ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ เครื่องเดินสะดุด แก้ยังไงครับ  (อ่าน 2048 ครั้ง)

Kochon

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
เพิ่งได้เจ้าตายก 323 มาเดือนเดียว วิ่งปกติดีอยู่ๆ เครื่องเดินสะดุดเหมือนเดินไม่ครบสูบ เลยลองดึงปลั๊กคอยล์ออกดู ปรากฎสูบ 1-2 ไม่มีอาการเปลี่ยนแปลงเลย เลยไปซื้อคอยล์มาเปลี่ยนใหม่ 2 ตัว พอสตาร์ทดูอาการหายปกติ โล่งใจไปได้แค่อาทิตย์เดียว อาการกลับมาอีก ทีนี้เลยจับเปลี่ยนทั้งคอยล์ให้ครบ 6 ตัวเลย + หัวเทียนใหม่ แต่กลับอาการไม่หายใจแป่วเลย ตัดสินใจวิ่งไปอู่ ช่างเอาคอมเช็คดูบอกว่า เซนเซอร์ท่อไอเสียมีปัญหาทั้ง 2 ตัว กับสัญญาณสูบ 1 ไม่มา เลยทิ้งรถไว้ พอกลับมารับรถตอนเย็นช่างบอกว่าได้ล้างเซนเซอร์ท่อไอเสียให้แล้ว แต่ยังฟ้องอยู่ 1 ตัวลบไม่หาย แต่รถเดินนิ่งได้ มีสะดุดบางจังหวะนิดๆ เลยลองใช้ดูก่อน 2-3 วันตอนนี้มีอาการสาร์ทตอนเครื่องเย็นใหม่ๆจะสะดุด วิ่งไปซักแปปนึงจะหายไป แต่เป็นๆหายๆ งงมากเลย
สรุปอาการตอนนี้ เดินเบาเครื่องเดินสะดุดเหมือนซูบารเลย แตวิ่งได้นะครับ เร่งได้ปกติ น่าจะเป็นที่อะไรครับ ช่วยทีครับ ขอบคุณมากๆครับ
ปล.เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันเลยครับ
 :-X :-X :-X :-X

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ไม่รู้เหมือนกัน รอติดตามด้วยคนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่รู้เหมือนกัน รอติดตามด้วยคนครับ
รถคันนี้ผมเช็คไปครับเครื่องm52tu เซ็นเซอร์o2มีปัญหา2ตัว และสัญญาณไฟ
จุดระเบิดสูบ1มีปัญหาแต่ไม่ใช่misfire แก้ไขโดยถอดเซ็นเซอร์ทำความสะอาด
และได้ทำความสะอาดขั้วไฟกล่องecu มีติดแก๊ส แต่ไม่ได้เจาะสายไฟ ecuใน
ส่วนของสายไฟคอยล์จุดระเบิด ตรวจสอบอีกครั้ง เหลือเซ็นเซอร์o2ไม่ตอบ
สนอง1ตัว เครื่องยนต์เดินเรียบขึ้นมีสะบัดเป็นบางครั้ง ถ้าไม่ดีขึ้นต้องสั่งเซ็น
เซอร์เปลี่ยนซึ่งได้แจ้งไปแล้ว ครับ

Kochon

• **
ตอนนี้อาการเดินไม่ครบสูบเหมือนเดิมครับพี่สมนึก ถ้าเป็นที่เซนเซอร์ท่อไอเสียชัวร์ๆ เด่วเบิกใหม่ไปเปลี่ยนครับ
ขอบคุณครับ

Kochon

• **
แก้ไขหายเรียบร้อยแล้วครับ ทนขับรถเดินไม่เต็มสูบมาซะเกือบเดือน วิ่งไปอู่ช่างโป่ง ศรีราชา เล่าอาการให้ฟังเสร็จ เสียบคอมสูบ 1 สัญญาณหาย จับเปลี่ยนคอลย์ใหม่ตัวนึง หายเดินเรียบสนิทเลย ^ ^ สรุปคอลย์ของใหม่ก็มีเสียด้วย ทั้งๆที่เป็นใหม่ทั้ง 6 ตัวมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2016, 10:11:31 โดย Kochon »

ชัยเพอมิฮาว

• **
ถ้าพึ่งรับช่วงN42/N46 มาจัดการเปลี่ยนคอยล์ใหม่หมดดีมั้ยครับ สบายใจ งบเท่าไหร่ครับ (พอดีกำลังมองหาไฟยกSEมาใช้)