ผู้เขียน หัวข้อ: diy สายเตือนผ้าเบรคครับ(ตามที่pm มาถามนะครับ)  (อ่าน 2762 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
บอกใว้ก่อนว่าเหมาะ กับท่านที่เท้าหนักเปลี่ยนผ้าเบรคบ่อย และเป็นคนขยันตรวจเช็ครถเป็นประจำ ไม่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนขี้ลืมใช้รถแบบไม่ค่อยสนใจนะครับ เอามาเริ่มกัน ครับ สายเตือนผ้าเบรคมันจะเตือนก็ต่อเมื่อ หน้าสัมพัส มันขาดมันจะขาดได้ก็ต่อเมื่อถูกเสียดสีจนขาดซึ่งทำให่รู้ว่าผ้าเบรคใกล้หมดหรือบางมากแล้ว (มันก็เหมือนสายไฟ1เส้น มีไฟวิ่งอยู่ถ้าสายไฟไม่ขาดไฟก็วิ่งปรกติ แต่ถ้าสายไฟขาดไฟก็ถูกตัดระบบก็จะเกิดไฟเตือน การทำงานของมันก็เหมื่อนกัน (พอจะเข้าใจใหมหว่า) มันจะขาดทุดครังที่บ้าเบรคบางจนขีดสุด เราเลยมาโกงมันกัน  วิธีง่ายๆๆครับ
  1 -   ตรงขั่วสายต่อระหว่างสายเตือนผ้าเบรค กับตัวรถ จะมีลักษณะปลักเป็นแบบ ตัวผู้ตัวเมีย ด้านปลักติดรถจะเป็นตัวเมีย ด้วนสายเตือนจะเป็นตัวผู้วิธีการคือเสียบสายเซนเซอน์มันก็ครบวงจร ถาดถอดสายมันก็มีไฟเตือนเพราะไม่ครบระบบไฟ
  2-    ตามภาพนะครับ เราโกงมันโดยเอา สายไฟขนาดเท่ารูปลักตัวเมีย(ติดรถ)ปลอกออกหัวท้าย แล้วงอเป็นตัวยูตามภาพ(2) จากนั้นเสียบเข้าไปตามรูป(3) คราวนี้ไฟมันก็วิ่งครบระบบ เสร็จแล้วก็พันด้วยเทปพันสายไฟด้านบนเพื่อกันน้ำเข้า พันดีๆๆนะเดี่ยวน้ำเข้าถ้าไม่ชัวว์เอาถุงพลาสติกหุ้มแล้วค่อยพันครับ
 3-   จากนัน ไปบิดกุจแจรถ ให้อยู่จังหวะสุดท้ายก่อนบิดสตาท ค้างไว้อย่างนั้นอย่าสตาทนะค้างไว้ประมาณ 4-5 นาที ไฟเตือนผ้าเบรคที่โชว์จะดับไปเองครับ จากนั้นค่อยบิดสตาท เครื่องครับ แค่นี้มันก็จะจำค่าล่าสุดเอาไว้ แล้วไฟเตือนก็จะไม่โชว์อีก   
        ที่สำคัญสุดๆๆ กับการทำแบบนี้คือหมั่นดูแลใส่ใจ รถ และระบบเบรค เพราะไม่มีอะไรมาคอยเตือนคุณแล้ว ถ้าคิดว่าขยันเช็ครถเปลี่ยนผ้าบ่อยก็ไปลองดูครับ ไม่ชอบก็เอาออกใส่สายแบบเดิม ก็แค่นั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 12:45:11 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: diy สายเตือนผ้าเบรคครับ(ตามที่pm มาถามนะครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 18:44:29 »
ผมว่าจะโกงอยู่เหมือนกันครับ ขอผมไส้กลางมันหลุดหายไปไหนไม่รู้ซะงั้น รำคาญไฟแดงอิๆ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: diy สายเตือนผ้าเบรคครับ(ตามที่pm มาถามนะครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:31:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมว่าจะโกงอยู่เหมือนกันครับ ขอผมไส้กลางมันหลุดหายไปไหนไม่รู้ซะงั้น รำคาญไฟแดงอิๆ
งันก็ตัดตรงโคนสาย แล้วก็ต่อตรงไปเลยครับ  >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

charoenchai_1

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 20:14:43 »
 ;) ;) ;)