ผู้เขียน หัวข้อ: *** แก้ไขเสียงรบกวนจากแผงประตูคนขับ เวลาขับ***  (อ่าน 7795 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
รำคาญมาหลายวันจากเสียงเล็กๆเดียวหายเดี่ยวเงียบจากแผงประตูคนขับ เวลาขับ

1. ซ่อมรางกระจก        ที่ลาดหญ้าไปเมื่อวันเสาร์ก่อน ไม่หาย
   2. ปรับตั้งประตู กลอน ที่ รองเมือง 5 ( ช่างสมควร ) ไม่หายขาดแต่เสียงเบาลง

ตอนนี้จบข่าว ทำเอง ซ่อมเองก็ได้  เรื่องเสียง ( เสียงเคาะเบาๆ หรือ เสียงอื่นๆ ) จากประตู
  เนื่องจาก กิ้บล๊อคหัก จากการรื้อเข้า-ออก ในการซ่อมรางกระจกด้านคนขับ

- กิ้บล๊อค มีจำหน่ายหลังวัดโสม ( ย่านอะไหล่ ) ตัวละไม่กีบาท  เปลี่ยนมันใหม่ทุกตัวเลยครับ ซื้อสำรอง 4-5 ตัว ไว้หน่อยก็ดี
  เพราะค่าน้ำมันเดินทางไปร้านอะไหล่แพงกว่าหลายเท่า

- ฟองน้ำกันกระแทกเสียลีบแบน ทำให้ชิ้นส่วนโลหะกระทบ ก็เสริมฟองน้ำครับ

- ทาจารบี หล่อลื่น + ฉีด น้ำยาฉีดหล่อลื่นรางกระจก ( ผมซื้อที่ ออโตเบคส์  )

แค่นี้ก็ลื่น เงียบ ไปอีกนาน ไม่ต้องไปเสียเงินมาก-เสียเวลาเกินเหตุ ที่ศูนย์

หมายเหตุ : ก่อนประกอบกลับ ทดลองวิ่งก่อน A.โดยไม่ต้องใส่แผงประตู  หรือ B.ใส่เมื่อเสียงในขั้นตอน A หาย
                จะวางท่อนไม้เล็กๆ 2-3 ท่อนเป็นระนาด เคลื่อนรถทดสอบ เสียงว่า A. , B. ยังคงมีหรือไม่ในบ้าน ก็ได้ครับ
                งานแบบนี้ ศูนย์ หรือ ร้านซ่อมประตู มักจะไม่มีเวลา ในการเช็ครายละเอียด+ให้เวลามากนัก
                ได้แต่บอกให้ลองไปวิ่งดูก่อน  ว่าเสียงหายไหม ( หลังจากคาดเดาในการแก้ไข ) ถ้าไม่หายเอาเข้ามาแก้ไขใหม่ 
                ไม่รู้วิ่งกี่รอบ  เราทำเองใจเย็น งานเนี้ยบกว่า แก้ไขตรงจุด  <!-- s:D -->:D<!-- s:D -->

ภาพประกอบจาก Internet

แนบแนวทางในการถอด-ประกอบ แผงประตู และ ในส่วนอื่นๆ

<!-- m -->ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน<!-- m -->

<!-- m -->ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน<!-- m -->

หวังว่าจะมีประโยชน์กับทุกท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 13:36:49 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

mod

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: *** แก้ไขเสียงรบกวนจากแผงประตูคนขับ เวลาขับ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 19:25:35 »
แจ่มมากคับ ดีคับที่ช่วย

สมาชิกท่านได้จะสงกระทู้ DIY ลงในกระทู้ถามตอบได้เลยคับเดี๋ยวผมจะย้ายมา DIY ให้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
Re: *** แก้ไขเสียงรบกวนจากแผงประตูคนขับ เวลาขับ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 13:37:23 »

25/06/2555 UP DATE แก้ปัญหาภาพไม่ขึ้น 
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:25:15 »
ฟองน้ำกันกระแทก

หาได้จากไหนครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:07:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ฟองน้ำกันกระแทก

หาได้จากไหนครับ

ขอมาจากร้านทำเบาะครับ  :-*

Tornaero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:27:17 »
เสียงเอียดๆจากประตูของผม มาจากมือจับดึงประตูครับ จับโยกดูดังเอียดๆ ลองเอาสเปรย์สิลิโคนพ่นเข้าไปตามซอกรอยต่อก็ยังไม่หาย พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

อีกจุดหนึ่งตรงที่เก็บของ ระหว่าเบาะ ซ้าย-ขวา ดังเหมือนกัน ผมว่ามันค่อนข้างคลอนๆนะ ชุดนี้ พ่นสเปรย์ก็ไม่หายเหมือนกัน แก้ได้ไหมครับ

KcKc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:55:25 »
ทั้งสองที่ ใช้จารบีครีมใส หลอด Super Lube 
ทาบางๆๆ ที่จุด หลุดยึด ,กิ๊บล็อก ,ขอบที่ติดปะกบกันด้านใน
ลองดูเงียบสนิท Z z z

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:03:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เสียงเอียดๆจากประตูของผม มาจากมือจับดึงประตูครับ จับโยกดูดังเอียดๆ ลองเอาสเปรย์สิลิโคนพ่นเข้าไปตามซอกรอยต่อก็ยังไม่หาย พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

อีกจุดหนึ่งตรงที่เก็บของ ระหว่าเบาะ ซ้าย-ขวา ดังเหมือนกัน ผมว่ามันค่อนข้างคลอนๆนะ ชุดนี้ พ่นสเปรย์ก็ไม่หายเหมือนกัน แก้ได้ไหมครับ

มันดังจากจุดที่คนไม่คาดคิด คือ พลาสติกที่เป็นกรอบยึดตาข่าย ใส่ของหลังเบาะ  :-*