ผู้เขียน หัวข้อ: อุ้มผาง.....ตำนานผืนป่าประเทศไทย(แชร์ประสบการณ์ ตอนที่ 2 ผมชอบเลี้ยงเด็ก..ครับ)  (อ่าน 2174 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
คนเคยอยู่..อุ้มผาง เมื่อเอาความหลังมาเล่าก็อดคิดถึงคนเก่าๆที่เคยทำงานร่วมกันไม่ได้ .. เมื่อวันที่ 23-24 สิงหาที่ผ่านมา ก็คิดโครงการพาลูกน้องไปดูงานที่อุ้มผางผลาญงบประมาณ(ส่วนตัว)ซะเลย เป็นการทดสอบความดีที่เคยทำไว้ด้วยว่า ยังอยู่ยงคงกระพันอีกใหม ผลปรากฏว่า มีแต่คนเอ่ยคิดถึงเรา..แหะ  ยังถามอีกว่า เมื่อไรจะย้ายกลับมาอีก แค่นี้ก็เป็นปลื้ม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 20:07:33 โดย kwan47 »

kwan47

วันที่ไปปรากฎว่าฝนตกตลอดทาง ถนนกำลังปรับปรุงอยู่หลายช่วง ความจำในอดีตก็ถูกรีเซ็ตกลับมา 165 ก.ม.จากแม่สอด 1,219 โค้ง ผมจำได้ทุกโค้ง จำได้แม้ว่าโค้งใหนมีหลุม คนขับรถตู้ถึงกลับต้องขอร้องให้ผมขับแทน ก็เลยจัดให้ อากาศตามทางรู้สึกเย็นๆ เพราะเปิดกระจกวิ่ง สูดอากาศที่บริสุทธิ์  ใช้เวลากว่า 3 ช.ม. จนถึงอุ้มผาง

kwan47

คิดถึงเด็กๆที่โรงเรียน สมัยอยู่ที่นั่นก็คอยหาทุนอาหารกลางวัน หาเสื้อผ้าบริจาคจากพวกเพื่อนๆที่เรียนโทที่รามฯมาให้พวกเขาไม่เคยขาด  เด็กที่นี่บริสุทธิ์ ผ่องใส ไร้เดียงสา ยังไม่เคยรับรู้โลกภายนอก โรงเรียนนี้ ทีวี ก็ไม่มีดู ทะเลก็ไม่เคยเห็น ขาดโอกาศต่างจากเด็กในเมือง ที่น่าภูมิใจที่สุด ผู้ใหญ่ไชยา คนที่กว้างขวางที่สุดในอำเภออุ้มผาง คนที่เคยเป็นตัวแทนเยาวชนของอำเภออุ้มผางไปดูงานที่แคนาดา คนที่คนอุ้มผางทั้งอำเภอรู้จัก คนที่นะคะมวยผู้นำกระเหรี่ยงฝั่งพม่าให้ความไว้เนื้อเชื่อใจ มาให้การต้อนรับและนำคณะเราไปทุกที่ที่เราอยากไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 11:21:41 โดย kwan47 »

kwan47

ผู้ใหญ่ไชยาคือคนที่คอยดูแลและช่วยเหลือผม เมื่อตอนที่ผมทำงานที่นี่ อายุเพียง 27 ปีเอง ชำนาญทั้ง 3 ภาษา (ไทย,กระเหรี่ยง,อังกฤษ) ทริปนี้ ..แกก็เลยพาผมและคณะข้ามแดนไปยังฝั่งเขตสู้รบของกองกำลังกระเหรี่ยง ดินแดนที่ไม่มีกฎหมายและรัฐธรรมนูญ มีแต่ความรู้สึกและกฎของ(กู)ล้วนๆ โรงเรียนของเขาสอนภาษาอังกฤษ สอนตามมี ตามเกิด แต่ขอบอก..สปีคภาษาอังกฤษได้เก่งกว่าคนจบโท ที่เมืองไทยเสียอีก(อย่างผม) เนื่องจากทุนน้อย ผมก็มีของบริจาคเท่าที่..กำลังจะมี แหระครับ เพราะสมัยนี้จะไปหวังขอใครเขา มันยาก แหระ.. ประกอบกับอายุมากแล้ว(48 ปี ม.6 รุ่นแรก) ก็อายๆเป็นธรรมดา(กระโปรงแดงนั่นเป็นครู นะครับ เงินเดือน 600 บาทต่อเดือน)ถ้าสงสารก็ต้องช่วยกันหาของบริจาค นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 20:13:47 โดย kwan47 »

kwan47

เอารถ 4x4 ของนะคะมวย คู่ปรับสารวัตรเฉลิม  มารับคณะเรา ระยะทางเข้าไปในเขตพม่าหลายกิโลอยู่เจอพ่อ แม่ ลูก(ทารก)มาคลอดฝั่งไทย เดินเท้ากลับบ้าน ผู้ใหญ่ไชยาก็เลยรับไปด้วย ตัวพ่ออุ้มลูกแนบอก ดีใจสุดๆเลย ผมก็อิ่มใจ..

X-talize

คิดถึงตอนขนเสื้อผ้า เครื่องเรียน เครื่องกีฬา และขนมไปบริจาคให้ศูนย์การเรียนเคลื่อนที่ ดอย โมโลตู่ ที่แม่แจ่ม บรรยากาศและความภูมิใจยังคงอยู่ ให้หวลกลับไปอีก ปลายปีนี้แน่นอนครับ :) ::)
เฉาก๊วย

OreO

พึ่งข้ามไปคุยกับพี่เสือ หลานคุณนะคะมวย ที่ฝั่งพม่า มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ ถ้าจะค้ากับเค้าต้องให้แบ่งเงินบริจาคให้เด็กที่โรงเรียนด้วยครับ (นึกในใจเค้าก็ดีนะเนี่ยเพื่อนบอกว่ากองกำลังกลุ่มนี้เค้าค่อนข้างดูแลเด็กๆ)  ขาไปเอา e46 ลุยลูกลังเข้าไปที่ท่า 6 แล้วข้ามไปฝั่งนู้น ฝนตกถนนเป็นโคลนเลย กลับออกรถจมโคลนไปครึ่งคัน ทำท่าจะติดหล่มหลายหน ช่วงล่างและระบบล้อ e46 ทึ่งมากหลุดออกมาได้ง่าย ๆ เลย น้อง ๆ 4WD เลย เดี๋ยวเข้า กทม. ต้องยกดูใต้ท้องซะหน่อยครูดลูกลังยาวตลอดทางเลย (น้ำตาเล็ดเลยพี่ท่านเค้าบอกรถเก๋งคัมรี่ของเค้ายังเข้าได้ แต่รถกรูมันเตี้ยยยย)

tum 3181

คราวหน้าถ้าพี่จะไปอีกรบกวนแจ้งข่าวด้วยนะครับ ผมจะเตรียมหาของฝากให้พี่ไปบริจาคด้วย พวกเด็กๆเค้าต้องการอะไรพี่บอกได้เลยนะครับ ผมจะพยายามหาให้ตามกำลัง อาจจะไม่มากมายอะไร สุดท้ายนี้ขอบคุณนะครับที่พี่ช่วยเป็นช่องทางหนึ่งที่ทำให้ผมมีโอกาสทำบุญช่วยพวกเค้าบ้าง  :-X

ekrl

• 318 iase N42
อยากบริจาคเสื้อผ้าที่ไม่ได้ใช้เหมือนกันครับ (ของแฟนผมนะ) ตู้จะแตกแล้ว ถ้ามีไปอีก ประกาศไว้ได้เลยครับ  ;)

kwan47

ผมรับปากกับเด็กๆไว้ว่า ประมาณเดือนธันวาคม น้ำตกทีลอซูเปิดให้เข้าแล้ว จะพาเพื่อนๆ หาเสื้อผ้า และเงินจากผู้ใจบุญมาบริจาคให้ โดยเฉพาะรองเท้า(แตะ)เด็กๆและผู้ใหญ่ ไม่ค่อยมีใส่ อย่าน้อยใจในโชคชะตาเลย ภพที่แล้ว(ชาติที่แล้ว) ทำบุญมาน้อย จึงต้องมาเกิดอยู่ในป่าในเขา แต่พอมาถึงชาตินี้ ผมมีกรรมต้ต้องดั้นด้นเอาของมาให้ถึงในป่าในเขา (เป็นเรื่องของกรรมเวร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 11:25:29 โดย kwan47 »

kwan47

ลุงปลัด ลุงคนนี้เค้ามองหน้าผม ครั้งหน้า พาเขามาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 15:43:57 โดย kwan47 »

kwan47

เขาอยู่ป่า เขาก็มีความสุข เราอยู่ในเมือง บางครั้งก็ไม่มีความสุข เพราะเราต้องการมากกว่าที่เขาต้องการ เราจึงไม่เป็นสุข

kwan47

กระเหรี่ยง KNU เค้าก็เชื่อว่า น้ำจะท่วมโลก เหมือนกัน เขาเตรียมพร้อมกว่าเรา ลำนี้เขาไปได้ครบทั้งหมู่บ้าน  เอาอยู่...เอาอยู่ ผมเชื่อ... :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 15:51:55 โดย kwan47 »

kwan47

วีโก้ใครก็ไม่รู้ ..ล่ะ แต่เสร็จกระเหรี่ยงไป...แร้ว...

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมเห็นทางแล้วน่าจะเอา e46 ไปลุยเล่นนะครับ คงเหนื่อยกันน่าดูเลยครับ555 :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467