร์คู่หน้าหันเข้ากระจกหน้ารถจะจัดไดนามิคของเสียงได้เหมาะสมรวมถึงการจูนเสียงให้เหมาะสมกับความพอใจของผู้ฟังเป็นหลักจะได้เสียงอย่างน่าพึงพอใจเป็นที่สุดครับ... 8)

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:12:45 »

ผมว่าราคานี้ได้แค่ของเกรดบ้านหม้อมาทั้งชุด  :-\

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:31:56 »
  ???  สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื้อน ๆ สมาชิก ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ เพิ่งถอย รถออกมาได้ 3 อาทิศเครื่องเสียงที่ติดรถมา มัซ่า มาก ๆเสียงก็พอทนพังได้ แต่ อยากจะวาง ใหม่เอาใว้เป็นเพื้อนเดินทาง ครับเอาให้ดี ๆ หน่อย แต่ไม่ต้อง ถึงกับบึ้ม มาก เอาแบบ เสียงดี ๆ แต่ไม่ต้อง ดัดแปรง หรือ ต่อเติม รถครับ อ่อ ผมอยู่ ฝังธน ครับ แถว บางบอน บางแค พระราม 2 ขอบคุณ ร่วงหน้า ครับ    :-X  :-X  :-X

ช่างโต้งอยู่แถวกัลปพฤกษ์-กำนันแม้น ถ้าต้องการเสียงคุณภาพดีหน่อยแนะนำไปร้าน Producer. บางแค (เยื้องกับ ม.เศรษฐกิจ)เจ้าของร้านชื่อเฮียเรืองชัยให้เขาจัดชุดแนะนำให้ ถ้าต้องการเปลี่ยนฟร้อนท์ก็เก็บอันเดิมไว้ด้วยนะครับ...! ::)

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:41:50 »
ผมลองจัดชุดในใจผมให้ละกันครับ รับรองว่าเสียงดี

วิทยุ pionerr  deh-p80rs  8700

เพาเอร์แอมป์5แชนแนน1ตัว aczon nano di5  7500

กลางแหลม 2 ชุดmtx black thunder blk525/625 ข้างหน้า5.5 แผงหลัง6.5นิ้วใส่แทนของเดิมได้เลย คู่ละ4300

ซับ10นิ้ว 1ดอก. jl10 w0 นุ่มลึกหรือ mtx cvr10 ได้ตึ๊บๆมันส์ๆ ราคา5000

ค่าสายไฟ สายสัญญาณ แดมป์ประตู ค่าแรง ค่าตีตู้ อีก 7000

ฟังได้หลายแนวครับสำหรับชุดนี้ ;)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:03:58 »
ที่จริง วิทยุเดิม ลำโพงเดิม ก็เสียงดีนะครับ
แต่พอใช้ไปนานๆยางขอบลำโพงจะเปื่อย ทำให้เสียงแตก ถอดลำโพงเดิมไปซ่อมเปลี่ยนยางขอบลำโพง ตัวละ350 ทั้งหมด สี่ตัว 1400 บาท  เสียงดีเหมือนตอนป้ายแดงครับ

เอาไว้เอาเป็นทางเลือกครับ

ผมว่าถ้าเปลี่ยนฟร้อนและลำโพง ทั้งหมด 15000 ถ้าให้เทียบเสียงดูกับเครื่องเสียงเดิมติดรถ คงสู้ของติดรถไม่ได้ครับ ลองฟังเสียงดูสิ

Krisada511

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 13:06:53 »
ที่จริง วิทยุเดิม ลำโพงเดิม ก็เสียงดีนะครับ
แต่พอใช้ไปนานๆยางขอบลำโพงจะเปื่อย ทำให้เสียงแตก ถอดลำโพงเดิมไปซ่อมเปลี่ยนยางขอบลำโพง ตัวละ350 ทั้งหมด สี่ตัว 1400 บาท  เสียงดีเหมือนตอนป้ายแดงครับ

เอาไว้เอาเป็นทางเลือกครับ

ผมว่าถ้าเปลี่ยนฟร้อนและลำโพง ทั้งหมด 15000 ถ้าให้เทียบเสียงดูกับเครื่องเสียงเดิมติดรถ คงสู้ของติดรถไม่ได้ครับ ลองฟังเสียงดูสิ

เห็นด้วยครับ เปลี่ยนลำโพงดีๆ ก็ดีขึ้นมากครับ  :-*