ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเปลี่ยนพวงมาลัยครับ จากเดิมเป็นมัลติครับ  (อ่าน 2579 ครั้ง)

kundoung

• คนคุ้นเคย
รถผม bm e46 ตาตก เครื่อง m43 ครับ เดิมเป็นพวงมาลัย 4 ก้าน แบบนี้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แล้วทีนี้ผมเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบนี้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แล้วทีนี้ผมนึกว่าเปลี่ยนแล้วก็ต่อไฟที่วิทยุมาพวงมาลัยก็จะสามารถใช้ได้เลย สรุปว่าไม่ใช่อ่ะครับ  ::cry4::

ผมไปถามร้านเครื่องเสียงเค้าบอกให้ผมต้องซื้อกล่องคอลโทรนพวงมาลัยมัลติมาต่อ แล้วผมต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงด้วย เครื่องที่ผมมีนี้ใช้ไม่ได้อ่ะครับ ใจผมกะแค่เปลี่ยนเพลงได้ก็พอครับ ไม่ต้องรับโทรศัพท์ได้ก็ได้ครับ

เครื่องเสียงผมเป็น Pioneer DEH-2450UB รุ่นนี้ครับ

ช่างเค้าบอกว่าร้านเค้าทำไม่ได้มันยากอ่ะครับ ให้ผมไปหาข้อมูลเอง

ผมอยากรบกวนถามพี่น้องว่า

1.ผมต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงจริงหรือครับ ถ้าต้องเปลี่ยนจริงมีแนะนำไหมครับว่ารุ่นไหนดีอ่ะครับ เอาแบบ 1din ราคาไม่แพงอ่ะครับ แล้วไปซื้อแถวไหนถูกๆครับ (หมดงบแล้วคับ :'( )

2.แล้วกล่องคอลโทรนพวงมาลัยมัลติ ไปซื้อที่ไหนอ่ะครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ที่ศูนย์มีขายไหมครับ

3.แล้วมีที่ไหนรับทำบ้างครับ ผมอยู่ลาดพร้าวครับ มีอู่ที่ไหนรับทำบ้างครับ

รบกวนพี่น้องหน่อยครับ ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ  ::dance::

ผมไม่น่าซนเลยงบน้อยแต่อยากหล่อ  :'(

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
เข้าใจว่าอยากหล่อ เอาจริงๆนะ ที่เปลี่ยนมาแล้วก็หล่อแล้วครับ แค่เปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยไม่ได้เองครับ

ถ้าจะทำต้องเสียอีกหลายตังจริงครับ  ถ้าทำใจรับได้แค่นี้ก็หล่อแล้วครับ เอื้อมมือไปเปลี่ยนเพลงที่วิทยุเอาครับ

ของผมมีเปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยได้ก้ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

พวงมาลัยมัลติฟังชั่น ที่มีประโยชน์จริงๆสำหรับผมนะ คือครูชคอนโทรลครับ ตอนขับต่างจังหวัดมันสบายครับ(แต่เครื่องM43ก็ต่อไม่ได้อยู่ดีครับ)

kundoung

• คนคุ้นเคย
เข้าใจว่าอยากหล่อ เอาจริงๆนะ ที่เปลี่ยนมาแล้วก็หล่อแล้วครับ แค่เปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยไม่ได้เองครับ

ถ้าจะทำต้องเสียอีกหลายตังจริงครับ  ถ้าทำใจรับได้แค่นี้ก็หล่อแล้วครับ เอื้อมมือไปเปลี่ยนเพลงที่วิทยุเอาครับ

ของผมมีเปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยได้ก้ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

พวงมาลัยมัลติฟังชั่น ที่มีประโยชน์จริงๆสำหรับผมนะ คือครูชคอนโทรลครับ ตอนขับต่างจังหวัดมันสบายครับ(แต่เครื่องM43ก็ต่อไม่ได้อยู่ดีครับ)

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  :-X

แต่ผมว่าจะไปต่ออ่ะครับ ไหนๆก็มาขนาดนี้แล้วอ่ะครับ เลยอยากหาข้อมูลกับเก็บตังค์เตรียมไว้ก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียค่าโง่อีกอ่ะครับ  ::cry4::

kosit_w

ถ้าพร้อมจะไปต่อ และพร้อมจะเสียตังเพิ่ม ไปต่อเลยครับ

แต่บอกไว้ก่อนนะว่าเครื่อง m43 รู้สึกว่าจะใช้ได้แต่ปุ่มข้างซ้ายนะ เพิ่ม-ลดเสียง เปลี่ยนเพลง ปุ่มข้างขวาครู๊ชคอนดทรลจะใช้ไม่ได้นะครับ

