ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 8818 ครั้ง)

buck

• แฟนพันธุ์แท้
สตาร์ทไม่ติด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:53:35 »
บิดกุญแจแล้วเหมือน ไม่มีเสียงไดสตาร์ท หรือ ปั๊มติ๊กอะไรเลยครับ ต้องบิดหลายๆทีถึงติด
แบบนี้เป็นที่ immo ปล่าวครับ แล้วแก้ยังไงได้มั้งอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

BMWCNX

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: สตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 15:43:47 »
กุญแจยังแน่นอยู่หรือป่าวครับ ของผมเคยเป็นบิดไปไฟหน้าปัดติดหมด แต่สตาร์ทไม่ได้ เงียบสนิท เพราะไส้แก่นกุญแจเสียครับ ให้ช่างประจำคลับถอดทำให้เสียค่าใช้จ่าย 100 บาท :D  ลองเช็คดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

nongEXAT

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:00:38 »
ช่วยชี้เป้าหน่อยได้มั้ยครับ ผมเปลี่ยนมาทีนึงช่างบอกต้องซื้อยกคอลั่มไม่ขายแยก

buck

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 16:37:49 »
อ้างจาก: "BMWCNX"
กุญแจยังแน่นอยู่หรือป่าวครับ ของผมเคยเป็นบิดไปไฟหน้าปัดติดหมด แต่สตาร์ทไม่ได้ เงียบสนิท เพราะไส้แก่นกุญแจเสียครับ ให้ช่างประจำคลับถอดทำให้เสียค่าใช้จ่าย 100 บาท :D  ลองเช็คดูครับ

เปนเหมือนกันเลยครับ กลัวว่าต้องเปลี่ยนยกคอหนะสิครับ สงสัยต้องไปหาพี่สุเมธไช่มั้ยครับ (ถ้าไม่ได้จะไปไส่ push start แล้วครับ อิๆ)

donaldinho

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:19:14 »
 :-[ กุญแจเสียนี่มีอาการยังไงบ้างครับ ขอละเอียดๆ :-\

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 13:11:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
:-[ กุญแจเสียนี่มีอาการยังไงบ้างครับ ขอละเอียดๆ :-\

อยากทราบเช่นกัน เผื่อมีอาการจะได้รู้ทันครับ

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 13:59:30 »
จากที่อ่านมา อาการน่าจะเหมือนที่ผมเป็นอยู่ปัจจุบันครับ อาการที่ผมเป็นคือ บิดไปที่ SW 1 ไฟ MA ติด หลังจากนั้นบิด SW 2 ไฟสถานะผมยังอยู่ที่เดิมไม่เปลี่ยนไปเป็นการเช็คเครื่องแล้วรอ Start ผมได้ทดลองแกะออกมาดูแล้ว ไส้ในหักครับ มันเป็นแก่นอลูมิเนียมหล่อ ระหว่าง ignition switch กับ Switch กุญแจที่เราใช้บิด start ดังภาพ

ปัจจุบันใช้รถแบบไปอนาถมากครับ คือ ถอด ignition ออกมา ใช้ปากแบนบิดเอา  ;D ;D ;D

จากการที่หาข้อมูลมาหลายวันติดต่อมาหลายที่ผมคงต้องตัดใจซื้อมาทั้งคอครับ แต่ถ้าท่านใดมีวิธีอื่นรบกวนแจ้งผมด้วย 089-2082277

เพราะผมเองก็ไม่อยากเแพงโดยใช่เหตุเนื่องจากอุปกรณ์นี้หักเพียงแค่ตัวเดียว ทำให้ผมต้องซื้อทั้งคอ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 14:47:37 »
คงต้องซื้อยกคอจริงๆ

ท่านใดที่ยังไม่เสีย กรุณาเอาผงถ่านจากดินสอ 2B ( แกรไฟต์ )
ใส่เข้าไปในรูกุณแจ เพื่อหล่อลื่นบ้างนะครับ จะได้อยู่ทน และหมุนคล่อง เคยทำเอง ใน Benz
และแนะนำผู้อื่นมาแล้วหลายท่าน ได้ผลดี เพื่อแก้ปัญหาการติดขัดของการหมุน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 16:01:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คงต้องซื้อยกคอจริงๆ

ท่านใดที่ยังไม่เสีย กรุณาเอาผงถ่านจากดินสอ 2B ( แกรไฟต์ )
ใส่เข้าไปในรูกุณแจ เพื่อหล่อลื่นบ้างนะครับ จะได้อยู่ทน และหมุนคล่อง เคยทำเอง ใน Benz
และแนะนำผู้อื่นมาแล้วหลายท่าน ได้ผลดี เพื่อแก้ปัญหาการติดขัดของการหมุน

ว้าว ๆ ๆ ได้ tip ใหม่อีกแล้ว
จะเอาไปทำบ้าง ขอบคุณครับ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 16:35:16 »
เอามาตำเป็นผงแล้วกรอกเข้าทางรูกุญแจสตาร์ท...ใส่ขนาดใหนครับ

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 17:04:14 »
คันเก่าผม e34 โดนเต็มๆครับ ไส้กุญแจขาดคอล๊อคอีกต่างหากไปไหนไม่ได้เลย เป็นกันแทบทุกคันพอได้อายุ ก็เลยจัดการรื้อมันข้างทางเลยอายเขาสุดๆ
จัดการถอดรางกุญแจออกแล้วเอาไขควงบิดสวิทย์เอาแบบทุลักทุเล ขับๆไปพอจะเลี้ยว อ้าวฉิบ....หายแระ คอล๊อค ปีนฟุตบาทไปเต็มๆ หน้าเสียเลย นึกในใจถ้ากูขับเป็นร้อยนี่จะเป็นไงหว่า เพราะช่าง(แม่งง)มันไม่ได้ตัดสลักล๊อคออกดันแค่เอาลวดอุดคารูไว้ไม่ให้มันเด้งมา เพราะเวลาใส้ขาดมันจะเด้งมาล๊อคพวงมาลัยเองเป็นระบบกันขโมยของเขาหละ ในคลับ e34 โดนกันจนเยอะเลย บางคนก็ไปตัดสลักล๊อคคอทิ้งครับ
เพราะเราออกแรงบิดทุกวันๆ มันก็ขาดครับ ยิ่งเวลาเช้าๆมันฝืดมากๆก็อย่าไปขืนหละครับ ผมใช้สเปรย์ซิลิโคนฉีดเข้าไปในรูครับ ลื่นปืดเลย
สำหรับ e46 ผมเจ้าของเดิมเข้าศูนย์โดนไป สามหมื่นกว่าครับ
เหมือนเอาตะกั่วมาทำยังไงยังงั้น บอบบางกระจอกมากๆ ยอยก็อีกตัวนึงแสนโลก็หลวมแล้ว ดูโตต้าวิ่งกันเกือบล้านโล ยังไม่เห็นคันไหนไส้กุญแจขาดเลย
แนะนำว่า ถ้ามันแพงมากนัก ก็ไปหาสวิทย์สตาร์ทแบบกดปุ่มมาแทนดิ แปลงลงได้สบายไม่กีร้อยเอง คลองถมเกลื่อนๆ จะเอาแบบรถแข่ง หรือเครื่องบินก็มี

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 17:31:07 »
เอามาตำเป็นผงแล้วกรอกเข้าทางรูกุญแจสตาร์ท...ใส่ขนาดใหนครับ

เอามีดขูดก็ได้ครับ ให้เป็นผงละเอียด 1/2 ยาแค็บซูล / หรือ ประมาณ 3/4 ยางลบหัวดินสอไม้ทั่วไป  2-3 ปีทำครั้งครับ

เคยตอบในกระทู้ที่นี้ มีสมาชิกมีปัญหา ไขกุญแจลำบาก ทำตามที่ผมแนะนำ อาการดังกล่าวหายสนิท โปรดอย่าฉีดน้ำมัน รวมถึง WD-40 นะครับ
มันจะจับคราบโลหะเป็นผงแข็ง ถึงมันจะลื่นให้ดีใจตอนแรกๆ

:-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 17:34:59 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 18:07:10 »
คันเก่าผม e34 โดนเต็มๆครับ ไส้กุญแจขาดคอล๊อคอีกต่างหากไปไหนไม่ได้เลย เป็นกันแทบทุกคันพอได้อายุ ก็เลยจัดการรื้อมันข้างทางเลยอายเขาสุดๆ
จัดการถอดรางกุญแจออกแล้วเอาไขควงบิดสวิทย์เอาแบบทุลักทุเล ขับๆไปพอจะเลี้ยว อ้าวฉิบ....หายแระ คอล๊อค ปีนฟุตบาทไปเต็มๆ หน้าเสียเลย นึกในใจถ้ากูขับเป็นร้อยนี่จะเป็นไงหว่า เพราะช่าง(แม่งง)มันไม่ได้ตัดสลักล๊อคออกดันแค่เอาลวดอุดคารูไว้ไม่ให้มันเด้งมา เพราะเวลาใส้ขาดมันจะเด้งมาล๊อคพวงมาลัยเองเป็นระบบกันขโมยของเขาหละ ในคลับ e34 โดนกันจนเยอะเลย บางคนก็ไปตัดสลักล๊อคคอทิ้งครับ
เพราะเราออกแรงบิดทุกวันๆ มันก็ขาดครับ ยิ่งเวลาเช้าๆมันฝืดมากๆก็อย่าไปขืนหละครับ ผมใช้สเปรย์ซิลิโคนฉีดเข้าไปในรูครับ ลื่นปืดเลย
สำหรับ e46 ผมเจ้าของเดิมเข้าศูนย์โดนไป สามหมื่นกว่าครับ
เหมือนเอาตะกั่วมาทำยังไงยังงั้น บอบบางกระจอกมากๆ ยอยก็อีกตัวนึงแสนโลก็หลวมแล้ว ดูโตต้าวิ่งกันเกือบล้านโล ยังไม่เห็นคันไหนไส้กุญแจขาดเลย
แนะนำว่า ถ้ามันแพงมากนัก ก็ไปหาสวิทย์สตาร์ทแบบกดปุ่มมาแทนดิ แปลงลงได้สบายไม่กีร้อยเอง คลองถมเกลื่อนๆ จะเอาแบบรถแข่ง หรือเครื่องบินก็มี

