ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 6919 ครั้ง)

amaritk

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ช่วยด้วยครับ แอร์ไม่เย็น
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:01:07 »
ไม่ทราบว่าอาการนี้ปกติหรือป่าว

1. เปิดแอร์อุณหภูมิ 23c ถ้าเอาลมเป่าถูกตัวก็เย็นดี แต่ถ้าลมไม่ถูกตัว รู้สึกไม่เย็นเลย ยิ่งวิ่งตอนบ่ายๆ เหงื่อซึมครับ
2. เมื่อจอดรถ น้ำแอร์ใต้ท้องไหลเยอะพอสมควรเลย

รบกวนผู้รู้หน่อย จะต้องแก้ไขอย่างไร มีอู่ที่ไว้ใจได้แนะนำมัยครับ (ผมอยู่รัตนาธิเบศ นนทบุรี)

ขอบคุณครับ

itongx

• แฟนพันธุ์แท้
  • No one is perfect!!
Re: ช่วยด้วยครับ แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:23:08 »
ผมเป็นแบบนี้ลงเอยด้วยตู้รั่วครับ  >:(
"ต้อง ครับ"

yuratchrian

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:56:32 »
แล้วค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:22:51 »
ทำตามนี้ก่อนนะครับใจเย็นๆค่อยๆหาครับ
1.ถ้าอาการตู้รั่วคือ น้ำยาแอร์ขาดเวลาเปิดแอร์แรงๆแล้วมีเสียงฟี้ๆๆๆๆๆ ชัดเจนครับ และแอร์ก้จะไม่เย็นตามมาลองเช็คระดับน้ำยาแอร์และลองฟังเสียงดูก่อนครับว่าอาการเป้นอย่างไร
2.วาว์ลฮีตเตอร์รั่วครับ มันจะเย็นครับแต่ไม่มากต้องให้ช่างเอามือไปคลำๆจับๆดูได้ครับถ้ามันรั่วหรือเสียเนี่ยคลำๆไปจะแฉะๆครับเพราะมันรั่วถ้าอาการนี้ เปลี่ยนไปเลยครับ 2-3 พันบาทไม่เกินนี้ไม่ต้องซ่อมนะครับถ้าไม่จำเป้นจริงๆใช้กันยาวๆ
3.ลองเอาเข้าเครื่องคอมพิวเตอรืที่สามารถเช็คกำลังอัดของ compressor แอร์ได้น่ะครับ เช็คดูกำลังอัดของเจ้า compressor ดุครับว่ากำลังอัดยังอยู่ในเกณฑ์รึเปล่าถ้ามันไม่อยู่ในเกณฑ์ คือ compressor กลับเยอรมันครับ ชิ้นนี้ก็แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับใช้กันยาวๆ
แต่โดยส่วนตัวที่เคยเจอผมว่าน่าจะเป้นกรณีที่ 2. ครับ คือวาว์วฮีตเตอร์มันรั่วครับแล้วมันจะไม่เย็นเลยตอนกลางวันแต่ตอนกลางคืนปกติดีครับ ค่อยๆลองเช็คดูนะครับเป็น 1ใน3 อาการนี้แน่นอนครับ ขอให้หายไวๆครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 10:41:44 โดย yo-e46 »

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:24:47 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ O0
ถ้าตู้รั่วเข้า 0 พร้อมค่าแรงอยู่ 5.5 หมื่นเลยครับ มันต้องรื้อยกใหญ่ครับ ถ้าอู่นอกดีๆหน่อยอะไหล่แท้ถูกกว่าเกินครึ่งราคาอยู่ประมาณ 2 หมื่นบวกลบนิดหน่อยครับ แนะนำไปร้าน star air ครับงานดีรับผิดชอบดีมากๆครับ

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:28:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แล้วแต่ร้านที่จะเข้าเลยครับ ถ้าอย่าง star air ก็เตรียมซัก 20000 ครับ แต่งานเรียบร้อย + จบ แต่ส่วนตัวผมว่าร้านนี้ราคาค่อนข้างสูงครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:32:07 »

แล้วแต่ร้านที่จะเข้าเลยครับ ถ้าอย่าง star air ก็เตรียมซัก 20000 ครับ แต่งานเรียบร้อย + จบ แต่ส่วนตัวผมว่าร้านนี้ราคาค่อนข้างสูงครับ
ใช่ครับพี่ร้านนี้ราคาสูงกว่าชาวบ้านเค้าพอควรแต่เค้าขายฝีมือและความรับผิดชอบ ผู้บริโภคก็สบายใจ เฮียแกรับผิดชอบทุกอย่างรักษาสัจจะดีมากครับ ผมเลยยอมที่จะจ่ายแพงกว่าหน่อยเพื่อความสบายใจแต่เงินของเราๆเลือกเองเลยครับว่าอยากได้แบบไหน

