ผู้เขียน หัวข้อ: N42เกียร์มีปัญหาครับ  (อ่าน 1473 ครั้ง)

chaynoy16

• มือใหม่หัดขับ
  • *
N42เกียร์มีปัญหาครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:24:53 »
อาการคือใส่DและRรถไม่วิ่งครับต้องเร่งเครื่องเกือบ3,000ก็จะค่อยขยับต้องเร่งเบาเร่งเบารถจะค่อยๆขยับ สักพักก็จะหาย จะเป็นบ่อยช่วงติดเครื่องแรกๆ แต่ผมจะวอร์มเครื่องทุกครั้งก่อนออกตัว ระหว่างวิ่งก็มักจะใช้รอบสูงกว่าจะเปลี่ยนเกียร์ ผมขับเองจนรู้เลยว่าจะต้องคอยเบาคันเร่งให้เกียร์เปลี่ยนแล้วเหยียบต่อได้ อาการใส่Dแล้วไม่วิ่งบางทีจอดรอตามแยกก็จะเป็นคือออกตัวรอบสูงมาก
ผมถ่ายน้ำมันเกียร์เองครับ จัดไป6ลิตรลอง เชคน้ำม้นเกียร์ตอนจอดดับเครื่องขัดนอตเติมออกน้ำมันไหลออกเลย ถือว่าน้ำมันเกียร์เยอะเกินไปรึป่าวครับ ไม่มีไฟเตือนใดที่หน้าปัดครับ
เพิ่งเปลี่ยนแอร์แมสไปด้วยก็ไม่หาย รบกวนขอแนวทางด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: N42เกียร์มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:46:44 »
เห็นว่ามันจะโซลินอยเกียร์ อยู่ตัว ที่เป็นตัวสั่งให้เดินหน้า ถอยหลัง แต่ที่เห็นเขาเป็นกันจะเข้า R แล้วไม่ถอยกัน ไม่ค่อยได้ยินเรื่องโซลินอยตัวนี้กับเกียร์ D แต่ถ้าเดินหน้าด้วยไม่แน่ใจว่าคลัชเริ่มลื่นหรือยัง

ส่วนน้ำมันเกียร์ปกติ เปิดอ่างเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วยจะ 6-7 ลิตร ถ้าไม่เปิดอ่างก็จะประมาณ 3 - 5 ลิตร แล้วแต่เทคนิคช่างตอนถ่ายทิ้งกับเติมเข้าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chaynoy16

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: N42เกียร์มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 22:28:01 »
ขอบคุณครับ ตรวจสอบต่อไป