และที่ไหนรับทำไอ้เจ้าตัวสวิทย์สตาร์นี่บ้างละครับ จะได้ไปทำมั่งเห็นรูปกุญแจขาดแล้วปวดหัวมากๆ  :o :o

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 18:39:24 »
ต้องระวัง ค่อย ๆ บิด ซะแล้ว

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 20:22:08 »
สงสัยต้องค่อยๆบิดด้วยคน..น่ากลัวก็อีตอนวิ่งอยู่แล้วคอมันล็อกเนี่ยะ แค่ปีนฟุตบาทยังพอไหว ถ้ามันเลยไปอีกฝั่งจะเป็นไงน้อ...... ;D

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 22:49:31 »

เอามีดขูดก็ได้ครับ ให้เป็นผงละเอียด 1/2 ยาแค็บซูล / หรือ ประมาณ 3/4 ยางลบหัวดินสอไม้ทั่วไป  2-3 ปีทำครั้งครับ

เคยตอบในกระทู้ที่นี้ มีสมาชิกมีปัญหา ไขกุญแจลำบาก ทำตามที่ผมแนะนำ อาการดังกล่าวหายสนิท โปรดอย่าฉีดน้ำมัน รวมถึง WD-40 นะครับ
มันจะจับคราบโลหะเป็นผงแข็ง ถึงมันจะลื่นให้ดีใจตอนแรกๆ

:-*
เคยเป็นเหมือนกัน...บิดกุญแจไปเงียบสนิท...บิดกลับแล้วสตาร์ทใหม่ติด ก็งงๆ อยู่เหมือนกัน
แบบของกุญแจมันแปลกๆ บิดกุญแจแล้วเหมือนต้องโดยปุ่มใน 3 ปุ่ม อาจปุ่มใดปุ่มหนึ่งในขณะกดสตาร์ท....

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 00:02:02 »
ลองเอาดอกอื่นสตาร์ทดูครับ ถ้าไม่ติดเหมือนกันก็เป็นที่รถ แต่ถ้าเป็นที่กุญแจ มักจะเป็นดอกเดียวนะครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

mickeyz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 00:07:00 »
ของผมนี่บิดไปปุ๊บไม่มีอาการใดๆเลย
รูดตั้งแต่offไปถึงignเลย(ไม่มีล๊อก)
จอดตายคาบ้าน ต้องเรียกช่างมามาต่อวงจรแล้วขับไปเปลี่ยนทั้งคอ
เงิบกันไปเลย  :-\
BMW 318i N42 ไฟยก สีเงิน เดิมๆ ตัวน้อยๆ  ^^

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:22:36 »

และที่ไหนรับทำไอ้เจ้าตัวสวิทย์สตาร์นี่บ้างละครับ จะได้ไปทำมั่งเห็นรูปกุญแจขาดแล้วปวดหัวมากๆ  :o :o
ร้านทำไฟรถยนต์ เกือบทุกร้านหละครับ ทำได้หมด ที่ร้านเขาก็มีสวิทย์ขายอยู่แล้วด้วย

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:05:28 »
ผมมีความคิดว่าจะสั่งร้านทำชิ้นใหม่มาเลยครับ ขอไปคุยราคาก่อนเพราะน่าจะราคาสูงอยู่ครับ คาดว่าต้องใช่เครื่องมิลลิ่งทำ อลูมิเนียมหล่อกลัวมีปัญหาอีกครับ

OaTt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:42:43 »
แล้วเราจะเอาภาชนะอะไรเทใส่รูกุญแจดีครับ ? พอรูเล็กเหลือเกิน ผมไม่ถนัด >:D แต่ถ้ารูอื่นได้อยู่  :))