ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องถอยหลังไม่ติด  (อ่าน 1881 ครั้ง)

toeye46

• ขาประจำ
กล้องถอยหลังไม่ติด
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 19:01:09 »
รบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ ผมต่อกล้องถอยหลังกับ Android head unit หน้ารถ และ tap สายจากไฟถอยแล้ว
พอเข้าเกียร์ถอย แล้ภาพกล้องไม่ขึ้น พอลองวัดไฟที่ tap มาจากไฟถอยก่อนเข้ากล้อง มันมาแค่ 3-5v เองครับ
แต่กล้องมันต้องการไฟ 12v ระบบสายไฟผมมีปัญหาหรือป่าวครับ มีวิธีแก้ไขปัญหาอย่างไรครับ

Panta

• คนคุ้นเคย
Re: กล้องถอยหลังไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 07:51:34 »
ไม่น่าจะใช่ ถ้าไฟ 3.5 V - 5V น่าจะเป็นแค่ระบบเซนเซอร์ นะครับ เช็คดูว่า

1. ไฟเบรค ติดมั้ย หรือหน้าปัทม์ มีโชว์ Error ดวงไฟหลังหรือเปล่า2. วัดไฟ เส้นอื่นดู ว่ามีเส้นไหนที่เข้ากล้อง มี 12V มั้ย3. เวลาเข้าเกียร์ถอย ที่หน้าจอเปลี่ยนหรือเปล่า ผมสงสัยว่า แค่มองไม่เห็นจากกล้องถอยหรือเปล่า ผมเคยเป็น คืออาการของ แจ๊คเสียบกล้องมันหลวม ครับ
ลองดูตามนี้ครับ