ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจูนแก๊สใช้เองบ้างครับ  (อ่าน 2206 ครั้ง)

PAE_ZA

• ขาประจำ
มีใครจูนแก๊สใช้เองบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:05:01 »
สมาชิกLPG มีใครจูนแก๊สใช้เองบ้าง จะถามว่ามันยากไหมครับ หากจะซื้อสายมาลองจูนเอง

ผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้ หากท่านใดจูนเองช่วยแนะนำด้วยครับ :P

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
Re: มีใครจูนแก๊สใช้เองบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 22:38:47 »
ไม่ยากนะครับ มี VDO สอนในเนตเยอะเลย ภาษาไทย
แล้วก็ศึกษาได้จาก webboard ต่างๆครับ มีคนสอนอยู่เยอะเลย

ลองดูครับ แล้วจะสนุกกับมัน  ;)

yo-e46

Re: มีใครจูนแก๊สใช้เองบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 23:19:34 »
ผมเนี่ยจูนเองคับของ ac คับง่ายมากคับลองศึกษาดูหรือมาหาผมก็ได้คับถ้า ac เด๋วสอนให้คับpm มาได้เลย

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 23:24:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเนี่ยจูนเองคับของ ac คับง่ายมากคับลองศึกษาดูหรือมาหาผมก็ได้คับถ้า ac เด๋วสอนให้คับpm มาได้เลย

ครับของac300 isa2ครับ ;)

praphol

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:40:50 »
ผมใช้ AC300 Plus จูนเองครับ จูนเองได้ไม่ยาก

Tornaero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 19:43:04 »
ผมจูนตามนี้ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ช่วงเดินเบากราฟทับกันเลยครับ ที่เหลือ วิ่งไป จูนไป

ปัญหาตอนนี้คือ ตอนเดินเบา กดคันเร่งไปแรงๆ แล้วปล่อย พอรอบตกลงมา เครื่องมันดับเลยครับ
ไม่มีการจ่ายเชื้อเพลิงเลี้ยงไว้ไม่ให้ดับ แบบนี้แก้ยังไงครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ว่าจะตั้งให้สวิทกลับมาเป็นน้ำมัน ตอนรอบต่ำกว่า 500

Somchai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:14:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมจูนตามนี้ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ช่วงเดินเบากราฟทับกันเลยครับ ที่เหลือ วิ่งไป จูนไป

ปัญหาตอนนี้คือ ตอนเดินเบา กดคันเร่งไปแรงๆ แล้วปล่อย พอรอบตกลงมา เครื่องมันดับเลยครับ
ไม่มีการจ่ายเชื้อเพลิงเลี้ยงไว้ไม่ให้ดับ แบบนี้แก้ยังไงครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ว่าจะตั้งให้สวิทกลับมาเป็นน้ำมัน ตอนรอบต่ำกว่า 500

ธรรมชาติของ ecu หลัก เมื่อกดคันเร่ง หัวฉีดจะจ่ายเชื้อเพลิงมากขึ้น....

ถ้าค่อยๆ ผ่อนคันเร่ง ecu ก็จะค่อยๆ ลดเชื้อเพลิงลงตามสัดส่วน ให้เครื่องค่อยๆลดรอบลง

แต่ถ้า ลดคันเร่ง ลงทันทีทันใด ecu ก็จะหยุดการจ่ายเชื้อเพลิง ลงชั่วขณะ เพื่อให้เครื่องยนต์ลดรอบอย่างเร็วครับ

การแก้ไขที่ถูกต้อง คือต้องแก้ที่เครื่องยนต์ อย่าให้รอบต่ำกว่า 800 rpm สำหรับเครื่อง 6 สูบ หรือ 1000 rpm สำหรับเครื่อง 4 สูบเมื่อใช้น้ำมัน

เครื่องยนต์ที่รอบต่ำลงถึง 500 rpm ถือว่า ผิดปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:17:20 โดย Somchai »

Tornaero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 15:33:32 »
ขอบคุณครับพี่สมชาย

สอบถามว่า เราสามารถตั้งรอบเดินเบาน้ำมันด้วย GT1 ได้หรือไม่ครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 22:24:46 »
ขอบคุณครับพี่สมชาย

สอบถามว่า เราสามารถตั้งรอบเดินเบาน้ำมันด้วย GT1 ได้หรือไม่ครับ

เครื่องตัวไหนครับ ? ถ้าเป็น M43 ตั้งได้เลยที่ห้องเครื่อง

ถ้าตัวอื่นต้องใช้Progman หรือ WINKFP ครับ