ซื้อไรเพิ่มมั้ย มีคนเคยลงไว้ครับ ลองหาดู ผมก็จำไม่ได้แล้ว

mr.dol

• ขาประจำ
ไพโอเนียร์ จะต้องซื้อ กล่อง PAD มาต่อเพิ่มเพื่อให้คอนโทรลที่พวงมาลัยได้(ผมเคยสั่งจากนอก 4 กว่า)นำหา และสลิปลิ้งก็ต้องเป็นรุ่นที่ลองรับมัลติฟังชั่นด้วย
แนะนำหาฟร้อนเดิมรุ่น CD หรือเป็น 2 din สวยๆ เดี๋ยวนี้เห็นมีขายกันประมาณ 15000 ใหม่ๆก็มีครับ คุ้มกว่า
ID line. siwadol1828

kundoung

• คนคุ้นเคย
ไพโอเนียร์ จะต้องซื้อ กล่อง PAD มาต่อเพิ่มเพื่อให้คอนโทรลที่พวงมาลัยได้(ผมเคยสั่งจากนอก 4 กว่า)นำหา และสลิปลิ้งก็ต้องเป็นรุ่นที่ลองรับมัลติฟังชั่นด้วย
แนะนำหาฟร้อนเดิมรุ่น CD หรือเป็น 2 din สวยๆ เดี๋ยวนี้เห็นมีขายกันประมาณ 15000 ใหม่ๆก็มีครับ คุ้มกว่า

กล่อง pad คืออะไรอ่ะครับ ผมไปถามร้านบางร้านบอกต้องติด กล่อง canbus อันนี้น่ะครับ

ตกอันละ 3500-3900 ครับ แล้วใส่เครื่องเสียงที่ลองรับก็จะได้เลยครับ

หรือที่จริงแล้วผมต้องใช้กล่อง pad + กล่อง canbus + เครื่องเสียงที่รองรับ ถึงจะใช้ได้ครับ งงไปหมดแล้วครับ  :-\

mr.dol

• ขาประจำ
กล่องเดียวนี่ล่ะครับ
ID line. siwadol1828

e46m43

• แฟนพันธุ์แท้
เจ้าของกระทู้พวงมาลัยเหมือนผมตั้งแต่แรกเลยเครื่องM43ก็เหมือนกันเลยแต่วิทยุผมเดิมๆติดรถเลย เปลี่ยนพวงมาลัยมาเหมือนกันเลยแต่ของผมสามารถเปลี่ยนเพลงได้เปลี่ยนคลื่นวิทยุเพิ่มลดเสียงได้เพราะ
1.ผมต้องเดินสายไฟเพิ่มอีกสามเส้นไปที่กล่องecuหนึ่งเส้น
2.อีกสองเส้นเดินไปที่สวิทช์ไฟหน้า
ทั้งสามเส้นเดินมาจากปลั๊กตรงสลิปลิ้ง
ผมก็เกือบถูกร้านหลอกให้ซื้อกล่องที่ว่า
หาข้อมูลเยอะๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 20:53:08 โดย e46m43 »
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

e46m43

เจ้าของกระทู้พวงมาลัยเหมือนผมตั้งแต่แรกเลยเครื่องM43ก็เหมือนกันเลยแต่วิทยุผมเดิมๆติดรถเลย เปลี่ยนพวงมาลัยมาเหมือนกันเลยแต่ของผมสามารถเปลี่ยนเพลงได้เปลี่ยนคลื่นวิทยุเพิ่มลดเสียงได้เพราะ
1.ผมต้องเดินสายไฟเพิ่มอีกสามเส้นไปที่กล่องecuหนึ่งเส้น
2.อีกสองเส้นเดินไปที่สวิทช์ไฟหน้า
ทั้งสามเส้นเดินมาจากปลั๊กตรงสลิปลิ้ง
ลองหาอ่านดูในหน้า 6 ของกระทู้ DIY ครับ
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

kosit_w

ผมมี วิทยุเดิมๆ+MD ปิดไม่ได้ เปิดอย่างเดียว เร่งลดเสียงได้ไปลองต่อดูไหมครับ (ให้ฟรีแต่ต้องมารับเองนะ ที่ อสมท.พระราม9)

line มา kositch9

kundoung

• คนคุ้นเคย
ผมก็เกือบถูกร้านหลอกให้ซื้อกล่องที่ว่า
หาข้อมูลเยอะๆ

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ  :-X

คือผมไปเปลี่ยนเครื่องเสียงมาด้วยครับ ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงเป็น kenwood มาครับ ยังไงก็ต้องใช้กล่องครับ

ถ้าเป็นเครื่องเสียงเดิมไม่ต้องใช้ครับ ต่ออย่างที่ท่านว่าจะสามารถใช้ได้เลยครับ

สรุปตอนนี้ผมทำไป

1.เปลี่ยนพวงมาลัยเป็นมัลลติ 3 ก้าน 5000 บาท
2.เปลี่ยนเครื่องเสียงเป็น kenwood รุ่น KDC-BT600U 3500 บาท
3.กล่องแปลงเพื่อให้ใช้กับเครื่องเสียงทั่วไป (canbus) 3000 บาท

แต่ยัง ยังไม่จบ วันอังคารผมจะวิ่งไปหาช่างวี ให้เค้าช่วยต่อสายจากตรงพวงมาลัยมากล่องก่อน แล้วค่อยต่อทุกอย่าง ผมคาดว่าน่าจะใช้ได้เรียบร้อยครับ    O0

เดี๋ยวยังไงผมมาสรุปให้อีกทีครับ ว่ามันเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่าไหร่ แล้วมันควรมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ  O0

kundoung

• คนคุ้นเคย
ผมมี วิทยุเดิมๆ+MD ปิดไม่ได้ เปิดอย่างเดียว เร่งลดเสียงได้ไปลองต่อดูไหมครับ (ให้ฟรีแต่ต้องมารับเองนะ ที่ อสมท.พระราม9)

line มา kositch9

ขอบคุณมากกกครับ :-X :-X :-X

แต่ไม่รบกวนแล้วกันครับ เจอกันช้าไปครับ ผมไปสอยเครื่องเสียงใหม่มาแล้วอ่ะครับ  :'(

ขอบคุณมากจริงๆครับ  :-X :-X

kundoung

• คนคุ้นเคย
ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วครับ  ""ชูสองนิ้ว::

สรุปนะครับ

1.พวงมาลัยมัลลติ 3 ก้านพร้อมแอร์แบค 5000 บาท

2.เปลี่ยนเครื่องเสียงเป็น kenwood รุ่น KDC-BT600U 3500 บาท

3.กล่องแปลงเพื่อให้ใช้กับเครื่องเสียงทั่วไป (canbus) 3000 บาท

4.ค่าแรงเดินสายที่คอพวงมาลัย 1000 บาท (ช่างวี)

5.ตั้งศูนย์พวงมาลัยใหม่เนื่องจากใส่พวงมาลัยมาไม่ตรง 350 บาท  :o

6.ค่าแรงใส่เครื่องเสียง 300

รวมทั้งสิ้น 13,150 บาท    :'(

ขั้นตอนที่ควรทำนะครับ เมื่อซื้อพวงมาลัยได้แล้ว

1.ควรหาช่างที่เค้าใส่แล้วสามารถเดินสายที่คอพวงมาลัยได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงหลายต่อ กับจะเสียเวลาน้อยลง เพราะผมไปทำเครื่องเสียงก่อน สรุปต้องไปต่อสายที่พวงมาลัย แล้วก็ต้องกลับมาร้านเครื่องเสียงอีกทีน่ะครับ  O0

2.เมื่อต่อพวงมาลัยพร้อมเดินสายเสร็จแล้ว ถ้าเครื่องเสียงเดิมก็จบครับสามารถใช้ได้เลย แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเสียง สิ่งที่ต้องดูต้องดูเครื่องเสียงด้วยว่าสามารถใช้กับพวงมาลัยมัลติได้ไหม เพราะตอนแรกผมนึกว่าเครื่องเสียงรุ่นไหนก็สามารถใช้ได้น่ะครับ คิดว่าเราแค่ต่อสายเข้าไปก็คุมได้แล้วน่ะครับ

3.หากล่องแปลงเค้าเรียกกล่อง canbus บางคนเค้าเรียก pad ครับ ต้องเป็นกล่องของ bmw นะครับ กล่องนี้มันมีหลายหลายรุ่นครับ ผมหาในเน็ตราคาตั้งแต่ 3500-5500 เลยครับ  :-\ สรุปผมไปได้ที่ร้านเครื่องเสียงตรงข้าง รพ.กลางครับ จำชื่อร้านไม่ได้ ร้านเฮียแกอยู่ตรงหัวมุมถนน ตรงแถวแบงค์กรุงไทยน่ะครับ แล้วผมก็ให้เฮียแกต่อให้เลยครับ กล่อง canbus ไม่ใช่ว่าร้านเครื่องเสียงทุกร้านจะต่อได้นะครับ ถ้าซื้อกล่องมาลองหาร้านที่รับต่อด้วยนะครับ ร้านที่ผมบอกต่อได้ชัวร์ครับเพราะผมต่อแล้ว  ;)

ทำตามนี้จะใช้ได้แน่นอนครับแต่ระบบครูซใช้ไม่ได้นะครับ ถ้าจะให้ใช้ได้ก็ได้ครับแต่เห็นว่าต้องไปซื้อกล่องแปลงมาใส่น่ะครับ (ช่างวีบอกมาครับ)

สรุปสำเร็จลุล่วง ขอบคุณพี่น้องทุกท่านมากครับ  ::kisskiss::

kosit_w

ยินดีด้วยครับ

เวลาเปิดไฟหน้า ไฟที่ปุ่มมัลลติจะติดด้วยนะครับ (ช่างวีต่อให้น่าจะติดแหละ)

e46m43

ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วครับ  ""ชูสองนิ้ว::

สรุปนะครับ

1.พวงมาลัยมัลลติ 3 ก้านพร้อมแอร์แบค 5000 บาท

4.ค่าแรงเดินสายที่คอพวงมาลัย 1000 บาท (ช่างวี)

5.ตั้งศูนย์พวงมาลัยใหม่เนื่องจากใส่พวงมาลัยมาไม่ตรง 350 บาท  :o

6.ค่าแรงใส่เครื่องเสียง 300

รวมทั้งสิ้น 13,150 บาท    :'(

ขั้นตอนที่ควรทำนะครับ เมื่อซื้อพวงมาลัยได้แล้ว

1.ควรหาช่างที่เค้าใส่แล้วสามารถเดินสายที่คอพวงมาลัยได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงหลายต่อ กับจะเสียเวลาน้อยลง เพราะผมไปทำเครื่องเสียงก่อน สรุปต้องไปต่อสายที่พวงมาลัย แล้วก็ต้องกลับมาร้านเครื่องเสียงอีกทีน่ะครับ  O0

2.เมื่อต่อพวงมาลัยพร้อมเดินสายเสร็จแล้ว ถ้าเครื่องเสียงเดิมก็จบครับสามารถใช้ได้เลย แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเสียง สิ่งที่ต้องดูต้องดูเครื่องเสียงด้วยว่าสามารถใช้กับพวงมาลัยมัลติได้ไหม เพราะตอนแรกผมนึกว่าเครื่องเสียงรุ่นไหนก็สามารถใช้ได้น่ะครับ คิดว่าเราแค่ต่อสายเข้าไปก็คุมได้แล้วน่ะครับ

3.หากล่องแปลงเค้าเรียกกล่อง canbus บางคนเค้าเรียก pad ครับ ต้องเป็นกล่องของ bmw นะครับ กล่องนี้มันมีหลายหลายรุ่นครับ ผมหาในเน็ตราคาตั้งแต่ 3500-5500 เลยครับ  :-\ สรุปผมไปได้ที่ร้านเครื่องเสียงตรงข้าง รพ.กลางครับ จำชื่อร้านไม่ได้ ร้านเฮียแกอยู่ตรงหัวมุมถนน ตรงแถวแบงค์กรุงไทยน่ะครับ แล้วผมก็ให้เฮียแกต่อให้เลยครับ กล่อง canbus ไม่ใช่ว่าร้านเครื่องเสียงทุกร้านจะต่อได้นะครับ ถ้าซื้อกล่องมาลองหาร้านที่รับต่อด้วยนะครับ ร้านที่ผมบอกต่อได้ชัวร์ครับเพราะผมต่อแล้ว  ;)

ทำตามนี้จะใช้ได้แน่นอนครับแต่ระบบครูซใช้ไม่ได้นะครับ ถ้าจะให้ใช้ได้ก็ได้ครับแต่เห็นว่าต้องไปซื้อกล่องแปลงมาใส่น่ะครับ (ช่างวีบอกมาครับ)

สรุปสำเร็จลุล่วง ขอบคุณพี่น้องทุกท่านมากครับ  ::kisskiss::
ข้อที่5 มันมีมากค์แค่ใส่ให้ตรงมากค์ก็ตรงแล้วไม่ใช่หรอครับทำไมต้องเสียตัง

rueanchai

ผมต่อสายเส้นเดียวไปกล่องecu ใช้ครูชคอนโทรลได้นะครับแต่ใช้เครื่องเสียงเดิมนะครับ