ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Air Bag ครับ  (อ่าน 3737 ครั้ง)

tom_sci

• คนคุ้นเคย
สอบถามเรื่อง Air Bag ครับ
« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:28:28 »
ขอสอบถามเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ

1. หากเกิด Air Bag ระเบิดออกมาแล้ว สิ่งที่ต้องเปลี่ยนมีอะไรบ้างครับ เพื่อให้ระบบ Air Bag กลับมาใช้ได้อย่างเดิมทั้งระบบ
2. Air Bag ของพวงมาลัยที่ไม่ใช่ Multifunction นำมาใส่ในพวงมาลัยแบบ Multifunction ได้หรือเปล่าครับ

รถผม E46 ตกตก 323i ปี 2000 ครับ

ขอบคุณครับ :-X :-X :-X

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: สอบถามเรื่อง Air Bag ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:58:25 »
1.เปลี่ยนชิ้นแอร์แบคใหม่ครับทั้งชิ้น
2.ถ้าเฉพาะชิ้นแอร์แบคแล้วพวงมาลัยเป็นแบบเดียวกัน น่าจะเป็นแบบสี่ก้านใช่ไหมครับ ถ้าไม่มี multi function น่าจะใส่ได้นะครับรอผู้รู้มาช่วยแชร์อีกทีดีกว่าครับ

tom_sci

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:09:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
1.เปลี่ยนชิ้นแอร์แบคใหม่ครับทั้งชิ้น
2.ถ้าเฉพาะชิ้นแอร์แบคแล้วพวงมาลัยเป็นแบบเดียวกัน น่าจะเป็นแบบสี่ก้านใช่ไหมครับ ถ้าไม่มี multi function น่าจะใส่ได้นะครับรอผู้รู้มาช่วยแชร์อีกทีดีกว่าครับ

ในส่วนข้อ 1 ที่คุณ yo-e46 ตอบมาคือเปลี่ยนแค่ที่ติดอยู่ในพวงมาลัยใช่หรือเปล่าครับ มันต้องมีกล่อง Control อะไรต่างๆ อีกหรือเปล่าครับ
ในส่วนข้อ 2 พวงมาลัยผมเป็นแบบ 4 ก้านครับ Multifunction ครับ น่าจะใส่ได้ใช่ไหมครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:14:48 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

1. หากเกิด Air Bag ระเบิดออกมาแล้ว สิ่งที่ต้องเปลี่ยนมีอะไรบ้างครับ เพื่อให้ระบบ Air Bag กลับมาใช้ได้อย่างเดิมทั้งระบบ
2. Air Bag ของพวงมาลัยที่ไม่ใช่ Multifunction นำมาใส่ในพวงมาลัยแบบ Multifunction ได้หรือเปล่าครับ

รถผม E46 ตกตก 323i ปี 2000 ครับ

1. ต้องเปลี่ยนชุดแอร์แบคที่แตกทั้งหมด และอีกอย่างที่ต้องเปลี่ยนคือ กล่องจุดระเบิดแอร์แบคครับ เพราะมันได้ทำงานไปแล้ว จึงต้องเปลี่ยนใหม่เหมือนกันครับ ถ้าไม่เปลี่ยนตัวนี้ ไฟจะโชว์ที่หน้าปัด และแอร์แบคเราจะใช้ไม่ได้ครับ

2.  ใส่กันไม่ได้ครับ ต้องหาตัวที่มี multifunction ครับ เพราะเบ่ากลางมันไม่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 19:14:30 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Somchai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 20:41:18 »

1. ต้องเปลี่ยนชุดแอร์แบคที่แตกทั้งหมด และอีกอย่างที่ต้องเปลี่ยนคือ กล่องจุดระเบิดแอร์แบคครับ เพราะมันได้ทำงานไปแล้ว จึงต้องเปลี่ยนใหม่เหมือนกันครับ ถ้าไม่เปลี่ยนตัวนี้ ไฟจะโชว์ที่หน้าปัด และแอร์แบคเราจะใช้ไม่ได้ครับ

2.  ใส่กันไม่ได้ครับ ต้องหาตัวที่มี multifunction ครับ เพราะเบ่ากลางมันไม่เหมือนกันครับ

ถะ  ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 20:49:04 »
จริงๆๆแล้วมีน้อยคนน่ะครับที่มีโอกาสได้เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนี้ ขอต้อนรับสู่ air bag user ครับ :-X
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:22:57 »
แต่ถ้าจะให้ดี หวังว่าเพื่อน ๆ ไม่ต้องใช้หรอก จะดีก่าเนอะ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom_sci

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:32:16 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ คือ ถ้าผมไปซื้อพวงมาลัยที่เป็นแบบ 4 ก้าน Multifunction มาใส่แทนของเดิม แบบนี้จะจบไหมครับ
เพราะเห็นที่คุณ Rut ตอบว่า ต้องเปลี่ยน "กล่องจุดระเบิดแอร์แบค" ด้วย อุปกรณ์ตัวนี้ฝังที่พวงมาลัยเลยหรือเปล่าครับ หรือต้องซื้อแยก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
 :-X :-X :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:40:31 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ คือ ถ้าผมไปซื้อพวงมาลัยที่เป็นแบบ 4 ก้าน Multifunction มาใส่แทนของเดิม แบบนี้จะจบไหมครับ
เพราะเห็นที่คุณ Rut ตอบว่า ต้องเปลี่ยน "กล่องจุดระเบิดแอร์แบค" ด้วย อุปกรณ์ตัวนี้ฝังที่พวงมาลัยเลยหรือเปล่าครับ หรือต้องซื้อแยก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
 :-X :-X :-X

ตรงพวงมาลัยมันคือลูกแอร์แบคครับเปลี่ยนเฉพาะเบ่ากลางก็พอ และตรงนั้นมันไม่ใช่กล่องจุดระเบิดครับ กล่องจุดระเบิดถ้าผมจำไม่ผิดมันจะอยู่ใต้เบาะ หรือในคอนโซนกลางนี่แหละครับ ลองให้ช่างหาดูครับ เพราะมันต้องเปลี่ยนด้วย ถ้าไม่เปลี่ยนแอร์แบคเราจะใช้ไม่ได้ แถมไฟโชว์อีกด้วยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:44:42 »
ตกลงมันใช่แอร์แบค เดียวกับของคุณรุท รึป่าวครับ :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:18:39 »
ต้องเปลี่ยน "ขั้วนิรภัยด้วยครับ"  :-X
ถ้าในกรณีที่แอร์แบคแตก แล้วสตาร์ทรถไม่ติด เพราะขั้วนิรภัย (อยู่บริเวณปลายสายขั้วบวก) มันจะขาดออกจากกันทำให้สตาร์ทรถไม่ติด
ราคาศูนย์ อยู่ที่ หมื่นนิดส์ๆ( 19,995) ตอนนี้ผมเรียกไอ้ขั้วสายเส้นนี้ว่า "ขั้วมหาภัย"ครับ อย่าให้มันได้ขาดออกจากกันเชียว  :o

แต่ถ้าคุณโชคดี แอร์แบคแตก แต่สตาร์ทรถติดได้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนขั้วมหาภัยครับ  ;)

ปล.สามารถต่อสายตรงมันได้นะครับ แต่จะลบไฟแอร์แบคไม่ได้  :-*

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:46:23 »
เอ่อ รถเพื่อนผมแอร์แบคแตกไปแล้ว ไม่เปลี่ยนกล่องจุดระเบิด ไม่เปลี่ยนแอร์แบคด้วย ไฟดันไม่โชว์หน้าปัด รถสตาร์ทติดเหมือนเดิม

งงกะมัน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:49:40 »
เอ่อ รถเพื่อนผมแอร์แบคแตกไปแล้ว ไม่เปลี่ยนกล่องจุดระเบิด ไม่เปลี่ยนแอร์แบคด้วย ไฟดันไม่โชว์หน้าปัด รถสตาร์ทติดเหมือนเดิม

งงกะมัน

คงไม่ได้เอาหลอดออกนะครับ  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ekrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:51:14 »

งงกะมัน

ชัวร์ครับ คงโดนเอาหลอดออกไปก่อหน้านี้แล้ว ฟันธง!!! >:D

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:52:22 »

งงกะมัน

แหม่ พี่กฤษ รู้ทัน แสดงว่าเคยทำ คิคิ

จริงๆคือไม่รู้เหมือนกันครับว่าทำไม เพราะรถมันสตาร์ทติด ไฟไม่โชว์ ก็เลยไม่เปลี่ยน เอ๊ะ หรือว่าหลอดขาด!!!
 >:D

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:06:16 »
แหม ( ฮ่า )  ผมไม่เคยทำครับ เรื่องสำคัญแบบนี้ ผมยอมเปลี่ยนให้ระบบสมบูรณ์  :-*

จากกระทู้ *** ไฟโชว์เรื่องเล็ก แก้ง่ายๆ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 13:08:50 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom_sci

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:09:13 »
ถ้าจากที่ทุกๆ ท่านให้คำตอบมาคือ ต้องเปลี่ยน
1. ตัวเบ้ากลางที่ยัดถุงลมนิรภัยไว้ (แอบสงสัยนิดนึงว่า แล้วจะเชื่อมตัวฝาปิดถุงลมนิรภัยของพวงมาลัยให้เนียนเหมือนเดิมยังไงหว่า...)
2. กล่องจุดระเบิดถุงลมนิรภัย
3. ขั้วนิรภัย

โอ้ววว ค่าเสียหายจะประมาณเท่าไหร่กันเนี่ย   :( :o :-\ :'( O0

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับสำหรับคำตอบและความช่วยเหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 15:14:11 โดย tom_sci »

yuratchrian

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:57:48 »
ไฟแอร์แบ็คผมโชว์ติดๆดับๆ ไม่ทราบว่าสายไฟอะไรหลวมรึป่าว ต้องเช็คตรงไหนอ่ะครับ
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

ekrl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 14:40:14 »
ไฟแอร์แบ็คผมโชว์ติดๆดับๆ ไม่ทราบว่าสายไฟอะไรหลวมรึป่าว ต้องเช็คตรงไหนอ่ะครับ

อันนี้น่าจะเซนเซรอ์ใต้เบาะนั่งซ้าย เริ่มรวน ให้คนนั่งซ้าย ขยับตูดซ้ายที ขวาที น่าจะดับไปเองครับ

yuratchrian

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 14:51:36 »

อันนี้น่าจะเซนเซรอ์ใต้เบาะนั่งซ้าย เริ่มรวน ให้คนนั่งซ้าย ขยับตูดซ้ายที ขวาที น่าจะดับไปเองครับ
ขอบคุณครับ เย็นนี้ต้องรื้อดูซะหน่อยแล้ว :-X
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง