ผู้เขียน หัวข้อ: *** มาล้างไฟตัดหมอก ( แต่ลามไปไฟหน้า ) กันเถอะ ***  (อ่าน 8447 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ก็สืบเนื่องจากเมื่อวานเอารถไปลอง เจ้า sprint booster  รายละเอียดในกระทู้นี้ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ที่ถนนพุทธมณฑลสาย 1 เพราะโล่งดี และข่าวบอกไม่มีน้ำ ดันเจอน้ำท่วม ขวางบนถนน ก็เลยต้องปิดแอร์ ขับลุยผ่านมา ประมาณ 50 ม.
คะแนด้วยสายตาประมาณเกือบ 10-15 Cm. ดังนั้นจึงมี งานงอกขึ้นมาในตอนเช้า

ในตอนเช้าลงมาดูรถน้ำเข้าไฟตัดหมอกเต็มเลย ก็เลยกะว่าเปิดไฟไล่ความชื้น ( จะเกิดความร้อน แต่ไม่ถึงทำให้โคมแตก )
 เหมือนที่เคยทำกับรถคันอื่นๆ เพื่อไล่น้ำ แต่..... ไฟไม่ติดครับ เลยตัดสินใจรื้อออกมาทำความสะอาดไปเสียเลย ..หลอดอาจขาดหรือเปล่า

..... แต่มัน 2 ข้าง  จำเลยคือ ฟิวส์ 15A  หมายเลข 38 ( ใน กล่องฟิวส์ ) ก็เลยจัดการเปลี่ยน ฟิวส์สำรองที่มีให้มาในกล่อง
แล้วก็ได้ซื้อกลับคืนมาสำรองไว้เช่นเดิม อันละ 25 บาทของเยอร์มัน ของจีน 5 บาท .....กรรม
งานนี้โดนไป 25 บาท  :lol:

การล้างโคมภายในผมใช้กระดาษทิซซู่ พันปลายตะเกียบ แตะ น้ำยาล้างจานนิดๆ เช็ดภายในเลนซ์กระจก แล้วใช้ลมเป่าไล่น้ำที่ค้าง จนแห้ง
ส่วนภายนอกใช้น้ำยาล้างจาน และ ขัดทำความสะอาดกระจกหน้า ด้วยกระดาษทราย เบอร์ 1000 เพื่อขัดคราบสกปรกออก และ เอาซิลิโคนซีลเพิ่มกันน้ำ
ร้านที่ติดตั้งไฟมา งานท่านเนี้ยบจริงๆ เฮ้อ...

อันนีภาพเปรียบเทียบก่อนล้าง และ หลังล้าง โคมของจริงหลังล้าง ใสขึ้นมากครับ   <!-- s:) -->:)<!-- s:) --> 

ในการรื้อไฟตัดหมอกออกมาพบว่า เป็นไฟ xenon  ที่ท่านเจ้าของเดิมติดตั้งมา ซึ่งผมไม่นิยมเท่าไร แต่ไฟตัดหมอกผมก็ไม่ค่อยเปิดอยู่แล้ว
กรุงเทพฯ ก็ไม่ค่อยมีหมอก ฮ่า หลังจากล้างโคม แสงยิ่งสว่างเข้าไปอีก ...จะเปลี่ยนเป็นหลอดเดิมก็ใช่ที่ เพราะเขาดัดแปลงเต้าเสียบหลอดไปแล้ว
 ...ไม่เป็นไร ไว้ใช้ตอนจำเป็นพอ  <!-- s:) -->:)<!-- s:) -->
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 22:56:26 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
Re: *** มาล้างไฟตัดหมอก หลังลุยน้ำกันเถอะ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 19:28:52 »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว และวันนี้ได้อ่านกระทู้ วิธีถอดกรอบไฟหน้า ที่คุณ STI2011 แนะนำ คลิปการถอดไว้ดังนี้

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เย็นเลิกงานก็ เลยจัดการถอดออกมาล้าง และ ทำความสะอาดโคมไฟหน้าเสียเลย

1. โคมไฟโปรเจคเตอร์ ใช้ผ้าแห้ง ( ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของ 3 M  ) + ลูกยางเป่าลม เพื่อเป่าฝุ่น
   *** ห้ามเช็ดจานฉาย ด้วยน้ำยา ใดๆทั้งสิ้น ผ้าแห้ง + ลมเป่าเท่านั้น มิฉะนั้นมันจะหมอง + ลอก ***

2.  ลูกแก้วใช้  ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของ 3 M  เช็ดผิวเลนซ์ จะใสขึ้น  ( แต่ถ้าอยากให้ใสกว่านี้ต้องเช็ดจากด้านหลังด้วย แต่แค่นี้ก็พอใจแล้ว )
     ภาพทางด้านขวา  3 ภาพ นับลงมา 1 ,2, 3  ภาพที่ 2, 3 คือหลังเช็ดแล้ว จะใสขึ้นมากครับ

3. กรอบพลาสติกครอบไฟหน้า ใช้น้ำยาล้างจาน และ ผ้านิ่ม หรือ สำลี เช็ดเบาๆภายใน ส่วนด้านนอกมันทนอีกอย่างอยู่แล้ว
   จากนั้นเอาลมไล่ น้ำออกจนแห้ง พยายามอย่าเช็ดภายใน ระวังรอยนิ้วที่จะเกิด จริงๆใช้ลมไล่น้ำ หลังล้างทันที ก็จะไม่มีคราบใดๆ

งานนี้ใช้เวลา 40 นาที หลังจาก ว่าจะๆ ทำหลายครั้งแต่ใจไม่กล้าพอ ... หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์ เกิดขึ้นกับทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 22:56:50 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yoshi

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: *** มาล้างไฟตัดหมอก ( แต่ลามไปไฟหน้า ) กันเถอะ ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:16:11 »
สุดยอดเลยพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

STI2011

• บุคคลทั่วไป
Re: *** มาล้างไฟตัดหมอก ( แต่ลามไปไฟหน้า ) กันเถอะ ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 14:04:15 »
ขยัน จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 15:00:33 »
รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีไฟตัดหมอกผมมันร้าว อยากเปลี่ยนเอง
จากรูปแรก เราสามารถใช้ไขควงงัดเบ้าพลาสติกที่เป็นวงรีตรงที่ครอบดวงไฟออกมาตรงๆได้เลยใช่ไหมครับ
พองัดออกมาได้ก็หลุดเลยใช่ไหมครับ

ป.ล. คุณพี่มีกระทู้ดีดี+สาระและประโยชน์เยอะดีจังครับ

STI2011

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 17:07:06 »
อ้างจาก: "kamphola"
รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีไฟตัดหมอกผมมันร้าว อยากเปลี่ยนเอง
จากรูปแรก เราสามารถใช้ไขควงงัดเบ้าพลาสติกที่เป็นวงรีตรงที่ครอบดวงไฟออกมาตรงๆได้เลยใช่ไหมครับ
พองัดออกมาได้ก็หลุดเลยใช่ไหมครับ

ป.ล. คุณพี่มีกระทู้ดีดี+สาระและประโยชน์เยอะดีจังครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

wichakhun

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:54:07 »
 ::2thmb::

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 17:23:20 »
โหไปขุดกระทู้ 2011  O0 :))

supasn

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:21:39 »
Oh ดีจังกำลังหาวิธีแกะไฟตัดหมอกพอดี ^^
ถึงกระทู้จะเก่าแต่มีประโยชน์มากครับ ^^
รบกวนถามหน่อยครับ ไอ้ plastic ที่เป็นวงแหวนรีๆ เอาไว้ครอบไฟตัดหมอกน่ะครับ (ในรูปที่วางบนผ้าไมโครไฟเบอร์สีฟ้าครับ)
มันมีขายไหมครับ เรียกชื่อไม่ถูก ของผมมันหลุดหายไปข้างนึง
ขอบคุณครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:29:04 »
ต้องหามือสองครับ หรือ เบิกใหม่ และ เอาซิลิโคนแต้มนิดๆ กันหลุด เวลาใส่เข้าไปใหม่ครับ  :-*

supasn

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:54:53 »
ต้องหามือสองครับ หรือ เบิกใหม่ และ เอาซิลิโคนแต้มนิดๆ กันหลุด เวลาใส่เข้าไปใหม่ครับ  :-*

Oh ขอบคุณครับ ใช้ e46 อุ่นใจจริง^^

hatadi

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 15:42:53 »
ขอบคุณที่แบ่งปัน หลังปีใหม่จะลองทำบ้าง  ::O.O::

46romantc

• 318ia m43
  • แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 20:21:29 »
ขอบคุณมากเลยครับ มีวิดีโอประกอบด้วย เป็นประโยชน์มาก
จากคราวที่แล้ว แกะได้นิดเดียว ไฟเลี่ยวเอาออกขากมาก เลยไม่กล้าทำต่อ
หลังจากดูแล้ว ว่างๆ จะลองเล่นดูอีกละกัล  ::2thmb::