ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ครับ มีเสียงฝี๊ดๆ  (อ่าน 4055 ครั้ง)

peppervine

• คนคุ้นเคย
สอบถามเกี่ยวกับแอร์ครับ มีเสียงฝี๊ดๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:45:32 »
ปกติเวลาเปิดแอร์แล้วจะมีเสียงฝี๊ดๆ เหมือนเสียงฉีดน้ำยาแอร์หรืออะไรสักอย่างตรงแถวๆตัวที่ปรับแอร์ใต้วิทยุอ่ะครับแล้วก็จะหายไป
แต่ตอนนี้มันดังฝี๊ดๆๆตลอดเวลาเลยครับเหมือนมันฉีดอะไรสักอย่าง แต่แอร์เย็นอยู่ครับ เย็นจนหนาวเลย อาการมีมาประมาณเดือนกว่าๆละครับ

อ่านเจอบางกระทู้บอกว่าถ้าน้ำยาแอร์รั่วจะมีเสียงฉีดน้ำยาตลอดเวลา ผมไม่แน่ใจว่าเสียงที่ได้ยินคือเสียงฉีดน้ำยาแอร์รึเปล่าครับ
ควรจะเช็คอะไรไหมครับ

ลืมบอกครับ เครื่องn42ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2016, 02:44:05 โดย peppervine »

ฺBang

• คนคุ้นเคย
Re: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ครับ มีเสียงฝี๊ดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:49:14 »
เป็นเหมือนกันครับ ฉีด ฟี๊ดดดดดด ยาวๆ เช็คน้ำมันคอมแอร์ด้วยครับ ผมปล่อยให้มันฟี๊ดดดดด จนวันนึงมันเลิกฟี๊ดดดดด แล้วคอมก็พัง พอเปลี่ยนคอมแล้ว เสียงฟี๊ดดดด ไม่มีเลยครับ เงียบเหมือนรถป้ายแดง ถ้าจะมีฟี๊ดด บ้างก็แค่สั้นๆ ช่วงคอมทำงานครับ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
Re: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ครับ มีเสียงฝี๊ดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 15:31:28 »
เตรียมรื้อตู้แอร์ได้เลยครับ คอยล์เย็นน่าจะรั่วแล้วครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:46:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นเหมือนกันครับ ฉีด ฟี๊ดดดดดด ยาวๆ เช็คน้ำมันคอมแอร์ด้วยครับ ผมปล่อยให้มันฟี๊ดดดดด จนวันนึงมันเลิกฟี๊ดดดดด แล้วคอมก็พัง พอเปลี่ยนคอมแล้ว เสียงฟี๊ดดดด ไม่มีเลยครับ เงียบเหมือนรถป้ายแดง ถ้าจะมีฟี๊ดด บ้างก็แค่สั้นๆ ช่วงคอมทำงานครับ

ตอนที่เลิกฝี๊ดแล้วนี่ แอร์เย็นไหมครับผม

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:48:29 »
เตรียมรื้อตู้แอร์ได้เลยครับ คอยล์เย็นน่าจะรั่วแล้วครับ

รื้อตู้นี้ รื้อทางไหนหรอครับ ต้องรื้อคอนโซลหน้ารึเปล่าครับ
ถามเผื่อไว้ครับ กลัวร้านรื้อแล้วใส่ไม่ดีครับ T^T

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 13:55:23 »

รื้อตู้นี้ รื้อทางไหนหรอครับ ต้องรื้อคอนโซลหน้ารึเปล่าครับ
ถามเผื่อไว้ครับ กลัวร้านรื้อแล้วใส่ไม่ดีครับ T^T
รื้อตู้ทำได้ทางเดียวคือรื้อคอนโซลครับ ไปตามอู่บีเอ็มเลยครับ มั่นใจกว่าร้านแอร์ทั่วไปครับ

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 00:26:57 »
พอดียังไม่มีเวลาเอาเข้าไปเชคที่อู่ครับ

เลยมาขอสอบถามเพิ่มครับ เวลาไปคุยกับช่างจะได้ไม่โดนหลอกครับ

1.ผมอ่านกระทู้เก่าๆเห็นบอกว่าe46คอมแอร์ต้องไม่ตัดเลยใช่ไหมครับ

2.ตอนนี้รถผมมันปรับอุณหภูมิไม่ได้เลยครับ เย็นหนาวเลยครับ จะปรับให้ร้อนก็ไม่ได้ สาเหตุมาจากตัวไหนได้มั่งครับ

3.แรงดันน้ำยาแอร์ควรจะอยู่ที่ค่าเท่าไหร่ครับ?

