ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์พังครับ  (อ่าน 5860 ครั้ง)

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
เกียร์พังครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:53:21 »
อาการคือเกียร์ถอยหลังไม่ยอมเข้าเลยไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ  จะซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับ  O0 O0 O0
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วีรวิชญ์

Re: เกียร์พังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:59:23 »
ตั้งแต่งานเลี้ยงคุณรุทยังไม่หายหรือครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่เฟืองเกียร์ลองซ่อมดูก่อนดีมั๊ยครับเห็นว่ายกเกียร์ใหม่ราคาก็ใช่เล่น ขอให้หายไวๆ นะครับ...!
 ???

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:01:16 »
อาการเดียวกันกับพี่ปรีชาเลยครับ
ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
ถ่ายแบบล้างทั้งระบบนะครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:14:41 »
เรื่องเกียร์ โทรไปปรึกษาผู้รู้จริง คือพี่สุเมธ สายสี่ ดีกว่าครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:57:58 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการเดียวกันกับพี่ปรีชาเลยครับ
ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
ถ่ายแบบล้างทั้งระบบนะครับ
ล้างทั้งระบบแล้วหายเลยเหรอครับ
เรื่องเกียร์ โทรไปปรึกษาผู้รู้จริง คือพี่สุเมธ สายสี่ ดีกว่าครับ  :-*
ขอบคุณมากครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 14:42:51 »
ลองเช็คดูดีๆก่อนนะครับ หากล้างแล้วหายก็ดีครับ

หากไม่หายจะเสียเงินฟรีครับ ราคาไม่ใช่ถูกๆ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 15:35:25 »
สงสัยจะงานหนักครับ  O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 15:59:03 »
ถ้าซ่อมเกิน สองหมื่น แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ดีกว่านะครับ เพราะราคาเกียร์ก็น่าจะอยู่ที่ หมื่นกว่า-สองหมื่นนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 16:46:13 »
ลองเช็คดูดีๆก่อนนะครับ หากล้างแล้วหายก็ดีครับ

หากไม่หายจะเสียเงินฟรีครับ ราคาไม่ใช่ถูกๆ
ผมก็กลัวล้างแล้วไม่หายเหมือนกันครับ เลยอยากถามดูเผื่อมี สมช ล้างแล้วหายหลายท่าน  ของเพื่อนผมก็เคยเป็นจอดทิ้งไว้ 2วัน1คืน อาการมันก็หายไปเอง :-\ :-\ :-\
สงสัยจะงานหนักครับ  O0
:o :o :o
ถ้าซ่อมเกิน สองหมื่น แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ดีกว่านะครับ เพราะราคาเกียร์ก็น่าจะอยู่ที่ หมื่นกว่า-สองหมื่นนะครับ
ช่างแนะนำให้ซ่อมครับเพราะว่าจะได้ของใหม่ ใช้อีกนานครับ O0 O0 O0

Arin2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 17:23:32 »
สับเกียร์ถอยหลังแล้วเกียรไม่จับ หรือมีอการหน่วงๆจับช้ัาหน่อย เป็นปกติของอาการรถคลัชหมดหรือใกล้หมด ลองถอดกรองเกียร์มาดูสภาพน้ำมันก่อน หากมีเศษผ้าคลัชเยอะๆก็น่าจะใช่

ดูของไม่เป็นหรือตาไม่ถึงจริง ไม่แนะนำให้ซื้อเกียร์มือสองครับ  C:-) เดี๋ยวจะกลายเป็นเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย เนื่องจากเกียร์มือสองนั้นเราไม่สามารถรู้ปัญหาและสภาพที่แท้จริงภายในเกียร์ได้เลย บางทีได้เกียร์อายุน้อยมาแต่ก็เป็นตัวที่มีปัญหาก็มี ซึ่งกรณีนี้ผมเคยโดนมาแล้ว รื้อขึ้นรื้อลงหลายรอบไม่สนุกแน่

แนะนำให้ Overhaul ครับ เพราะเราจะได้เปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกหรอใหม่ทุกชิ้นในครั้งเดียวแต่ใช้เสื้อเกียร์เดิมเท่านั้น นับอายุใช้งานใหม่ได้อีก 2 แสน กม.เลย แต่หากผ่าแล้วพบว่าเฟืองบิ่น แตกหรือชิ้นส่วนสำคัญเช่นเพลาเสียหายหนัก อันนี้คงต้องพึ่งพาเกียร์มือสองครับ เพราะชิ้นส่วนทางกลไกเหล่านี้ราคาแพงมาก ว่ากันว่า หากเราจะซื้ออะไหล่เกียร์ให้ครบทุกชิ้นเพื่อมาประกอบเป็นเกียร์ใหม่ 1 ตัว เราต้องจ่ายประมาณ 3 เท่าของราคาต้นทุนเกียร์ที่ติดรถมา

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 17:37:04 »
สับเกียร์ถอยหลังแล้วเกียรไม่จับ หรือมีอการหน่วงๆจับช้ัาหน่อย เป็นปกติของอาการรถคลัชหมดหรือใกล้หมด ลองถอดกรองเกียร์มาดูสภาพน้ำมันก่อน หากมีเศษผ้าคลัชเยอะๆก็น่าจะใช่

ดูของไม่เป็นหรือตาไม่ถึงจริง ไม่แนะนำให้ซื้อเกียร์มือสองครับ  C:-) เดี๋ยวจะกลายเป็นเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย เนื่องจากเกียร์มือสองนั้นเราไม่สามารถรู้ปัญหาและสภาพที่แท้จริงภายในเกียร์ได้เลย บางทีได้เกียร์อายุน้อยมาแต่ก็เป็นตัวที่มีปัญหาก็มี ซึ่งกรณีนี้ผมเคยโดนมาแล้ว รื้อขึ้นรื้อลงหลายรอบไม่สนุกแน่

แนะนำให้ Overhaul ครับ เพราะเราจะได้เปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกหรอใหม่ทุกชิ้นในครั้งเดียวแต่ใช้เสื้อเกียร์เดิมเท่านั้น นับอายุใช้งานใหม่ได้อีก 2 แสน กม.เลย แต่หากผ่าแล้วพบว่าเฟืองบิ่น แตกหรือชิ้นส่วนสำคัญเช่นเพลาเสียหายหนัก อันนี้คงต้องพึ่งพาเกียร์มือสองครับ เพราะชิ้นส่วนทางกลไกเหล่านี้ราคาแพงมาก ว่ากันว่า หากเราจะซื้ออะไหล่เกียร์ให้ครบทุกชิ้นเพื่อมาประกอบเป็นเกียร์ใหม่ 1 ตัว เราต้องจ่ายประมาณ 3 เท่าของราคาต้นทุนเกียร์ที่ติดรถมา
ขอบคุณมากครับ  กรองสะอาดอ่างสะอาด ลองล้างสมองแล้วยังไม่หาย เหลือยังไม่ได้ล้างเกียร์ครับ  ช่างบอกว่าไม่อยากให้ล้างเกียร์ถ้าไหม้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเลย :-\

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:29:51 »
เกียร์หากถอดซ่อมหรือยกลงมีเกินสองหมื่นแน่ ซ่อมบางที่ราคาถึงหกหมื่นก็มี และอาจไม่หายถ้าช่างรับทำแล้วรับประกันก็ดีไป
หากไม่รับประกันก็เสียเงินฟรี.....แล้วก็อ้างนู่นอ้างนี่...(ช่างเถอะ)
คันของผมก็เหมือนกัน เจ้าของเก่าไปทำทาเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น...ผมเอามาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบกับก็ไม่ดีขึ้น
สุดท้ายก็เปลี่ยนเกียร์มือสองกับคุณสุเมธ (แกให้ยืมใช้ก่อนจ่ายทีหลัง) อาการต่างๆ อืด รอบสูงตอนออกตัว เปลี่ยนเกียร์ช้ารอบสูง ทั้งหมดหายไปหมดแล้ว...เลยรัก E46 ขึ้นมากมาย...เลยใช้ต่อไป

