ผู้เขียน หัวข้อ: กำจัดมดดำที่อยู่ในรถยังไงดีครับ  (อ่าน 3003 ครั้ง)

chet

• บุคคลในตำนาน
  • Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
กำจัดมดดำที่อยู่ในรถยังไงดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 23:14:09 »
ผมเผลอทิ้งถ้วยกาแฟเย็นใส่นมไว้ในรถครึ่งวัน เปิดมาเจอมดเต็มถ้วยเลย
จากนั้นมามันก็อาศัยอยู่ในรถผมมาจะสองสัปดาห์แล้วครับ

ผมมีกระป๋องไบก้อนสำหรับฉีดฆ่ามดยุงแมลงสาบในบ้าน
แต่อยากถามว่ามีวิธีที่ดีกว่าเอาไบก้อนฉีดหรือเปล่าครับ

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
Re: กำจัดมดดำที่อยู่ในรถยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 23:51:27 »
เคยใช้ ARS ant killer อ่ะครับ วางไว้คืนเดียวหายเรียบแล้วมดก็หายไปเลย แต่ดูแล้วค่อนข้างโหดเหมือนวางยามดยกรังเลย  O:-)

ลองใช้วิธีจอดตากเเดดมั้ยครับเห็นเคยมีคนบอกว่าได้ผล

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
Re: กำจัดมดดำที่อยู่ในรถยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 23:52:40 »
ผมเคยเจอปัญหานี้ในรถอีกคันนะครับ ผมไม่ใช้ไบกอนเพราะกลิ่นมันแรงครับ ผมใช้เซลไดร์สูตรน้ำ ไม่มีกลิ่นเลยครับ คือต้องสังเกตุก่อนว่ามันมีแนวเดินทางไปอยู่ไหน จากนั้นก็ฉีดอัดลงไปเลยครับ แล้วปิดประตูทิ้งไว้ วันรุ่งขึ้นผมก็ไม่เจอมดอีกเลย   ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

supervans

• DRIVE IT LIKE YOU STOLE IT !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:14:04 »
วางยาแบบคุณ nuiba บอกหายครับ
เคยใช้ตอนมดหนีน้ำ เล่นย้ายมาทั้งรังไต่ทั่วคันเลยครับ :-\

tommaris

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:15:48 »
แนะนำ "ซันเจี่ย" ราคายี่สิบกว่าบาท มีสองซอง
ข้างในคล้ายเศษขนมปัง (แต่กินไม่ได้นะครับเป็นยาฆ่าแมลง)  :))

เห็นมดตรงไหน โรยลงไปเลยครับ สักพักมันจะทยอยมาขนกลับรัง (ที่อยู่ในรถของเรานั่นแหล่ะครับ)

แล้วอีกวันสองวัน จะไร้มดมากวนใจอีกเลย  >:D

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:33:35 »
รถผมมันเข้ามาในช่องแอร์ เจอไฟแช็คลนตายเรียบ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:04:08 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แนะนำ "ซันเจี่ย" ราคายี่สิบกว่าบาท มีสองซอง
ข้างในคล้ายเศษขนมปัง (แต่กินไม่ได้นะครับเป็นยาฆ่าแมลง)  :))

เห็นมดตรงไหน โรยลงไปเลยครับ สักพักมันจะทยอยมาขนกลับรัง (ที่อยู่ในรถของเรานั่นแหล่ะครับ)

แล้วอีกวันสองวัน จะไร้มดมากวนใจอีกเลย  >:D

เห็นด้วยอย่างแรง โรยใส่ถาดวางไว้สักคืนครับคุณเชษฐ์
เดี๋ยวมดมันก็ขนไปกินตายยกรังเลยครับ แล้วรุ่งขึ้น่ย่าลืมเอาออกจากรถด้วยนะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 03:59:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ พรุ่งนี้เดี๋ยวจัดให้น้องมดทั้งหลาย

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 06:01:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถผมมันเข้ามาในช่องแอร์ เจอไฟแช็คลนตายเรียบ  :))

คุณยิ้มโหดอ่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ พรุ่งนี้เดี๋ยวจัดให้น้องมดทั้งหลาย

จะเอาแบนี้บ้างคร้่าาบ  :'(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:29:39 »
เคยใช้ ARS ant killer อ่ะครับ วางไว้คืนเดียวหายเรียบแล้วมดก็หายไปเลย แต่ดูแล้วค่อนข้างโหดเหมือนวางยามดยกรังเลย  O:-)

ลองใช้วิธีจอดตากเเดดมั้ยครับเห็นเคยมีคนบอกว่าได้ผล

จอดตากแดดไม่หมดครับ มดจะหนีไปซ่อนตามซอก ผมเคยแล้วจอดใต้ต้นไม้มีกิ่งไม้ที่มีมดพาดบนหลังคาเช้ามาเจอขบวนพาเรดมดเลยครับ
ต้องใช้ยาอย่างเดียวไม่ก็ค่อยๆค่อยไล่พอมันออกมาก็บี้ให้หมด โหดหน่อยดีกว่าให้มันเข้าไปสร้างรังในระบบไฟฟ้าเพราะมันจะอุ่นกว่า

X-talize

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:57:04 »
มดเยอะจริงๆ ช่วงนี้นี้น้ำท่วมด้วยแน่ๆ >:D
เฉาก๊วย

STI2011

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:30:28 »
 ผมใช้ ARS ant killer เหมือนกัน วางไว้กระโปรงหลังรถ

วางไว้ในรถไม่ได้ เดียวลูกเห็นมันจะ แอบกินซะหมด สีเหมือนขนมเลย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 14:36:40 »

ภาพประกอบกระทู้ ดูชัดเจน เข้าใจง่ายครับ ถึงจะเป็นมือใหม่ ก็สามารถเข้าใจได้รวดเร็ว ( ฮ่า )  :)) ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

STI2011

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:36:30 »
ไม่ ทราบมดดำ คนนี้หรือเปล่าที่อยู่ในรถ :-\

chet

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:17:39 »
ไม่ ทราบมดดำ คนนี้หรือเปล่าที่อยู่ในรถ :-\

สำลัก พรวดดดดด!!

jobzerer

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:13:31 »
เอาน้ำตาล เติมน้ำนิดหน่อยพอเหนียว โรยไว้ใต้รถครบ ใกล้ๆล้อก็ได้ แล้วทำเป็นทางไปที่สนามหญ้า จอดทิ้งไว้ซักคืนมันก็จะลงมาเองครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:16:35 »

ซื้อใน Top  / ดีกว่า อัศวิน ครับ  ลองซิครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:23:15 »

ซื้อใน Top  / ดีกว่า อัศวิน ครับ  ลองซิครับ  :-*

ตายยกรังชัวร์ครับ.....

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Krisada511

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:32:44 »
ช่วงนี้ มด หนีน้ำ เมื่อวานเต็ม Office ขึ้นจอ Com เดินกันเต็มไปหมด เจอเจ้านี้เมื่อคืน เช้านี้ไม่พบสักตัว  ;)

yo-e46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:33:16 »
มาช่วยยืนยันอีกเสียงครับว่า ซันเจี่ย ใช้ดีจริงแต่ผมไม่เคยใช้ในรถเลยไม่ทราบว่าได้ผลไหม น่าลองเหมือนกันนะครับ

chaky

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:31:40 »
ระวังหน่อยนะครับ สำหรับผู้ที่ชอบนอนหลับ หรือนอนเมาในรถ
ระวังมดที่ยังไปไม่หมด ถือ ซันเจี๋ยเข้าปากนะครับ.....   งานเข้าแน่ๆ ;D ;D ;D

yo-e46

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:54:45 »
ระวังหน่อยนะครับ สำหรับผู้ที่ชอบนอนหลับ หรือนอนเมาในรถ
ระวังมดที่ยังไปไม่หมด ถือ ซันเจี๋ยเข้าปากนะครับ.....   งานเข้าแน่ๆ ;D ;D ;D
5555

chet

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:38:07 »
รายงานผลการใช้ซันเจี่ยครับ วันแรกซื้อมาผิด(เอามาเปิดดูเป็นแบบผงสำหรับโรย)
ไปซื้อใหม่เอามาวาง ผ่านไปสองคืนหายเกลี้ยงเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าหายไปไหน

คุณชัคกี้ นั่นประสบการณ์ตรงหรือเปล่าครับ //ฮ่าฮ่า

chaky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 23:02:43 »
รายงานผลการใช้ซันเจี่ยครับ วันแรกซื้อมาผิด(เอามาเปิดดูเป็นแบบผงสำหรับโรย)
ไปซื้อใหม่เอามาวาง ผ่านไปสองคืนหายเกลี้ยงเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าหายไปไหน

คุณชัคกี้ นั่นประสบการณ์ตรงหรือเปล่าครับ //ฮ่าฮ่า

;D ;D ;D  ผมถึงได้บ๊องๆ อย่างงี้ไงล่ะครับ คณเชษฐ์..... ;D ;D ;D