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับผม

Pongsakda T.

• แฟนพันธุ์แท้
  • จริงใจ ไม่ร่ำรวย ไม่โกงใคร ไม่ขอใครกิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 01:21:29 »
  1.ไม่แน่ใจครับ  แต่ของผมตัด ทั้งสองคัน
  2.วาล์วฮีตเตอร์ไม่เปิดอาจเสีย/ค้าง
  3.low 40psi  แล้วเร่งเครื่อง  1500 รอบ แรงดันต้องตกไปที่  35-30ยกคันเร่งแล้ว ต้องกลับที่เดิม, hi 200+ ไม่เกิน 300 psi เวลาเร่งเครื่อง
Delivery Shop
086-8101600 เอก

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 09:20:48 »
  1.ไม่แน่ใจครับ  แต่ของผมตัด ทั้งสองคัน
  2.วาล์วฮีตเตอร์ไม่เปิดอาจเสีย/ค้าง
  3.low 40psi  แล้วเร่งเครื่อง  1500 รอบ แรงดันต้องตกไปที่  35-30ยกคันเร่งแล้ว ต้องกลับที่เดิม, hi 200+ ไม่เกิน 300 psi เวลาเร่งเครื่อง

อ่อครับ แล้วคอมแอร์รถพี่นี่นานไหมครับกว่าจะตัดทีนึง
ส่วนข้อ2.จะมีความเป็นไปได้ไหมครับว่าไอ้ตัวกล่องหน้าปัดแอร์ที่เรากดเพิ่มลดแอร์ มันจะเสียด้วยอ่ะครับ พอดีมีคนนึงบอกว่าตัวนี้อาจเสียอ่ะครับ
ขอบคุณมากครับ^^

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 15:06:47 »
วันนี้เอารถไปเชคร้านแอร์ดูครับ เค้าลองเติมน้ำยาให้นิดนึงเสียงฝี๊ดๆก็หายไปครับ
เค้าให้ลองใช้ก่อนว่าจะเป็นอีกไหม ถ้าไม่เป็นก็ใช้ไป แต่ถ้าเป็นอีกแปลว่ามีที่รั่ว ค่อยไปรื้อดูอีกทีครับ

ส่วนที่เปลี่ยนอุณหภูมิไม่ได้ ช่างบอกว่าเจ้าของเก่าอาจจะถอดท่อน้ำออกอ่ะครับ แต่เค้ามองไม่เห็นยังไม่ชัว
แต่ช่างบอกว่าไม่เป็นไรใช้ได้ ถ้าแอร์ไม่เย็นถึงจะมีปัญหา

แบบนี้โอเคไหมครับ?

e30spider

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 15:43:59 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเหมือนกันรึป่าวอยากให้ได้ยินเสียง

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 21:52:40 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเหมือนกันรึป่าวอยากให้ได้ยินเสียง
เสียงฝี๊ดๆหรอครับ ลองปิดน้ำยาแอร์ดูอ่ะครับ(ปุ่มหิมะ) ถ้ามันหายก็น่าจะเสียงน้ำยาแอร์ครับ^^

ผมอยู่แถวมหิดล สาย4 ถ้าใกล้ๆก็พอจะเจอได้ครับ แต่ก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรนะครับ555

e30spider

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 22:04:35 »
ตอนนี้ยังดังอยู่มั้ยครับ ถ้าจะติดต่อทางช่องทางอื่นได้ยังไงบ้างครับ พอดีอยากส่งคลิปเสียงให้ฟัง

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 02:54:38 »
ตอนนี้ยังดังอยู่มั้ยครับ ถ้าจะติดต่อทางช่องทางอื่นได้ยังไงบ้างครับ พอดีอยากส่งคลิปเสียงให้ฟัง

ตั้งแต่เติมน้ำยาแอร์ไปก็ยังไม่ดังเลยครับ
ลองแอดไลน์ได้เลยครับ peppervine ผมเป๊ปครับ^^

e30spider

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 22:54:58 »
ครับ เดี๋ยว add ไปครับ