ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บแต่ไม่จบครับ  (อ่าน 2450 ครั้ง)

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
    • www.dipprocar.com
เจ็บแต่ไม่จบครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 00:13:48 »
ซ่อมแล้ว (เปลี่ยนไดชาร์ต เซ็นเซอร์ท่อไอเสีย และอื่นๆอีกมากมาย) ปรากฏว่ายังไม่หายครับ

ใช้มาได้เกือบ  2อาทิตย์ งานเข้าอีกแล้วครับ ไฟรูปน้ำมันเครื่องสีเหลืองโชว์​ สลับกับไฟรูปแบตเตอร์รี่สีแดงโช​ว์อีกครับ โชว์ๆหายๆทำไงดีครับ เกิดจากสาเหตุใด ใครรู้แนะนำด้วยครับ กลุ้มๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
PP

Sumate

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เจ็บแต่ไม่จบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 00:45:37 »
ไฟรูปน้ำมันเครื่องโซว์
1.เซนเซอร์ระดับน้ำมันเครื่องใต้อ่างค้าง ต้องล็องเพระามีคราบตะกอนเกาะอยู่
2.น้ำมันเครื่องต่ำกว่าระดับไฟจึงเตือน
3.แรงดันปั๊มน้ำมันเครื่องไม่พอ

เป็นเครื่อง N42 / N46 / M52tu / M54  เป็นรุ่นไหนคับ

ส่วนไฟไดร์ชาร์ทโชว์ ดูที่ไดร์ชาร์ท ทำงานหรือไม่ แบตเตอร์รี่เสียหรือไม่ คือมันเตือนว่าแรงดันไฟตก ลองวัดไฟดูว่ามีกี่โวลท์ ปกติขณะติดเครื่องยนต์แรงดันจะอยู่ที่ 13.5-13.8 โวท์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:44:00 »
พี่สุเมธ เป้นเครื่อง N42 ครับ เมื่อเช้าผมเช็คน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับเลย min มานิดหน่อย ผมก็เลยเติมไป 1 ลิตร แล้วขับมาใช้งาน ตอนนี้ไฟน้ำมันเครื่องกับแบตเตอร์รี่ยังไม่โชว์ครับ

แต่ทำไมน้ำมันเครื่องหายเยอะจัง ผมเพิ่งไปเปลี่ยนพวกซีล และยางต่างๆมา ตามรายการซ่อมที่แนบมาครับ แต่น้ำมันเครื่องก็หายอีกแล้วแถมตอนเปลี่ยนช่างก็เติมน้ำมันเครื่องเข้าไปให้อีก

แต่ใช้มาไม่ถึง 2 อาทิตย์ น้ำมันเครื่องก็หายอีกแล้ว ทำยังไงดีครับ พี่สุเมทแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้ายังไงเสาร์-อาทิตย์นี้อาจจะแวะไปหาพี่ให้ช่วยดูอีกที ไม่ทราบว่างไหมครับ
PP

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 14:07:52 »
ของผมก็โชว์ตอนสตาร์ทและออกตัว ประมาณ 15 วิ จากนั้นก็หายไปครับ
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณครับ

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:01:23 »
อ้างจาก: "kingkong"
พี่สุเมธ เป้นเครื่อง N42 ครับ เมื่อเช้าผมเช็คน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับเลย min มานิดหน่อย ผมก็เลยเติมไป 1 ลิตร แล้วขับมาใช้งาน ตอนนี้ไฟน้ำมันเครื่องกับแบตเตอร์รี่ยังไม่โชว์ครับ

แต่ทำไมน้ำมันเครื่องหายเยอะจัง ผมเพิ่งไปเปลี่ยนพวกซีล และยางต่างๆมา ตามรายการซ่อมที่แนบมาครับ แต่น้ำมันเครื่องก็หายอีกแล้วแถมตอนเปลี่ยนช่างก็เติมน้ำมันเครื่องเข้าไปให้อีก

แต่ใช้มาไม่ถึง 2 อาทิตย์ น้ำมันเครื่องก็หายอีกแล้ว ทำยังไงดีครับ พี่สุเมทแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้ายังไงเสาร์-อาทิตย์นี้อาจจะแวะไปหาพี่ให้ช่วยดูอีกที ไม่ทราบว่างไหมครับ

อาการไฟแบตโชว์ยังไม่หายเลยครับ ไดชาร์ทก็เปลี่ยนใหม่แล้ว ก็เลยกลับไปที่อู่เดิม อู่เดิมบอกว่าไดร์ชาร์ทก็เปลี่ยนแล้วไม่น่าจะเป็นอีก อาจจะเป้นที่สายไฟก็เลยจะขอไล่สายรื้อดู (แต่ผมลองสอบ

ถามผู้รู้หลายๆคนบอกว่ายังไงก็น่าจะเป้นที่ไดร์ชาร์ทไม่น่าจะเกี่ยวกับสายไฟ ให้ผมเคลมไดร์ชาร์ทกับอู่เดิมเลย ทำยังไงดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำด้วยครับ กลุ้มมาก)
PP

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:59:57 »
อ้างจาก: "Ryan_IT"
ของผมก็โชว์ตอนสตาร์ทและออกตัว ประมาณ 15 วิ จากนั้นก็หายไปครับ
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณครับ
เป็นเ้หมือนกันครับ^^
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 19:35:20 »
มันมีไฟรั่วอยู่ที่ใดที่หนึ่งครับ ต้องเช็คตามรีเลย์ต่างๆครับพอเราดับเคร่ืองมันจะดึงไฟจากแบตตลอดเวลาครับ ถ้าขับทุกวันไม่เป็นไรเพราะไดร์มันจะชาร์ทไฟ แต่ถ้าจอดไฟจะหมดครับ
ผมก็โดนค่าซ่อมมามากกว่านี้อีกเท่านึงแต่อาการไม่หายน่ะครับ ลองดูไดร์ด้วยน่ะครับบางที่อันเดิมที่ถอดออกไปดีกว่า ขอให้หายไวๆครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู