ผู้เขียน หัวข้อ: CD Business ด้านหลัง ไม่อ่านแผ่นขึ้นว่า No Disk  (อ่าน 2080 ครั้ง)

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
CD Business ด้านหลัง ไม่อ่านแผ่นขึ้นว่า No Disk
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 22:40:04 »
ตอนได้รถมาใหม่ๆ ก็อ่านแผ่นดีปกติ วันนี้ Write แผ่นใหม่ ใส่เข้าไป ไม่อ่านหมดเลยทั้ง 6 แผ่น
ลองกดออกมาใส่ใหม่ เป็นชั่วโมงก็ยังอ่านไม่ได้ ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยน หรือว่า สามารถนำไปซ่อมได้มั๊ยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: CD Business ด้านหลัง ไม่อ่านแผ่นขึ้นว่า No Disk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:31:35 »
ลองซ่อมดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริงๆค่อยเปลี่ยนครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

boychelsea

• ขาประจำ
  • อย่าเจ็บ อย่าจน นะครับ
Re: CD Business ด้านหลัง ไม่อ่านแผ่นขึ้นว่า No Disk
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:48:42 »
ร้านอมรเลยครับผมมีหลายสาขา ต้องดูว่าบ้านอยู่บริเวณใดก็ไปสาขาใกล้บ้านครับ

boychelsea

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:51:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ร้านอมรเลยครับผมมีหลายสาขา ต้องดูว่าบ้านอยู่บริเวณใดก็ไปสาขาใกล้บ้านครับ

หมายถึงให้เอาไปซ่อมนะครับร้านอมร

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:45:54 »
ถ้า Write เป็น MP3 ขึ้น No Disk แน่นอน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 05:47:41 »
ของผมก็เป็นนะ ไปซ่อมที่อมรครับ ช่างบอกว่าเป็นที่ชุดโหลดแผ่นไม่ทำงานครับ ส่วนใหญ่หัวอ่านไม่ค่อยเสียครับ
 :-* :-* :-*

BoonZaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:59:46 »
ถอดเองยากมั๊ยครับค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:25:06 »
ถอดเองยากมั๊ยครับค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่
ถอดเองไม่ยากครับ
1.ถอดพรม(เฟ้ลท์)ที่คลุมเชนเจอร์ก่อน
2.ใช้ประแจเบอร์10ในชุดเครื่องมือที่ติดมากับรถขันออก
3.ค่อยๆดึงออกช้าๆและถอดสายด้านหลัง2ชุดออกครับ
4.ส่งซ่อมได้เลยครับ
ผมซ่อมที่อมรสาขาเซียร์รังสิต ช่างประจักษ์ครับ เค้าชำนาญเรื่องนี้มาก
ลองดูครับ

BoonZaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 12:04:07 »
ขอบคุณT.Tankittiphob เดี๋ยวจะลองดูครับ

thanakornm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 19:31:35 »
1.ถอดพรม(เฟ้ลท์)ที่คลุมเชนเจอร์ก่อน
2.ใช้ประแจเบอร์10ในชุดเครื่องมือที่ติดมากับรถขันออก
3.ค่อยๆดึงออกช้าๆและถอดสายด้านหลัง2ชุดออกครับ
ผมซ่อมที่อมรสาขาเซียร์รังสิต ช่างประจักษ์ครับ เค้าชำนาญเรื่องนี้มาก
ลองดูครับ

ตามนี้เลยคับ...ชัดเจน  ;) ;) ;) ;) ;)

boychelsea

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 00:37:46 »
ลองดูครับ

ตามข้อความข้างบนเลยครับ  เยี่ยมครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:19:37 »
ลองล้างหัวอ่านมาก่อนก็ได้คับซื้อชุดล้างมาแถมคลองถมไม่เกิน 100 บาทคับ ผมเคยล้างแล้วหาเลยคับ แต่ถ้าไม่หายก็ส่งอมรโล้ดคับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:26:50 »
ลองล้างหัวอ่านมาก่อนก็ได้คับซื้อชุดล้างมาแถมคลองถมไม่เกิน 100 บาทคับ ผมเคยล้างแล้วหาเลยคับ แต่ถ้าไม่หายก็ส่งอมรโล้ดคับ

ตามนี้ครับ แต่ถ้าถอดมาเช็ดหัวได้ด้วยสำลีพันไม้  ก็จะดีมากครับ ใช้ต่อยาว  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

BoonZaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:04:13 »

ตามนี้ครับ แต่ถ้าถอดมาเช็ดหัวได้ด้วยสำลีพันไม้  ก็จะดีมากครับ ใช้ต่อยาว  :-*

เดี๋ยวมีเวลาจะลองดูครับไม่รู้จะรื้อได้ป่าว O0

chaky

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 13:30:49 »

กะลังจะตอบพอดี..... ;)

หัวอ่านสกปรก  เครื่องเล่นมันจะหา track เริ่มต้นไม่เจอ มันก็เลยไม่อ่านก็เป็นบ่อยๆครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

BoonZaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:02:05 »
เมื่อวานซื้อแผ่นล้างหัวอ่านมาจัดการยัดเข้าเครื่อง ล้างสัก 3-4 รอบ ลองใส่แผ่น รอบแรกอ่านไม่ได้ เลยลองล้างใหม่อีกรอบ เอาcd ใส่เข้าไปให้หมด มันอ่านแค่ 4 แผ่นบ้าง 2 แผ่นบ้างไม่แน่ใจว่าอาการนี้เป็นที่หัวอ่านหรือป่าว เหมือนจะเคยอ่านเจอว่ามันเป็นที่ ถาดป้อนแผ่นมีปัญหา เพราะ บางครั้งก็อ่าน บ้างครั้งก็ไม่อ่าน หรืออ่านแต่ก็อ่านไม่ครบ 6 แผ่น ตอนนี้อ่านได้ 4 แผ่น เลยเบรคไว้แค่นี้ก่อน ยังดีกว่าไม่มีเพลงฟัง  O0 ไว้มีเวลาคงต้องถอดไปร้านอมรซ่อมแน่นอน

chaky

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:06:17 »
เมื่อวานซื้อแผ่นล้างหัวอ่านมาจัดการยัดเข้าเครื่อง ล้างสัก 3-4 รอบ ลองใส่แผ่น รอบแรกอ่านไม่ได้ เลยลองล้างใหม่อีกรอบ เอาcd ใส่เข้าไปให้หมด มันอ่านแค่ 4 แผ่นบ้าง 2 แผ่นบ้างไม่แน่ใจว่าอาการนี้เป็นที่หัวอ่านหรือป่าว เหมือนจะเคยอ่านเจอว่ามันเป็นที่ ถาดป้อนแผ่นมีปัญหา เพราะ บางครั้งก็อ่าน บ้างครั้งก็ไม่อ่าน หรืออ่านแต่ก็อ่านไม่ครบ 6 แผ่น ตอนนี้อ่านได้ 4 แผ่น เลยเบรคไว้แค่นี้ก่อน ยังดีกว่าไม่มีเพลงฟัง  O0 ไว้มีเวลาคงต้องถอดไปร้านอมรซ่อมแน่นอน

ผมลองสันนิฐฐาน ดูนะครับ ถ้าล้างหัวอ่านสะอาดแล้ว มันก็ไม่น่าเป็นที่หัวอ่านแล้วครับ
เพราะว่า ถ้าหัวอ่านไม่ดี ต้องอ่านไม่ได้สักแผ่นเลยครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นที่แผ่นครับ  ที่ว่าเอาแผ่นไปลองเนี่ย เป็นแผ่นปั๊ม หรือว่า แผ่นที่เขียนเองครับ
แนะนำให้ลองด้วยแผ่นปั๊มทุกแผ่นครับ  ถ้าแผ่นเขียนเอง บางทีนานๆไป แผ่นที่เขียนมันก็อ่านไม่ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับว่าแผ่นที่เขียนใช้ยี่ห้ออะไร ถ้า princo บางทีไม่เกินปี ก็อ่านไม่ได้แล้วครับ แต่ถ้าเป็น sony maxell พวกนี้
เขียนเป็น 10 ปี ยังอ่านได้อยู่เลยครับ คุณภาพเยียม จ่ายแพงกว่า princo นิดหน่อย ทนทานกว่าเป็น 10 เท่า

วิธีลองนะครับ ให้เอาแผ่นที่อ่าน สลับตำเเหน่งดู เช่น เคยใส่แผ่นที่4 ก็เอามาใส่เป็นแผ่นที่ 1 แทน ถ้ามันอ่านแผ่นที่1 ก็แปลว่า
เครื่องเล่นไม่ได้เสียนะครับ  แผ่นคุณเสียเองต่างหาก
แต่ถ้า ใส่แทนแผ่นที่1 แล้วไม่อ่าน เอากลับไปใส่แผ่นที่ 4 เหมือนเดิมมันอ่าน ก็คงจะเป็นทีระบบกลไกของเครื่องเล่นแล้วครับ

ลองดูอีกทีนะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

BoonZaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 22:15:27 »

ผมลองสันนิฐฐาน ดูนะครับ ถ้าล้างหัวอ่านสะอาดแล้ว มันก็ไม่น่าเป็นที่หัวอ่านแล้วครับ
เพราะว่า ถ้าหัวอ่านไม่ดี ต้องอ่านไม่ได้สักแผ่นเลยครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นที่แผ่นครับ  ที่ว่าเอาแผ่นไปลองเนี่ย เป็นแผ่นปั๊ม หรือว่า แผ่นที่เขียนเองครับ
แนะนำให้ลองด้วยแผ่นปั๊มทุกแผ่นครับ  ถ้าแผ่นเขียนเอง บางทีนานๆไป แผ่นที่เขียนมันก็อ่านไม่ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับว่าแผ่นที่เขียนใช้ยี่ห้ออะไร ถ้า princo บางทีไม่เกินปี ก็อ่านไม่ได้แล้วครับ แต่ถ้าเป็น sony maxell พวกนี้
เขียนเป็น 10 ปี ยังอ่านได้อยู่เลยครับ คุณภาพเยียม จ่ายแพงกว่า princo นิดหน่อย ทนทานกว่าเป็น 10 เท่า

วิธีลองนะครับ ให้เอาแผ่นที่อ่าน สลับตำเเหน่งดู เช่น เคยใส่แผ่นที่4 ก็เอามาใส่เป็นแผ่นที่ 1 แทน ถ้ามันอ่านแผ่นที่1 ก็แปลว่า
เครื่องเล่นไม่ได้เสียนะครับ  แผ่นคุณเสียเองต่างหาก
แต่ถ้า ใส่แทนแผ่นที่1 แล้วไม่อ่าน เอากลับไปใส่แผ่นที่ 4 เหมือนเดิมมันอ่าน ก็คงจะเป็นทีระบบกลไกของเครื่องเล่นแล้วครับ

ลองดูอีกทีนะครับ

ไม่น่าเป็นที่แผ่นครับ แผ่นเป็นแผ่นเดิมที่เคยอ่านได้อยู่ครับ เป็นแผ่น Sony ทั้งหมด ครับ