ผู้เขียน หัวข้อ: เติมไนโตรเจน แล้ว เติมลมธรรมดาได้ไหม มีคำตอบ <คัดลอกมาอีกทีครับ>  (อ่าน 1869 ครั้ง)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ขออนุญาติเอามาแบ่งปันนะครับ  :-*

เติมลมไนโตรเจน ยางไม่ขยายตัว หรือขยายตัวนิดหน่อย
เดิมลมธรรมดา ถ้าวิ่งทางไกลๆ อากาศร้อนๆ ถึงร้อนมากๆ
ยางก็อาจขยายตัวได้บ้างนิดหน่อย แต่ก็ไม่มากจนถึงอันตรายครับ
แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด ควรเติมลมให้ได้ขนาด ตามความจำเป็นในการใช้งานครับ และควรเปลี่ยนยาง เมือเนื้อยางหมดสภาพแล้ว
รับรองได้ว่าขับได้ปลอดภัยครับ ขอให้โชคดีทุกๆ คนนะครับ ขับรถให้สนุก แต่ไม่ควรประมาท เวลาขับรถครับ

เติมได้ครับ เพราะที่ร้านเค้าบอกว่าถ้าไปไกลเกิดยาอ่อน ก็ให้เติมลมธรรมดาผสมได้เลยแล้วพอกลับมาแล้วให้เข้าไปที่ร้าน ถ่ายลมออกแล้วเติมลมไนโตรเจน ใหม่ครับ ข้อดีคือยางไม่ร้อน ไม่ต้องเติมลมบ่อย ที่สำคัญเติมฟรีตลอดอายุการใช้งานของยางครับ อิอิ

" ปัจจุบันการเติมลมยางไนโตรเจน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่กำลังได้รับความนิยม เพราะมีข้อดีหลายอย่าง
ในระยะเริ่มต้น มีเติมเฉพาะยางล้อเครื่องบิน และ รถแข่งเท่านั้นครับ "

ข้อดีของการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนมีดังนี้ครับ

1.ช่วยประหยัดน้ำมัน จากการพิสูจน์ในอเมริกา รถที่เติมลมด้วยไนโตรเจน อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจะลดลง
โดยจำนวนระยะทางที่วิ่งได้ต่อน้ำมัน 1 แกลอน จะสูงขึ้น 1 ถึง 1.5 ไมล์
เหตุผล ด้วยอุณหภูมิของล้อที่ลดลง เมื่อใช้ลมยางไนโตรเจน จะช่วยลดแรงเสียดทานในการหมุนของยาง จึงช่วยประหยัดน้ำมัน

2.ปลอดภัยยิ่งขึ้น ทำให้อุบิตเหตุที่มีสาเหตุจากยางลดลง
เหตุผล เพราะไรโตรเจนจะช่วยรักษาอุณหภูมิของยางอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ทำให้ความดันภายในลมยางขายตัวได้น้อย จึงช่วยรถอุบัติเหตุจากการระเบิดของยางที่เกิดจากความร้อน

3.ไม่ต้องตรวจเช็คลมยางบ่อย อันนี้คงเหมาะกับสุภาพสตรีทั้งหลายที่ไม่มีความชำนาญเรื่องการดูแลรักษารถ
เหตุผล เพราะไนโตรเจนมีอะตอมขนาดใหญ่กว่า ออกซิเจนมาก ทำให้ซึมเข้าออกเนื้อยางได้ยากกว่าออกซิเจน ดังนั้นลมยางจึงไม่ค่อยลดลง

4.ช่วยยืดอายุยาง มีผลมากกับยางที่ใช้น้อยแต่ใช้มาเป็นเวลานานๆ
เหตุผล เพราะการเติมลมยางปกติ ที่มีออกซิเจนผสมอยู่มากจะเข้าไปทำปฎิกิริยากับเคมีในเนื้อยาง ทำให้เสื่อมสภาพเร็วกว่าไนโตรเจน นอกจากนี้การที่อุณหภูมิร้อนน้อยกว่าทำให้ยากสึกหรอน้อยกว่าอีกด้วย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ขอบคุณครับ ผมเองยังไม่เคยทดลองเติมเลย เนื่องจากแถวบ้านเมื่อก่อนไม่มี ตอนนี้มีแล้ว ว่าจะทดลองดูครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 00:43:35 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับผม  ;)

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
บีควิก 100.- ใช้ได้ 6 เดือน เติมลมได้ทุกเมื่อ  >:D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
บีควิก 100.- ใช้ได้ 6 เดือน เติมลมได้ทุกเมื่อ  >:D

ของผมก็ใช้ที่นี่ครับ เค้าจะยกรถเราขึ้น ในครั้งแรกแล้ว เอาลมออกหมด จากนั้นก็ ค่อย ๆ แวกซ์ เอาไนโตรเจรใส่ครับ ไม่นาน ประมาณ 15 นาทีเสร็จ

หากรถยางรั่วกลางทาง หรือลมเกิดมีปัญหารั่วแล้วหล่ะก็ สามารถเติมลมธรรมดาใส่ได้ครับ จากนั้นลมไนโตรเจนของเราจะกลายเป็นลม ธรรมดาทันที ไม่เป็นไรนะครับ ขับไปถึงร้านที่มีลมไนโตรเจน หรือร้านที่เราเติมมาในครั้งแรก เค้าจะเอาลมล้อข้างนั้นออก แล้วแวกซ์ เฉพาะข้างนั้นใหม่ ครับ

:)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน