ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการสลับยางครับ  (อ่าน 3344 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
ว่าด้วยการสลับยางครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:24:57 »
คือได้รถมา ยางก็ใหม่มากๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าวิ่งมากี่กิโลแล้ว

พี่ๆพอมีแนวทางการสลับยางในกรณีนี้ไหมครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: ว่าด้วยการสลับยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:36:00 »
เห็นบางท่านบอกว่ารถ BMW ไม่ควรสลับยางนะครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆ มาเพิ่มเติมครับผม
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:19:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เห็นบางท่านบอกว่ารถ BMW ไม่ควรสลับยางนะครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆ มาเพิ่มเติมครับผม

ไม่ควรเพราะอะไรครับพี่ยิ้ม

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:33:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ไม่ควรเพราะอะไรครับพี่ยิ้ม

ผมแค่เคยอ่านนะครับ เหมือนมีกระทู้ที่ว่าการสลับยางไม่จำเป็น เพราะรถออกแบบมาให้ใช้ยางได้โดยไม่ต้องสลับยาง ถ้าสลับอาจจะมีผลต่อการกินยาง เดี๋ยวจะลองหากระทู้นั้นมาให้อ่านอีกครั้ง เพราะมีคนไปสลับยางตั้งศูนย์แล้วก็ยังมีอาการดึงซ้ายขวาประมาณนั้นน่ะครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:40:57 »
ถ้าเป็นรถที่ยังเดิมๆไม่ได้ไปทำการโหลดใดๆ สำหรับ BMW ออกแบบมาให้หน้่ยางกินเท่ากันทั้ง 4 ล้อ จึงไม่ต้องสลับยางใดๆทั้งสิ้นเลยครับ ยกเว้นมีการดัดแปลงช่างล่างให้รถเตี้ยลงแล้ว ต้องสลับทุกๆ 5,000 โลครับ เพราะล้อมีการสโลป ทำให้หน้ายางกินไม่เท่ากัน จึงต้องทำการสลับยางครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 09:44:35 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:43:36 »
ถ้าเป็นรถที่ยังเดิมๆไม่ได้ไปทำการโหลดใดๆ ไม่ต้องสลับยางครับ แต่ถ้ามีการดัดแปลงช่างล่างให้รถเตี้ยลงแล้ว ต้องสลับทุกๆ 5,000 โลครับ เพราะล้อมีการสโลบ ทำให้หน้ายางกินไม่เท่ากัน จึงต้องทำการสลับยางครับ :-*

ครับพี่รุต ผมโลหดไปเระ ง้านเดี๋ยวรอ 5000 โลก่อน แล้วค่อยสลับดีกว่า.....

พี่ยิ้ม ถ้าเจอกระทู้นั้น รบกวนเอามาแปะด้วยนะครับ อยากอ่านเหมือนกันครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:44:52 »

BMW ที่ว่าไม่ต้องสลับยาง เพราะอาจะ มีระบบที่ช่วยกระจายค่าเฉลี่ยน้ำหนักลงล้อให้เท่ากัน  ( ความเห็นส่วนตัว )  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 09:49:13 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:54:48 »
ผมสลับที่ 1 หมื่นกิโลครับ  :-*

ของพี่กิจสลับที่ 1 หมื่นได้ครับเพราะใช้รถทุกวัน แปบเดียวก็ถึงหมื่นแล้ว แต่ของผมต้องที่ 5 พันครับเพราะรถไม่ค่อยได้วิ่ง กว่าจะถึง 5 พันก็ล่อไปจะปีแล้วนะครับ เพราะถ้าปล่อยยางไว้ที่ล้อโดยที่เราไม่ได้ถอดสลับนานเกินไปจะทำให้ยางเสียตอนที่ถอดออกได้ครับ เพราะแก้มยางจะเริ่มแข็ง เวลางัดออกจะทำให้แตกหรือฉีกขาดได้ครับ จึงไม่ควรปล่อยเกิน 6-7 เดือนครับ หรือง่ายก็คือ เราควรสลับทุก 6 เดือนครับถึงจะดี :-*

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:57:15 »
ผมสลับที่ 1 หมื่นกิโลครับ  :-*

ของพี่กิจสลับที่ 1 หมื่นได้ครับเพราะใช้รถทุกวัน แปบเดียวก็ถึงหมื่นแล้ว แต่ของผมต้องที่ 5 พันครับเพราะรถไม่ค่อยได้วิ่ง กว่าจะถึง 5 พันก็ล่อไปจะปีแล้วนะครับ เพราะถ้าปล่อยยางไว้ที่ล้อโดยที่เราไม่ได้ถอดสลับนานเกินไปจะทำให้ยางเสียตอนที่ถอดออกได้ครับ เพราะแก้มยางจะเริ่มแข็ง เวลางัดออกจะทำให้แตกหรือฉีกขาดได้ครับ จึงไม่ควรปล่อยเกิน 6-7 เดือนครับ หรือง่ายก็คือ เราควรสลับทุก 6 เดือนครับถึงจะดี :-*

ที่สลับ 1 หมื่น เนื่องจากบริการฟรี จากร้านค้า และ เท่ากับได้ดูแล ตรวจสอบสภาพแก้มยางภายในด้วย
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:21:44 »
ในคู่มือระบุไว้เลยว่า bmw ไม่แนะนำให้สลับยาง
แต่ในรถญี่ปุ่นมีแนะนำไว้ครับ สลับแบบ X หรือแบบ 5 ล้อก็ได้

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:02:30 »
ไม่ต้องสลับเลยครับดพราะน้ำหนักเฉลี่ยของรถเท่าๆกันทั้งหน้าและหลังครับนี่เป็นอีกเหตุผลนึงที่ต้องเอาแบตเตอรี่ไปไว้ด้านหลังครับเพื่อเฉลี่ยการกระจายน้ำหนักครับ ผมแนะนำให้เปลี่ยนยางไปเลยครับไม่ต้องสลับครับ เปลี่ยนทิ้งไปเลยครับ

Awirut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:18:35 »
การที่ไม่ต้องสลับใช้ได้กับรถเดิมๆเท่านั้นครับ ขอยำ้นะครับว่ารถเดิม แต่ถ้ามีการโหลดรถลงแล้วต้องสลับครับเพราะล้อรถทั้ง 4 ล้อมันจะสโลปครับ

X-talize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:06:44 »
น่าคิดดีครับ !!!
ใครอยู่ใกล้หรือรู้จักโรงสีหรือโรงมันเส้น ที่เขามีตาช่างชั่งรถสิบล้ออะไรเทือกนั้นน่ะ
ลองไปขอเขาเดินล้อหน้าเข้าไปชั่ง เสร็จแล้วก็ถอยล้อหลังเข้าไปชั่ง ดูชัดๆว่ามันหนักเท่ากันไหม ???
แต่ถ้าพูดถึงตอนเปลี่ยนยาง ถ้าเปลี่ยนเป็นชุดแล้วมีบริการ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อฟรี ตามระยะทางนี่ผมว่า (ความเห็นส่วนตัว)
ให้ร้านเขาสลับหน้าหลังทุกๆหมื่นกิโล สลับเป็นคู่แบบตรงๆก็ดีนะ เพราะผมรู้สึกล้อหน้าไงก็รับบทหนักกว่า
ทั้งนี้เน้นว่าทำได้เฉพาะรถเดิมๆ และล้อเท่ากันทั้งสี่ล้อเท่านั้น
คือบีเอ็มมันขับล้อหลัง แรงบิดลงที่ล้อก็น่าจะมากกว่า ล้อหน้าที่อิสระ
แต่ล้อหน้ามันมีเครื่องอยู่ ก็น่าจะรับน้ำหนักมากกว่า เฉลี่ยแล้วเขาก็เลยบอกว่าออกแบบมากระจายน้ำหนักรถเท่าๆกัน
มึนไหมครับ สงสัยผมเมาคลื่นอยู่แน่ๆ อิอิ  :-\ สรุปถ้ามีบริการฟรี ก็ถอดถ่วงล้อและสลับหน้า-หลัง ทุกๆหมื่นกิโลเพื่อบาลานซ์ยางซะหน่อยก็ดีนะคร้าบ  :D
เฉาก๊วย

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:58:04 »
แต่ก้ต้องคำนึงไว้ครับว่ารถของเราๆท่านๆ มันไม่เดิมตั้งแต่โรงงานแล้วครับ ครับเพราะพวงมาลัยเราอยู่ขวานี่แหละครับ
บีเอ้มออกแบบพวงมาลัยซ้ายแต่กำเนิด การวางสุบ การเทน้ำหนัก จึงหนักไปทางขวาเล็กน้อยจะได้เแลี่ยกับน้ำหนักคนขับและชุดพวงมาลัยทางซ้าย
พอทำรถพวงมาลัยขวาปุ้บ มันก้เทมาหมดเลย ด้านซ้ายเลยเบา (แบตเตอรรี่ยังอยุ่ขวาเลย) รถเกือบทุกคันสปริงขวาเลยทรุด รถเอียงไม่เท่ากันนั่นแหละครับ

การสับไม่สับ ก็ขอให้คิดซะว่าเอาสะดวกคนใช้ละกันครับ แต่ตอนทำยางเน้นย้ำว่าอย่ายิงปืมลมแน่นไปนะครับ เกลียวเสีย ยางแตกถอดไม่ออกกินข้าวลิงกันมาเยอะแล้วครับ

PETE_S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 14:06:44 »
อยากรบกวนถามคับ

แล้วอย่างรถผมเปลี่ยนโช๊ค เป็น Bilstein B8  กับ แม็ก 18 ต้องสลับยางมั้ยคับ หรือสลับที่กี่กิโลเมตร อ่ะคับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 14:26:57 »
ผมเคยไปเปลี่ยนยาง ช่างร้านยางใช้มือหมุนอย่างเดียวไม่ยิงปืนลม ผมถามเขาก็บอกนะว่ากลัวเกลียวหวาน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 15:56:01 »
วันนี้ผมไปร้านยางมา ให้เค้าจี้ล้อ และให้ช่างดูสภาพยาง รถขับมาประมาณ 23000 กิโลเมตร อายุยาง 2 ปี

ตั้ง 0 ที่นี้ตลอด ช่างบอก ยางไม่กินใน ไม่ต้องสลับ

รถผมยางคู่หน้า คู่หลัง ต่างขนาดกัน สลับทีนึงเป็นซ้าย-ขวา ขวา-ซ้าย

ล้อผมตะกั่วหลุด ขับความเร็วสูง ( 160 อัพ) แล้วสะท้านเลยให้ช่างดู ตะกั่วหลุด สงสัยลุยน้ำ

ยังไงใช้รถ ตรวจสอบสภาพยางล้อ ก่อนออกเดินทางทุกครั้งนะครับ  ;)

tonbabu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 16:13:03 »
การที่ไม่ต้องสลับใช้ได้กับรถเดิมๆเท่านั้นครับ ขอยำ้นะครับว่ารถเดิม แต่ถ้ามีการโหลดรถลงแล้วต้องสลับครับเพราะล้อรถทั้ง 4 ล้อมันจะสโลปครับ

งั้นผมก็ไม่ต้องไปสลับเลย เพราะรถผมเดิมมากกกกกก  :)) :)) :))

xawe

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:51:09 »
อึมผมสลับไม่ได้ครับหน้าหลังไม่เท่ากัน
แบบว่าโหลดๆล้อหน้าแบะออกอ่ะ
รู้สึกว่ามันกินยางหน้าขอบในมากกว่า
ส่วนล้อหลังปกติครับ

xawe

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:55:08 »
คุณยิ้มปกติเขาต้องใช้ปืนลมก่อนหน่ะครับ
แล้วค่อยย้ำด้วยมืออีกทีครับให้แน่นๆมิใช่รึครับ
ผมเคยไปเปลี่ยนยาง ช่างร้านยางใช้มือหมุนอย่างเดียวไม่ยิงปืนลม ผมถามเขาก็บอกนะว่ากลัวเกลียวหวาน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:50:59 »
เอ ทำไมรถผมไม่ใช้ปืนลมหว่า ผมนั่งดูตั้งแต่ตอนถอดยันตอนใส่ จำได้แม่นเลย ตอนใส่ไม่ได้ใช้ปืนลมแน่นอน หรือเขาเอาไปย้ำตอนตั้งศูนย์อีกที เพราะตอนตั้งศูนย์ผมไม่ได้เข้าไปด้วย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 20:05:16 »
ขันกับมือเพื่อป้องกันเกลียวหวานน่ะดีแล้วคุณยิ้ม แสดงว่าร้านนี้เอาใจใส่รถลูกค้าดี เพราะขันให้แน่นกับมือก็เพียงพอแล้ว แต่มันเหนื่อยช่างไม่ค่อยทำกัน  ส่วนบล๊อกลมบางตัว ถ้าพอเก่าหน่อย บางทีมันตั้งความแรงไม่ได้ ถ้าแรงเกินเกลียวหวาน น๊อตขาด

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 20:11:32 »
ส่วนสลับยาง เกิดกับตัวเองมากหลายครั้งกับรถหลายยี่ห้อ
สลับยางเสร็จ รถวิ่งเอียงบางคันออกซ้าย บางคันออกขวา เช็คศูนย์ดูก็ไม่มีไรผิดปกติ แต่วิ่งไม่ตรง แต่พอสลับยางกลับที่เดิม หายเป็นปลิดทิ้ง เจอกับตัวมาหลายครั้ง  หลังจากนั้นไม่สลับยางอีกเลย วิ่งจนหมดสภาพแล้วเปลี่ยนเลย