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:36:57 »
ทำตามนี้ก่อนนะครับใจเย็นๆค่อยๆหาครับ
1.ถ้าอาการตู้รั่วคือ น้ำยาแอร์ขาดเวลาเปิดแอร์แรงๆแล้วมีเสียงฟี้ๆๆๆๆๆ ชัดเจนครับ และแอร์ก้จะไม่เย็นตามมาลองเช็คระดับน้ำยาแอร์และลองฟังเสียงดูก่อนครับว่าอาการเป้นอย่างไร
2.วาว์ลฮีตเตอร์รั่วครับ มันจะเย็นครับแต่ไม่มากต้องให้ช่างเอามือไปคลำๆจับๆดูได้ครับถ้ามันรั่วหรือเสียเนี่ยคลำๆไปจะแฉะๆครับเพราะมันรั่วถ้าอาการนี้ เปลี่ยนไปเลยครับ 2-3 พันบาทไม่เกินนี้ไม่ต้องซ่อมนะครับถ้าไม่จำเป้นจริงๆใช้กันยาวๆ
3.ลองเอาเข้าเครื่องคอมพิวเตอรืที่สามารถเช็คกำลังอัดของ compressor แอร์ได้น่ะครับ เช็คดูกำลังอัดของเจ้า compressor ดุครับว่ากำลังอัดยังอยู่ในเกณฑ์รึเปล่าถ้ามันไม่อยู่ในเกณฑ์ คือ compressor กลับเยอรมันครับ ชิ้นนี้ก็แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับใช้กันยาวๆ
แต่โดยส่วนที่เคยเจอผมว่าน่าจะเป้นกรณีที่ 2. ครับ คือวาว์วฮีตเตอร์มันรั่วครับแล้วมันจะไม่เย็นเลยตอนกลางวันแต่ตอนกลางคืนปกติดีครับ ค่อยๆลองเช็คดูนะครับเป็น 1ใน3 อาการนี้แน่นอนครับ ขอให้หายไวๆครับพี่

ตู้ไม่น่ารั่วครับ  ท่ารั่วแอร์มันจะไม่เย็นเลยครับ  และเหม็นอีกต่างหาก

ตาม ข้อ 2ครับ วาว์ลฮีตเตอร์รั่วครับ  ดูตัววัดอุณหภูมิ นอกรถด้วยนะครับ ว่ามัน บอก เท่าไร ท่า-40 ก็ไปดูตัวนี้ได้เลยครับ แต่ไม่น่าใช้เพราะยังเย็นอยู่บ่าง ท่ามันเสียจะไม่เย็นเลยนะ

amaritk

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:37:46 »
ขอบคุณครับ  ;)

กุลชาติ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 17:40:55 »
ขอเนียนถามด้วยคนครับ ของผมเสียงดังฟี้ๆๆๆ ตลอด (แต่ถ้าปิดคอมแอร์ก็เงียบ) สงสัยว่าตู้รั่ว แต่มันเย็นฉ่ำเลยครับ กลิ่นแปลกๆ ก็ไม่มี (อ้อ ของผมเจ้าของเก่าน่าจะอุดฮีทเตอร์ไปแล้ว เพราะมันปรับอุณหภูมิแล้วไม่มีผลครับ เย็นอย่างเดียว)

กรณีผมนี้น่าจะรั่วหรือเปล่าครับ  ??? อยากทนใช้ไปเรื่อยๆ ครับ แต่เสียงฟี๊ๆๆๆๆเสียงแหลมๆ นี่มันน่ารำคาญมาก  :-\ เลยวางแผนว่า จะลองเอาไปเติมน้ำยาให้เต็มดู แล้วดูว่ามันจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน

yo-e46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 19:28:44 »
ขอเนียนถามด้วยคนครับ ของผมเสียงดังฟี้ๆๆๆ ตลอด (แต่ถ้าปิดคอมแอร์ก็เงียบ) สงสัยว่าตู้รั่ว แต่มันเย็นฉ่ำเลยครับ กลิ่นแปลกๆ ก็ไม่มี (อ้อ ของผมเจ้าของเก่าน่าจะอุดฮีทเตอร์ไปแล้ว เพราะมันปรับอุณหภูมิแล้วไม่มีผลครับ เย็นอย่างเดียว)

กรณีผมนี้น่าจะรั่วหรือเปล่าครับ  ??? อยากทนใช้ไปเรื่อยๆ ครับ แต่เสียงฟี๊ๆๆๆๆเสียงแหลมๆ นี่มันน่ารำคาญมาก  :-\ เลยวางแผนว่า จะลองเอาไปเติมน้ำยาให้เต็มดู แล้วดูว่ามันจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน
เสียงนี้เก็บตังค์รอเปลี่ยนตู้ได้เลยครับพี่ บางทีมันก็มันไม่มีกลิ่นเสมอไปครับ แต่เสียงนี้บอกอาการได้ชัดเจนที่สุดครับผม