ผู้เขียน หัวข้อ: +++++ กำลังจะนำ e46 323i ไปติด E85 ครับ อยากขอคำแนะนำพี่ๆหน่อย +++++  (อ่าน 3218 ครั้ง)

nozzstory

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีทุกท่านนะครับ ก่อนอื่นขอบอกคร่าวๆก่อนครับ

ผมเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่ แต่ที่บ้านมี E46 คันนึงที่ไม่มีใครใช้ เพราะน้ำมันแพงครับ :)
ซึ่งตอนนี้ผมก็จะเอาคันนี้มาใช้เองแล้ว แต่ปัญหาก็มีจุกจิกทั่วไปครับ เช่น ผ้าหลังคาย้อยลงมา , ตรงขอบประตูก็หลุด , รถมีอาการเครื่องสั่น , แอร์นี่ต้องเติมทุก 3 เดือน เป็นต้น

แต่สภาพรถผมใหม่นะครับ ไม่ค่อยได้วิ่งเลย รถปี 2004 วิ่งไปแสนกิโลเอง แต่เข้าเรื่องเลยละกันครับ เกริ่นมานานละ :)

- ผมจะต้องเดินทางวันนึงประมาณ 80 กิโล
ซึ่งน้ำมันที่เติมอยู่ตอนนี้ใช้วันละ 500 บาทครับ ไม่มีตังเติมทุกวันแน่ๆ  แต่บังเอิญเห็นมีกล่อง JS Box ใช้ E85 ได้ ราคาไม่แพงด้วย
ไม่ทราบว่าถ้าติดไปมันจะมีผลยังไงไหมครับ มีน้องเอามาติด honda 2,800 ฿ แต่ผมถามเค้าบอกe46 3,400฿ เลยคิดว่าแพงไป
มีใครพอจะแนะนำผมได้ไหมครับ ผมอยู่บางแคครับ

*ผมขับรถไม่เร็ว ไม่เร่งครับ และความรู้เรื่องรถก็น้อยมาก และที่สำคัญ!!! ผมต้องออกค่าซ่อมเอง ถ้าได้ราคาไม่แพงก็ดีครับ :)

tanakorn

• แฟนพันธุ์แท้
ของผม 323 ia ปี 2000 ติดกล่อง e85 แบบปรับได้  ติดตั้งเมื่อเดือน ก.ภ.ราคา 10500บ. ส่วนการกินน้ำม้นตก กิโลเมตรละ 4บ.คับ 

kamalad.k

• e46thailand
จัดเลยครับ
มีความดีอยู่บ้าง ในความเลวของเรา

JP_DiMarzio

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผม 323 ia ปี 2000 ติดกล่อง e85 แบบปรับได้  ติดตั้งเมื่อเดือน ก.ภ.ราคา 10500บ. ส่วนการกินน้ำม้นตก กิโลเมตรละ 4บ.คับ

กิโลเมตรนึง ผมว่ายังแพงไปนิดนะครับ ผมเติมเบนซิล95 ตกโลละ 5 บาท ครับ

tanakorn

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

กิโลเมตรนึง ผมว่ายังแพงไปนิดนะครับ ผมเติมเบนซิล95 ตกโลละ 5 บาท ครับ

ถูกต้องคับ ตอนเติม 95 ประมาณ 8กิโลต่อลิต พอติดกล่องเติม อี85 เป็น 6กิโลต่อลิต เพราะต้องจ่ายน้ำม้นเพิ่ม 20ถึง30%เครื่องถึงจะเดินเรียบคับ

JP_DiMarzio

ถูกต้องคับ ตอนเติม 95 ประมาณ 8กิโลต่อลิต พอติดกล่องเติม อี85 เป็น 6กิโลต่อลิต เพราะต้องจ่ายน้ำม้นเพิ่ม 20ถึง30%เครื่องถึงจะเดินเรียบคับ

ขอโทษครับ ไม่ได้มีเจจนาไม่ดีหรืออะไรครับ แต่ผมว่ามันคุ้มไหมครับ ลงทุนเป็นหมื่นแต่ผลได้กลับมา ผมว่ามันยังไม่คุ้มพอครับ

tanakorn

ขอโทษครับ ไม่ได้มีเจจนาไม่ดีหรืออะไรครับ แต่ผมว่ามันคุ้มไหมครับ ลงทุนเป็นหมื่นแต่ผลได้กลับมา ผมว่ามันยังไม่คุ้มพอครับ

:-*ไม่เป็นไร แลกเปลิ่ยนข้อมูลกัน จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจของท่านอื่นๆด้วยคับ

pich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
    • www.slotpad.com
ส่วนตัวผมว่าเอาคุ้มจริงๆต้องแกสlpg ครับ วิ่งโลละ 1.5-1.8 บาท ลงทุนสูงหน่อย แต่ไม่ถึงปีก็คืนทุนแล้วครับ
เว้นแต่บางคนจะไม่ชอบการติดแกสเป็นการส่วนตัวแค่นั้นเอง
 ส่วนรถผมที่เป็นเบนซินที่บ้านติดแกส ทุกคัน บางคันออกมาป้ายแดงก็ติดเลย ผมว่าเราซื้อรถมาใช้เพื่อความสะดวกสบายและลดต้นทุนการเดินทาง
 ดังนั้นตอนอยู่กะเราเราต้องทำให้มันมีต้นทุนต่ำสุดจึงคุ้มครับ  ยังไม่เคยมีคันไหนเครื่องพังเพราะติดแกสครับ แชร์ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับแล้วแต่ความชอบเลย ""ชูสองนิ้ว::
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน และ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
จขกท. ขับรถวันละ 80 กม. แนะนำติด LPG ไปเลยครับ ประหยัดกว่ามาก ทางไกลถ้าขับไม่เร็วมากกินประมาณ 1.2-1.5 บาท/กม. ไม่นานก็คืนทุนแล้ว หาร้านดีๆติดแล้วจบไม่มีจุกจิกเลย แล้วจะขับรถมีความสุขขึ้นมากครับ

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
ถามช่างมาหลายๆคน ได้คำตอบเหมือนกันว่า BMW  E 46 ใส่ e85 พวกลูกยางต่างๆ จะสึกหรอก อายุการใช้งานจะสั้นลงอย่างรวดเร็ว ช่างที่คุยด้วยทุกคน ไม่แนะนำให้ใช้ครับ  ""ชูสองนิ้ว::

new_okc38

• คนคุ้นเคย
E85 ถามว่าจะใช้แล้วดีมั้ยและประหยัดมั้ย???  เอาเป็นว่า
1.สิ่งที่ต้องทำคือระบบน้ำมันครับ เพราะเจ้าe85 ส่วนผสมจะเป็นแอลกอฮอล
มันจึงมีผลต่อท่อยางที่เป็นทางน้ำมันทั้งหมด ถ้าจะให้ดีควรจะเปลี่ยนครับ
2.การที่ใช้e85 เราจะต้องเพิ่มจะนวนปริมาณการฉีดน้ำมันลงไปให้เครื่องมากกว่าปกติครับ
นั้นหมายความว่า การรีแมพต้องทำ หัวฉีดอาจจะต้องโตกว่าเดิม และปั้มติ๊กที่ทนต่อe85
(เห็นพี่ชายเค้าทำให้ลูกค้าน่ะคับ ) แต่พวกหัวฉีดนิถ้าของเดิมฉีดไหวก็ไม่จำเป็นครับ
3.การดูแลรักษาตามมาครับ น่ำมันเครื่องจะหมดสภาพไวกว่าปกติครับ ผมถ่ายน้ำมันรถลูกค้า
ที่ใช้e85ออกมา จากน้ำมันเครื่อง กลายเป็นลักษณะ คล้านๆนม และ มีน้ำเจือปนอยู่ด้วยครับ
 สำหรับผม ผมว่ามันก็มีข้อดีข้อเสียที่แตกต่างกันไปครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัย ด้วยครับ

jirasak1

สวัสดีครับ  พอดีเห็นกระทู้ใกล้เคียงรถผม   ของผม 318   ปี 04   จดปี 05   ผมใช้  e85  มาตั้งแต่ประมาณต้นปี  โดยศึกษาจากสมาชิกในเวปนี้  เติมโดยไม่มีกล่อง มีได้จูนอะไรเลย  ตอนแรกลองเติมแค่  300  บาท เพื่อดูอาการ สรุปอาการปกติ จึงใช้  85  แบบถาวร  อาการที่เจอ คือ เมื่อน้ำมันไกล้หมดถัง ปั้มติ๊กจะมีแรงดันต่ำ ทำให้ไม่สามารถดูดและดันน้ำมันในถังอีกฝั่งมาได้ เป็นเหตุให้รถดับ  แก้โดยเปลี่ยนปั้มติ๊ก  เป็นเจโบ  ราคา  800  บาท  ตามที่สมาชิกแนะนำ  จบเลย     ส่วนเรื่องกรองเบนซิล ก้อตามเบสิค ทั่วไปครับ  85  ครบ  3 ถังเปลี่ยนกรอง  ก็จบ  ครับ      นอกจากนี้เพิ่มเติม ผมไปเปลี่ยนท่อยางทน e100  มาจากร้าน แถวลาดปลาเค้า  ต่อมาเมื่อวันจันทร์ (19 พค 57)  เอารถ เข้าซ่อมที่ 0  พระราม 3  ปรากฎว่า รอยย้ำตรงสายนำมันเข้ากรองเบนซิล มีน้ำมันซึม ครับ   และผมได้คุยกะช่างที่  0  หลายๆคน  บอกว่า  สายน้ำมันเดิม ของ bm  ทน  85  ได้สบายอยู่แล้ว ไม่จำต้องเปลี่ยน ครับ  พอเปลี่ยนมาก้อเจอปัญหา  สรุปของเดิมดีที่สุดแล้วครับ ไปเปลี่ยนเสียเงินร่วม  3,000  บาท  ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ   มีไรเพิ่มเติมสอบถามได้ครับ  081- 8559435  ครับ

jirasak1

ส่วนอัตราการบริโภค  เยอะกว่า น้ำมันโดยทั่วไปจริงครับ  แต่เต็มถัง ประมาณ  พันต้นๆ  318  ทางไกลผมวิ่งได้ ประมาณ  500  โล นิดๆครับ  (ลองจากโคราช - กรุงเทพ วิ่ง110 - 130 โดยประมาณ)  กทม ได้ประมาณเกือบ  400  โล  ครับ

saints

• ขาประจำ
ผมเติมe85มา1ปีและ ยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย ก็ยังปกติดีอยู่นะครับ
ตอนนี้ถอดออกและ จับดมแก๊สไปแล้ว 318 m43tu