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 20:34:18 »
โอเวอร์ฮอล์น เกียร์ น่าจะได้ชิ้นส่วนภายในใหม่ แต่ถ้าเป็นเกียร์มือสอง ก็ต้องเสี่ยงเอาครับ  O0

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:04:00 »
เกียร์N42 ตัวที่ติดรถมา ผมใช่ไป 400000 กิโล ยังไม่พังเลย
แ ต่ต้องยกลงเพราะ เครื่องกินน้ำมันเครื่อง
 ไม่ได้ทำหรือดูและอะไร แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมุนเกึยร์ทุกแสนโล

X-talize

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:56:18 »
มีไฟเกียร์ขึ้รโชว์ไหมครับ เกียร์เดินหน้าปกติหรือเปล่า เข้าเกียร์กระตุกหรือไม่ ถ้าใช่ก็กล่องเกียร์ ถ้ารีเซ็ทไม่หายก็ลองเปลี่ยนกล่องดูก่อน อาจไม่ถึงเกีบร์ก็ได้ครับ :-X
เฉาก๊วย

precha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:13:14 »
ผมสงสัยอยู่เหมือนกันครับ ของผมมีปัญหาจนเปลี่ยนเกียร์มือสอง ไม่เห็นไฟโชว์ แล้วมันจะโชว์กรณีใดบ้างอ่ะครับ

Arin2000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 10:36:34 »
เกียร์N42 ตัวที่ติดรถมา ผมใช่ไป 400000 กิโล ยังไม่พังเลย
แ ต่ต้องยกลงเพราะ เครื่องกินน้ำมันเครื่อง
 ไม่ได้ทำหรือดูและอะไร แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมุนเกึยร์ทุกแสนโล

หากใช้งานในสภาพปกติ ดูแลรักษาดีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามระยะ ผมลองถามมาหลายอู่แล้ว เค๊าบอกว่า 6 แสน กม. ก็ยังใช้ได้ครับ

โดยมากเกียร์ที่พังๆกันก็มีสาเหตุจากการใช้งานแบบโหดๆประเภทตีนหนักหน่อย ลุยน้ำ ออล์ยรั่ว ไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ประมานนั้นครับ ส่วนชิ้นส่วนที่มีการสึกหรอตามสภาพก็จะมีเพียงแผ่นคลัชและเบรคแบนด์เท่านั้นเอง

kwan47

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:56:59 »
คุณเขต..มาเอาของผมไปใส่ก่อนครับ ที่อู่ BMพระนั่งเกล้า ผมซื้อมือ 2 มาหนึ่งลูก ถ้าใช้ได้ผมขอแค่ทานสเต๊ก ตลอดชีพ โอเค.. มั้ย.. (ตอนนี้อยู่ กทม. วันพุธจะไปประเทศ JP.):-* :-* :-*

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:43:19 »
มีไฟเกียร์ขึ้รโชว์ไหมครับ เกียร์เดินหน้าปกติหรือเปล่า เข้าเกียร์กระตุกหรือไม่ ถ้าใช่ก็กล่องเกียร์ ถ้ารีเซ็ทไม่หายก็ลองเปลี่ยนกล่องดูก่อน อาจไม่ถึงเกีบร์ก็ได้ครับ :-X
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจะลองที่กล่องดูครับ   ก่อนเกิดอาการไม่มีไฟโชว์เกียร์เดินหน้าได้ปกติไม่มีอาการกระตุกครับ  :-\
คุณเขต..มาเอาของผมไปใส่ก่อนครับ ที่อู่ BMพระนั่งเกล้า ผมซื้อมือ 2 มาหนึ่งลูก ถ้าใช้ได้ผมขอแค่ทานสเต๊ก ตลอดชีพ โอเค.. มั้ย.. (ตอนนี้อยู่ กทม. วันพุธจะไปประเทศ JP.):-* :-* :-*
พี่ได้สิทธ์นั้นตั้งแต่วันแรกที่พบกันแล้วครับพี่ ;)    ลองแก้ดูก่อนครับพี่ถ้าไม่หาย ผมคงต้องรบกวนพี่แน่นอนครับ :-X :-X :-X

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:08:43 »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจะลองที่กล่องดูครับ   ก่อนเกิดอาการไม่มีไฟโชว์เกียร์เดินหน้าได้ปกติไม่มีอาการกระตุกครับ  :-\
พี่ได้สิทธ์นั้นตั้งแต่วันแรกที่พบกันแล้วครับพี่ ;)    ลองแก้ดูก่อนครับพี่ถ้าไม่หาย ผมคงต้องรบกวนพี่แน่นอนครับ :-X :-X :-X
พี่ขวัญใจมากครับ หล่อและมีน้ำใจ ;)

Bmwgoodboy

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 15:04:51 »
ซ่อมก็ประมาร45000 ครับ

Ouan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:46:28 »
กินกันให้เบื่อไปข้างเลย ตลอดชีพ :)) :)) :)) :)) :))

precha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:02:26 »
มาแล้วครับ ตามคำเรียกร้อง

เมื่อวานโพสท์ในกะทู้นี้ว่าตอนเกียร์มีปัญหาไม่เห็นมีไฟรูปเฟืองโชว์

เสาร์นี้ตั้งใจจะซิ่งให้ครบ ห้าพันโลตามเงื่อนไขติดแก๊สของคุณสุเมธ   แต่เช้านี้ ไฟฟันเฟืองมาตามเรียกร้องแล้วครับ---สีเหลืองครับ

มันบอกอะไรบ้างครับ ใช้ต่ออันตรายไหมครับ เริ่มเครียดอีกแล้วล่ะครับผม

mr.oldman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:23:38 »
ใช่ครับ  หากไฟตัวนี้มาแสดงว่า เครื่องยนต์มีปัญหา แต่จะเป็นปัญหาอะไรนั้น

คงต้องใช้เครื่องมือวิเคราะห์ปัญหาเบื้องต้นก่อนครับ

แนะนำว่าอย่าขับ หรือแค่ขับไปอู่ เดี๋ยวจะเสียหาย

precha

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:11:55 »
ขอบคุณครับ

เมื่อกี้ลงไปสตาร์ทจะไปอู่ตามคำแนะนำ  หายไปแล้วครับ  งง.... :-\

OaTt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:29:52 »
ขอบคุณครับ

เมื่อกี้ลงไปสตาร์ทจะไปอู่ตามคำแนะนำ  หายไปแล้วครับ  งง.... :-\

อาการอย่างนี้ มันไม่หายขาดครับ แต่ถ้าเอา GT-1 จับมันจะไม่เจอ เพราะอาการไม่ฟ้องแนะนำว่าถ้ามันโชว์รีบขึ้นรถสไลด์ไปอู่เลยครับ

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 17:37:13 »
ใช้เครื่องจับแลัวมันฟ้องตามนี้เลยครับ                                                                                                                                                          ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน   

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:47:20 »
เคยได้ยินว่าไฟเกียร์ขึ้นอาจเป็นที่แอร์แมสก็ได้ มีบางคนเปลี่ยนแอร์แมสแล้วหายครับ
ผมก็ไม่รู้มันเกี่ยวกันยังไง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 22:50:07 »
เครื่องอ่านแบบนี้ ไม่รู้ว่าใช่ gt1 หรือเปล่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 23:37:51 »
ไม่ใช่ gt1 ครับผม